Summoner Master Forum
October 18, 2024, 01:33:47 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เพื่อนในกลุ่มเถียงกันบ่อยมาก ขอความกระจ่างด้วยครับ  (Read 1382 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: August 02, 2005, 02:23:35 PM »

ขอถามเลยนะครับ

1. ฝ่าย A มี Jessica, Gregory's Guardian Angel อยู่ At Line ตัวเดียว และที่ Df Line ฝ่าย A มี Seal สามใบโดยเรียงจากซ้ายไปขวาดังนี้  Joyful Fairy, Yggdrasil, และ The Angel of Gust (มี Yggdrasil อยู่ตรงกลาง)  จากนั้นฝ่าย B ใช้ skill ยิง Freeze Curse ใส่ Jessica, Gregory's Guardian Angel ของ A ส่งผลให้ Jessica, Gregory's Guardian Angel ต้องเลื่อนลง Df Line ดังนั้น A จึงได้เลื่อน Jessica, Gregory's Guardian Angel ลง Df Line โดยไปแทรกไว้ระหว่าง Yggdrasil และ Joyful Fairy (นัยว่าเพื่อให้ Jessica, Gregory's Guardian Angel  อยู่ติดกับ Yggdrasil เพื่อให้ได้รับผลมี Df 11)  แต่ฝ่าย B แย้งว่าทำไม่ได้ เมื่อเลื่อนเปลี่ยน Line โดยที่ไม่ใช่ turn ของตนจะไม่สามารถปรับเลือกตำแหน่งของ Seal ที่เลื่อน Line ได้  แต่ A โต้กลับว่ากฎไม่ได้ระบุไว้ว่าห้าม ประเด็นสำคัญอยู่ที่ Jessica, Gregory's Guardian Angel โดน Freeze ก็ต้องเลื่อนลง Df Line ซึ่งก็ได้ทำการเลื่อนลงแล้ว แต่จะเลื่อนไปอยู่ตำแหน่งไหนก็ขึ้นอยู่กับผู้ควบคุมต่างหาก ... เลยหาข้อสรุปไม่ได้

รบกวนถามเลยว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้ ผู้ควบคุมที่ต้องเลื่อน Seal เพื่อเปลี่ยน Line จาก skill ฝ่ายตรงข้ามนั้น นอกจากเปลี่ยน Line แล้ว จะสามารถจัดวางตำแหน่งของ Seal นั้น ๆ เพื่อให้ได้รับผลจาก seal อื่นของเราได้หรือเปล่าครับ?

2.  ยังคงเป็นเรื่องของ Jessica, Gregory's Guardian Angel อยู่ครับ  เหตุการณ์คือ ฝ่าย A สั่ง Jessica, Gregory's Guardian Angel  โจมตีใส่ Seal ของฝ่าย B หลังจากดวล Mystic Card กันแล้ว ปรากฎว่า Seal ฝ่าย B สู้ไม่ได้  และฝ่าย A ก็หมดค่าร่ายแล้ว ทางฝ่าย B ก็เลยใช้ค่าร่ายสุดท้ายที่เหลือเพื่อร่าย It's No Joke ให้ย้ายการโจมตีไปที่ Seal ใบอื่นเพื่อรักษาตัวเดิมเอาไว้  ก็เกิดการเถียงกันอีกเนื่องจาก A บอกว่า B ทำอย่างนั้นไม่ได้เพราะว่า Jessica, Gregory's Guardian Angel นั้นยกเลิก mystic card ฝ่ายตรงข้าม และ It's No Joke ก็ถือว่าเป็น mystic card ของฝ่ายตรงข้ามกับ Jessica, Gregory's Guardian Angel  ดังนั้น It's No Joke จึงไม่สามารถใช้ได้  แต่ B แย้งว่าเขาไม่ได้ใช้ It's No Joke กับ Jessica, Gregory's Guardian Angel  แต่ใช้กับ Seal ของตัวเอง จึงสามารถใช้ได้  แต่ A โต้ว่า It's No Joke ของ B นั้นส่งผลต่อ Jessica, Gregory's Guardian Angel  ทำให้เป้าหมายการโจมตีเปลี่ยนไป  เมื่อ Jessica, Gregory's Guardian Angel  ยกเลิก mystic card ฝ่ายตรงข้าม It's No Joke จึงไม่มีผลต่อ Jessica, Gregory's Guardian Angel  และยังคงโจมตี Seal เป้าหมายเดิมได้โดยไม่เปลี่ยนแปลง ... ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้อีกแล้วครับ

รบกวนถามว่าในกรณีแบบนี้ It's No Joke ใช้ได้หรือเปล่าครับ? และ Jessica, Gregory's Guardian Angel ยังคงโจมตี Seal เดิม หรือว่าต้องเปลี่ยนเป้าหมายไปที่ Seal ที่ It's No Joke ติดครับ?

3. เมื่อร่าย Whirl to Win แล้วจะมีผลอย่างไรครับ ... ดังต่อไปนี้

3.1 เมื่อร่าย Whirl to Win แล้ว จะสลับค่า At กับ Df  หมายความว่าแค่สลับเฉย ๆ ใช่หรือเปล่าครับ? เช่น Seal ที่มี At 9  Df 10  พอร่าย Whirl to Win ก็จะกลายเป็น At 10  Df 9 ใช่หรือเปล่าครับ?

3.2 หลังจากร่าย Whirl to Win แล้ว หากมี mystic card ที่ส่งผลบวกหรือลบ At จะเกิดอะไรขึ้นครับ?  จะบวก At ตามปกติ  หรือว่าไปบวก Df แทน (เพราะตอนนี้มันสลับกันระหว่าง At กับ Df แล้ว)  ตัวอย่างเดิมครับ Seal ที่มี At 9  Df 10 พอร่าย Whirl to Win แล้วก็กลายเป็น At 10  Df 9 ทีนี้ถ้าหากร่าย Her Courage เข้าไปอีก จะเป็นการบวก At หรือว่าบวก Df ครับ เพราะมันสลับกันแล้ว?

4. Miltos มีความสามารถอย่างหนึ่งก็คือ "Seal ทุกใบในสนาม เมื่อถูกโจมตีสามารถเทียบ Df กับค่าพลังของ Seal ที่โจมตีได้"  อยากถามต่อดังนี้ครับ

4.1  ถ้าใช้ความสามารถนี้ก็เท่ากับว่าเอาค่า Df ของ seal ที่ถูกโจมตีเทียบกับค่า At ของ seal ที่โจมตีใช่หรือเปล่าครับ?

4.2 หากคำตอบข้อ 4.1 คือใช่ ก็เท่ากับว่าตีเข้าที่ค่า Df  แบบนี้หากเทียบพลังแล้ว Seal ที่โจมตีเข้ามาสู้พลังไม่ได้  แล้ว Seal ที่โจมตีจะตายไหมครับ เพราะว่ามันตีเข้าที่ค่า Df ไม่ใช่ At?

รบกวนถามเท่านี้ครับ และขออภัยหากยาวไปสักหน่อย ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: August 03, 2005, 12:27:21 AM »

1. จัดได้ครับ

2. ใช้ได้ครับ ย้ายเป้าหมาย เพราะในกรณีนี้ It's No Joke ไม่ได้มีเป้าหมายที่ Jessica ครับ

3.1 ใช่ครับ
3.2 ก็จะไปบวก At ที่ตอนนี้สลับไปอยู่ตรงตำแหน่งของ Df ครับ

4.1 ใช่ครับ
4.2 ถ้าซีลที่ถูกโจมตีอยู่ที่ At Line ก็ตายครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: August 03, 2005, 05:23:14 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  คือว่าข้อ 3.2 ผมยังไม่ค่อยชัดเจน  ขออนุญาตยกตัวอย่างให้เห็นกันชัด ๆ เลยดีกว่านะครับ

สมมติว่ามี Seal หนึ่งตัว Lv2  At 9  Df 10  Sp3
พอโดน Whirl To Win ก็จะกลายเป็น At 10   Df 9   Sp 3
ทีนี้พอใส่ Her Courage ผลจะเป็นอย่างไรครับ ระหว่าง ...

1.  At 12   Df 9   Sp 3
2. At 10   Df 11   Sp 3

เป็นแบบไหนครับ ... ขอบคุณอีกครั้งครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: August 03, 2005, 05:54:24 PM »

2. ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: