Summoner Master Forum
October 17, 2024, 01:14:31 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่อง Artemis และ Chakra  (Read 1359 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
General Andre
Member

« on: July 29, 2005, 02:15:35 AM »

สมมติว่าฝ่ายตรงข้ามกางArtemisอยู่ แล้วผมใช้Chakraทำลายในsubturn ผม แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้Skill เผาสวนกลับมา ทำให้Chakraของผมตกลงshrine เมื่อผมจบsubturn ผมใช้Ability ของจักร โม่ใบบนสุดลงshrineนำChakraขึ้นมือ ขอถามว่า...

1.ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้Skill ของArtemis Remove Chakra ออกจากเกมในตอนนี้ได้หรือไม่  ถ้าได้ ถ้าผมโม่ไปแล้ว แล้วเขา ใช้Skill Remove พอดี ถามว่าผมต้องโม่ฟรีหรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: July 29, 2005, 02:29:53 AM »

ช่วงที่เกิด Ability ของChakra นั้นผู้เล่นไม่สามารถใช้ ได้ครับ
ก็คือ ไม่สามารถสั่งใช้Skill ของ Artemis Remove Chakra ในshrine ขณะที่เราโม่กองได้

Member

« Reply #2 on: July 29, 2005, 02:43:39 AM »

ถามต่อเลยละกัน งงมานานพอควร

ทำไมเอาหอกOrdonus แปะPecca Avaritia, the sin of Greed หรือ Kinetic Kimera แล้ว At ที่บวกมาถึงหายไปหมด และเมื่อผมนำหอกOrdonus แปะMetallica Dragon แล้วผลที่เกิดขึ้นจะเหมือนกับที่เกิดกับSin ลมหรือเปล่า

ถามเรื่อง Timperra ด้วย
1.ในสนามฝ่ายเรามีTimperra ที่Growth แล้ว ในสนามฝ่ายตรงข้ามมีMorinus ร่างGrowth แล้ว(หวา!!!) กับลิ่วล้ออื่นๆอีก2ใบ ถามว่าถ้าMorinusใช้Skill "นำSeal2ใบในสนามฝ่ายเราออกจากเกม ทำลายSeal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามที่At น้อยกว่า Morinus (At line) mp5 " แล้วผมใช้Skill ของTimperra "Seal 1 ใบในสนามไม่สามารถถูกนำออกจากเกมได้ 1 turn" ใส่Seal 1ใบในสนามฝ่ายตรงข้าม สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือ ผลของSkillของMorinus จะไม่เกิดขึ้นเพราะเงื่อนไขไม่ครบและSeal ที่ไม่โดนSkillของTimperra ก็จะโดนRemove ฟรีใช่หรือไม่ ถ้าไม่ จะเกิดอะไรขึ้น

2.ฝ่ายตรงข้ามมีSalamandery Doll ในสนาม 1 ใบ และฝ่ายผมมีTimperra Growth แล้ว เมื่อฝ่ายตรงข้ามร่ายมังกรลงมาโดยจะใช้Salamandery Doll เป็น Seal เงื่อนไข แล้วผมใช้Skill ของ Timperra ใส่ Salamandery Doll ทำให้ฦายตรงข้ามไม่สามารถใช้ Salamandery Doll เป้นSeal เงื่อนไขได้ ถามว่ามังกรใบนั้นต้องเข้ามาในสนามแบบปกติใช่หรือไม่

ช่วยยย...ตอบบบบ...ทีทีทีที....
« Last Edit: July 29, 2005, 03:21:15 AM by MR.k » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: July 29, 2005, 12:37:42 PM »

เพราะซิลที่ติดจะยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม(ของผู้ร่าย) ดังนั้น เมื่อติดที่ซิลของฝ่ายตรงข้ามแล้วมันจะยกเลิก Ability ของตัวเอง รวมทั้ง Effect ที่เกิดจาก Ability ของ Seal นั้นๆ อาทิเช่น การบวกค่าพลังจำนวน_Turn
ผลที่เกิดกับ Metallica Dragon เหมือนกันครับ

1. เกิด Skill ช่วงแรกของ Morinus ครับ
คือ ถ้ายังมีเป้าหมายที่สามารถเลือกได้นอกจากซิลที่ห้ามนำออกจากเกมนั้น ก็ต้อง Remove ออกจากเกม ซึ่งในที่นี้ก็คือ Morinus และ Seal อีกใบ   เมื่อ Morinus ถูกนำออกจากเกมแล้ว Skill จึงไม่ทำงานต่อ

2. ใช่ครับ
ถ้าไม่มี Seal เงื่อนไขอื่นที่เป็นไปได้ ต้องยกเลิกการ Growth

Member

« Reply #4 on: July 30, 2005, 12:44:23 AM »

ถ้างั้นแสดงว่าหลังจากที่Morinus ถูกนำออกจากเกมพร้อมกับSeal ที่เหลือแล้วSeal ฝ่ายผมก็จะไม่ต้องโดนระเบิดทั้งหมดใช่หรือไม่

ขอถามเพิ่ม Timperra อีกละ

1.ฝ่ายผมมีSeal ในสนาม 3ใบโดยมีTimperraเป็นหนึ่งในนั้น(Growthแล้ว) ฝ่ายตรงข้ามใช้Kali ใส่ใบที่เป็นตัวยืนของผม ผมใช้Skillของมันใส่ตัวยืนผม
ถามว่าฝ่ายตรงข้ามต้องเลือกเป้าหมายใหม่ (ซึ่งเขาก็น่าจะเลือกTimperraไม่ก็อีกตัวของผมที่เหลือ) หรือว่าผลของKali จะถูกยกเลิกไป
 2.ถ้าเป็นกรณีของ Thalucus, the dragoon of Thaliwilya ใช้Skill Remove Seal ของผมซึ่งมีLevel2 ถ้าผมใช้SkillของTimperraใส่Seal ที่จะตกเป็นเป้าหมายSkill ของThalucus ถามว่าเขาจะต้องหาเป้าหมายใหม่ที่มีLevel 2 หรือผลของSkillของThalucusจะถูกยกเลิก

3.ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับTimperra บนมือผมมี Zadin, the king of Zalom กับไม้ตะพดของมัน (Merhdad) ผมร่ายZadin ลงไปในสนาม แล้วนำไม้ตะพดของมันมาแปะฟรี ถามว่าการที่ไม้ตะพดของมันลงมาแปะฟรีที่ตัวมันจากมือนั้น ถือเป็นการร่ายแล้วสามารถใช้ High Priest เผาได้หรือไม่ ถ้าไม่ เพราะอะไร

4.เมื่อผมร่าย ดาบ Alexandrite เลือกให้ห้ามร่ายแล้ว ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ High Priest หรือ Inquistion เผาทิ้งได้หรือไม่ ตอบด้วยว่าเพราะอะไร
« Last Edit: July 30, 2005, 01:00:00 AM by MR.k » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: July 30, 2005, 03:38:55 AM »

เรื่อง Mornius ใช่ครับ

1. เลือกเป้าใหม่ครับ

2. หาเป้าใหม่

3. ไม่ใช่การร่ายครับ ไม่ว่าการ์ดอะไรก็ทำลายขณะนำมาติดไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอินเตอร์เฟียร์

4. ได้ครับ เพราะ Alexandrite ยังไม่เกิดผลเลยร่ายการ์ดอื่นแทรกก่อนได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: