Summoner Master Forum
October 24, 2024, 02:27:14 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สอบถามข้อข้องใจครับ  (Read 1430 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: August 17, 2005, 02:06:29 PM »

ถามเลยนะครับ

1. หากในสนามฝ่ายเรามี Templar Knight General รวมร่าง double combination อยู่ At Line และฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่มี ability สามารถโจมตี Seal รองได้  กรณีนี้อยากถามว่า Seal ดังกล่าวจะสามารถโจมตี Seal รองของ Templar Knight General ได้หรือเปล่าครับ?  บางคนก็บอกว่าไม่ได้เพราะเมื่อรวมร่างแล้ว ก็เท่ากับเป็น seal หนึ่งใบ  เมื่อ Templar ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม จึงไม่สามารถตี seal รองของ Templar ได้  แต่บางคนก็บอกว่า seal รองเป็นคนละใบกับ Templar จึงสามารถตีได้  ก็เลยอยากถามว่าสามารถตี seal รองของ Templar ได้หรือไม่ครับ?

2. Seal ที่เป็นใบรองรวมร่างจะได้รับ ability ของ seal ใบอื่นฝ่ายเราหรือเปล่าครับ  เช่น ในสนามฝ่ายเรามี Undine อยู่สามใบ  เกิดฝ่ายตรงข้ามใช้ความสามารถตี seal รองของ seal หลักของเราที่ยืนหน้าอยู่  ถามว่า seal รองตัวนั้นจะได้รับผลบวก At จาก Undine หรือเปล่าครับ?

3. อยากถามว่าระยะเวลาของการเป็น Inactive Seal นั้น นานแค่ไหนครับ ... หมายถึงการเป็น Inactive จากการใช้งานนะครับ  เช่น สั่งใช้ skill หรือสั่งโจมตี  เมื่อใช้ skill สำเร็จ หรือโจมตีสำเร็จ Seal นั้นก็จะกลายเป็น Inactive Seal  ถามว่าเป็น Inactive Seal นานเท่าไหร่ครับจึงจะกลับมาเป็น Active อีกครั้ง  1 Turn หรือว่า 1 Subturn ครับ?

4. การที่ฝ่ายตรงข้ามสั่ง Seal ใน At Line ของเขาให้โจมตีมาที่ Seal ใน At Line ของเรา  ถ้าหากว่า Seal ของเราที่เป็นเป้าหมายการโจมตีนั้นมีอันต้องหายไปจาก At Line  เช่น อาจถูก skill ให้เอาขึ้นมือหรือว่า cool moon ตัวเองให้ลง Df Line   หาก At Line ของเรายังมี Seal อื่นอยู่  Seal ฝ่ายตรงข้ามที่โจมตีก็ต้องเปลี่ยนเป้าหมายไปยัง Seal บน At Line ตัวอื่นของเราต่อไป ... อยากถามว่า ถ้าหากว่า At Line เรามี Seal เพียงตัวเดียวซึ่งเป็นเป้าหมายในการโจมตี  หาก Seal เป้าหมายนั้นมีอันต้องหายไปจาก At Line ดังกล่าว และไม่มี Seal ตัวอื่นอยู่ At Line แล้ว ... อยากถามว่าถ้าเป็นอย่างนี้ การโจมตีของฝ่ายตรงข้ามจะเป็นอย่างไรครับ?  ถือว่ายกเลิกการโจมตีไป หรือว่าลงมาเล่นงาน Seal ใน Df Line ของเราต่อครับ? (อันนี้หมายถึง Seal ตัวที่สั่งโจมตีครั้งแรกนะครับ)

รบกวนเท่านี้ครับ ... ขอบคุณล่วงหน้า

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 17, 2005, 10:23:58 PM »

1. โจมตี Seal รองรวมร่างได้ครับ
การโจมตี Seal ใบรองรวมร่างได้ เป็น Ability ส่งผลให้ Seal ที่โจมตีครับ

2. ไม่ได้รับครับ

3. 1 Subturnครับ
จะกลายเป็น Active Seal เมื่อเข้าสู่ End of Subturn Step

4. โจมตี Seal ที่ Df Line ครับ
หากไม่มี Seal ที่ Df Line จะหยุดการโจมตี

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: August 18, 2005, 01:26:51 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  ยังสงสัยข้อ 4 อยู่ครับ

ตามคำตอบที่บอกว่า "โจมตี Seal ที่ Df Line" นั้น  สมมติเหตุการณ์ดังนี้นะครับ

At Line ฝ่ายเรามี Seal A ยืนหน้าอยู่ตัวเดียว  ส่วน Df Line เรามี Seal B และ Seal C   พอฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีมาที่ Seal  A ของเรา แล้วเรา Cool Moon  Seal A ของเราให้หลบลง Df Line ขอถามต่อดังนี้ครับ

4.1  ถ้าเหตุการณ์เป็นเช่นนี้ แสดงว่าการโจมตีฝ่ายตรงข้ามยังไม่หยุด ยังคงตามไปโจมตี Seal ที่ Df Line ต่อใช่ไหมครับ?

4.2  ถ้าคำตอบข้อ 4.1 คือ "ใช่"  รบกวนถามต่ออีกว่า  แล้วฝ่ายตรงข้ามจะโจมตี Seal ตัวไหนครับ?  โจมตี Seal A ตัวเดิมที่เป็นเป้าหมายแรก (แต่ไหลลง Df Line) หรือว่าสามารถเลือกโจมตี Seal B หรือ Seal C ก็ได้?  เป็นแบบไหนครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: August 18, 2005, 09:11:11 PM »

4.1  ยังโจมตีต่อไปครับ

4.2  โจมตี Seal A ครับ
กรณีที่ไม่โจมตี A จะเกิดเมื่อต้องเลือกเป้าหมายใหม่ อย่าง A ไม่อยู่ในสนาม หรือ A ไม่สามารถตกเป็นเป้าหมายได้ ถ้าไม่มี Effect ใดขัดขวางเลย ก็ต้องโจมตีที่เป้าหมายเดิมที่เลือกไว้ตั้งแต่แรกครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: