Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:10:35 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115170 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
SuperJong
Member

« Reply #150 on: December 21, 2005, 07:55:37 PM »

ถามมครับบ

1. อย่างนี้ สรุปว่า Lucretia ตีมูฟมิสติกไปแล้ว  เราจะใช้ Kuku Clock เร่งให้เค้าพลังหายได้มั้ยย (แบบว่าเราจะได้ชนะ)

2.. มี Rune Mist Unicon ไม่รู้พิมพ์ผิดรึป่าวนะ อยู่ At line  ให้ซินน้ำฟรีสใส่ตัวที่ยกเลิกสกิล  ตัวนั้นจะติดฟรีสมั้ยคับบ

3. อยากรู้เหตุผลที่มี The Great Hydra of Warok อยู่ At line  แล้วให้ Toxic พ่นใส่ตัวที่ยกเลิก Curse หรือยกเลิกสกิล  แล้ว Inactive  ครับบ

ขอบคุณครับบ  ที่ช่วยตอบบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #151 on: December 21, 2005, 10:53:47 PM »

1. เร่งให้ค่าพลังหายได้ครับ

2. ติด freeze curse ครับ

3. เพราะเกิดการติด curse ขึ้นครับ แต่ไม่เกิดผลของ curse ขึ้น  ในเมื่อ "ติด curse" ไปแล้ว ก็เลยกลายเป็น Inactive ครับ

SuperJong
Member

« Reply #152 on: December 22, 2005, 01:13:33 AM »

คือตอนสั่งโจมตี At มันยังไม่บวกน่ะครับ ถ้าจะเร่งให้ At หายต้องเร่งตอนที่ต่อสู้ แต่ตอนต่อสู้มันก็ไม่มีอินเตอร์เฟียร์แล้วครับเลยเร่งไม่ได้

อ่านตรงนี้ของ GP แล้วไปอ่านคำตอบข้อ1.  แล้วงงแหะ    ที่ผมถามหมายถึงเร่งตอนต่อสู้นะครับบ

ถ้าถามผิดขอโทษด้วยล่ะกัน

ถามต่อ

1. ซีลที่ป้องกันจากการต่อสู้  จะโดนออลตายมั้ย

2. ซีลที่ป้องกันจากการโจมตี  จะโดนออลตายมั้ยย

3. Bratschel , the angel of Music  โดนออลตาย  จะให้เสีย 1 ชาจ  แทนตายได้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #153 on: December 22, 2005, 02:41:53 AM »

ข้อหนึ่งไหน ถ้าเป็นข้อด้านบนล่าสุดนี่ ตอบคนละโจทย์กันนะครับ

1. ตายครับ

2. ไม่ตายครับ

3. ไม่ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #154 on: December 22, 2005, 11:00:26 PM »

ถามมม

1. Lucretia ตีมูฟมิสติกไปแล้ว เราจะใช้ Kuku Clock เร่งให้พลังหายได้มั้ย (หมายถึงตอนต่อสู้นะ)

2. Zuleika ตอนลงมา เราสามารถติดมิสติกหรืออะไรทำให้ Ability หายก่อนได้มั้ย

3. สมมติ Seal A ตีไปใส่ฝ่ายตรงข้าม  แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ It's no joke ย้ายเป้าหมายไปตีตัวอื่นฝ่ายเค้า
    แล้วเราใช้ It's no joke ย้ายมาที่ซีลอื่นฝ่ายเราได้มั้ย  แล้วสรุปใครตาย (งงเอง)

ขอบคุณครับบ  หวังว่าคงไม่ถามผิดอีก  ถ้าถามผิด  แต่พอเข้าใจก็ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ จะได้ไม่ถามหลายครั้ง  :)

James KuB
Member

« Reply #155 on: December 23, 2005, 12:34:38 AM »

ขอความ  กระจ่างหน่อยครับถามมาหลายเร็ป แล้วยิ่งถามยิ่ง งงครับ

สรุปคือ
1 ถ้าลูเครเทียมูฟ ได้ แล้ว คือต้องเทียบค่าพลัง  หลัง จากนั้น จะประเคนมิสติคใส่มันยังไงก็ได้ แต่ถ้าใช้หยุดมันจะยังคงเทียบค่าพลัง  ใช่ไหมครับ
2 ถ้าฟาริด โจมตี แล้ว ไม่มีถูกหยุดอบิตี้  แล้ว คือต้องเทียบค่าพลัง  หลัง จากนั้น จะประเคนมิสติคใส่มันยังไงก็ได้ แต่ถ้าใช้หยุดมันจะยังคงเทียบค่าพลัง  ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าไม่ใช่ ขอเหตุผลด้วยนะครับ จะตั้งกระทุ้ใหม่เลยก็ได้ คา ใจชิบเลยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #156 on: December 23, 2005, 03:23:56 AM »

1. Lucretia ตีมูฟมิสติกไปแล้ว เราจะใช้ Kuku Clock เร่งให้พลังหายได้มั้ย (หมายถึงตอนต่อสู้นะ)
2. Zuleika ตอนลงมา เราสามารถติดมิสติกหรืออะไรทำให้ Ability หายก่อนได้มั้ย
3. สมมติ Seal A ตีไปใส่ฝ่ายตรงข้าม  แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ It's no joke ย้ายเป้าหมายไปตีตัวอื่นฝ่ายเค้า
    แล้วเราใช้ It's no joke ย้ายมาที่ซีลอื่นฝ่ายเราได้มั้ย  แล้วสรุปใครตาย (งงเอง)

1. ได้ครับ เพราะบวกพลังก่อนที่การ์ดจะออกจากเกม
2. seal ที่เข้ามาในสนามไม่เป็นเป้าหมายของ mystic card ชนิด ps
3. ใช้ย้ายการโจมตีมาที่ฝั่งตัวเองก็ได้ ตายด้วยนะ

1 ถ้าลูเครเทียมูฟ ได้ แล้ว คือต้องเทียบค่าพลัง  หลัง จากนั้น จะประเคนมิสติคใส่มันยังไงก็ได้ แต่ถ้าใช้หยุดมันจะยังคงเทียบค่าพลัง  ใช่ไหมครับ
2 ถ้าฟาริด โจมตี แล้ว ไม่มีถูกหยุดอบิตี้  แล้ว คือต้องเทียบค่าพลัง  หลัง จากนั้น จะประเคนมิสติคใส่มันยังไงก็ได้ แต่ถ้าใช้หยุดมันจะยังคงเทียบค่าพลัง  ใช่ไหมครับ

1. ใช่ครับ ยกเว้นการหยุดโดยใช้ charm curse เพราะขัดกับกฏ 500.11
2. หยุดโจมตี
Lucretia มี ตอนต่อสู้เพราะเกิดการนำการ์ดออกจากเกม
Farid ไม่มี ตอนต่อสู้ มีแต่ step ตอนสั่งโจมตี
« Last Edit: December 23, 2005, 03:28:34 AM by มังกร » Logged

SuperJong
Member

« Reply #157 on: December 23, 2005, 11:51:49 AM »

Lucretia  คือ ตีมูฟมิสติกใน Shrine ไปแล้วว  เราสามารถใช้ Kuku Clock เร่งให้พลังหายไปได้
     เพราะมี ตอนนำการ์ดออกจากเกม   แต่ถ้าตีมูฟไปแล้ว  จะใช้อะไรก็ตามหยุดมันไม่ได้  
     ยกเว้น การ Charm อย่างเดียว

Farid  คือ ถ้าจะหยุด หรือจะทำให้ Ability หาย  จะทำได้เฉพาะตอนมันสั่งตี นั่นคือ ตอนมันยังไม่ + พลัง
               แต่ถ้าตีไปแล้ว คือ + พลังไปแล้ว  เราจะทำอะไรไม่ได้เลย เพราะไม่มี

สรุปคือ Lucretia ตีมูฟไปแล้วสามารถใช้ kuku Clock เร่งให้พลังหายไปได้ เพราะมี ตอนนำการ์ดออกจากเกม
            Farid  ถ้าตี + พลังไปแล้ว จะไม่มี

ผมเข้าใจถูกยังครับบ ???

James KuB
Member

« Reply #158 on: December 23, 2005, 02:39:39 PM »

ถามครับ   เราฝ่ายเรามี Thalucus  แล้วผ่ายตรงขามมี Angel of music มืด รวมร่าง กับ Aom อยู่ เขาสั่งพ้อย   ทาลิ เรา   แล้วเราแปะ  Lari.... Bracelet  ทาลิเราจะหายจากเคิสมั้ยครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #159 on: December 23, 2005, 10:39:51 PM »

ไม่หายครับ

SuperJong
Member

« Reply #160 on: December 24, 2005, 11:54:02 PM »

ถ้ามีการ์ดที่นำมิสติก 1 ใบกลับเข้ากองการ์ด  แต่กองการ์ดนั้นหมดแล้ว  จะสามารถนำกลับเข้ากองได้มั้ยย

ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #161 on: December 25, 2005, 12:46:27 AM »

ได้ครับ

EndLess
Member

Email
« Reply #162 on: December 25, 2005, 01:53:12 AM »

ผมขอถามครับ
 1.python,the guardian dragon  ถ้ามันลงมาหมุนตัวเอง แล้ว effect ที่ไป-at จะต้องไป-df ป่ะครับ ไม่เห็นมันเขียนบอกไว้หนิ
 2. การ์ดโปรโมเควสมาสเตอร์  นี้หาได้ที่ไหนเหรอครับ แล้วทำยังไงถึงจะได้อ่ะครับ

ช่วยตอบให้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

Member

Email
« Reply #163 on: December 25, 2005, 10:28:45 AM »

1. ต้องสลับการคิดบวก-ลบค่าพลังด้วยครับ การสลับค่าพลังมีอธิบายใน Glossary ใน Complete Rule ไว้แล้วครับจึงไม่จำเป็นต้องมีวงเล็บใน text อีกครับ

2. เล่นเกมทางโทรศัพท์ครับ

SuperJong
Member

« Reply #164 on: December 25, 2005, 07:10:04 PM »

ถามมครับบ

1. ถ้าเราใช้ sacrifice  ไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามใช้ it's no joke  ย้ายเป้าหมายไปที่ เผ่า machine เราจะต้องเลือกเป้าหมายใหม่อีกหรือไม่  เพราะมัน ยกเว้น machine นี่คับ

2. Thalucus  ใช้สกิล  เราจะให้ Timperra ใช้สกิลไม่สามารถนำออกจากเกมไม่ได้ ใช่มั้ยครับบ  คือยังไงก็ต้อง remove  เพราะผู้เล่นสั่ง

3.Naomhia , the heaven Knight  ถือเป็น N<Heaven Knight>  มั้ยครับบ  ถ้าไม่เป็นขอเหตุผล

ขอบคุณครับบ

ปล. อยากให้ไปเพิ่มตรง FAQ เรื่อง Lucretia จัง  รู้สึกมีคนไม่รู้เยอะเลยย  เรื่องตีไปแล้วหยุดได้ไม่ได้อย่างไรอ่ะครับบ  จัดการให้ทีนะ
« Last Edit: December 25, 2005, 10:15:11 PM by SuperJong » Logged

James KuB
Member

« Reply #165 on: December 26, 2005, 12:17:28 AM »

ไม่หายครับ

อืมขอเหตุผลหน่อยจิครับ  ที่ติด ใช่เพราะว่า มันมีอบิลิตี้ยกเลิกเคิสใช่มะครับ แล้วถ้าเป็นพวก  Holy guadian + กำไลมังกรจะสามารถ  รักษาได้มะคับ

Member

Email
« Reply #166 on: December 26, 2005, 03:03:54 AM »

ไม่หายครับ

อืมขอเหตุผลหน่อยจิครับ  ที่ติด ใช่เพราะว่า มันมีอบิลิตี้ยกเลิกเคิสใช่มะครับ แล้วถ้าเป็นพวก  Holy guadian + กำไลมังกรจะสามารถ  รักษาได้มะคับ

สองใบที่ว่ามาก็เป็นการยกเลิกครับ ดังนั้นจึงใช้แก้ไม่ได้ครับ

ถามมครับบ

1. ถ้าเราใช้ sacrifice  ไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามใช้ it's no joke  ย้ายเป้าหมายไปที่ เผ่า machine เราจะต้องเลือกเป้าหมายใหม่อีกหรือไม่  เพราะมัน ยกเว้น machine นี่คับ

2. Thalucus  ใช้สกิล  เราจะให้ Timperra ใช้สกิลไม่สามารถนำออกจากเกมไม่ได้ ใช่มั้ยครับบ  คือยังไงก็ต้อง remove  เพราะผู้เล่นสั่ง

3.Naomhia , the heaven Knight  ถือเป็น N<Heaven Knight>  มั้ยครับบ  ถ้าไม่เป็นขอเหตุผล

ขอบคุณครับบ

ปล. อยากให้ไปเพิ่มตรง FAQ เรื่อง Lucretia จัง  รู้สึกมีคนไม่รู้เยอะเลยย  เรื่องตีไปแล้วหยุดได้ไม่ได้อย่างไรอ่ะครับบ  จัดการให้ทีนะ

1. ไม่หาเป้าใหม่ครับ

2. ใช้สกิลได้ครับ และไม่ถูกรีมูฟครับ

3. เป็นครับ

SuperJong
Member

« Reply #167 on: December 26, 2005, 10:32:24 PM »

สรุปคือ  อะไรก็ตามที่โดน It's no joke ย้ายเป้าหมายมา  ยังไงก็ไม่เปลี่ยนเป้าหมายอีกไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม

ถามต่อ

1. ถ้า Timperra ทำได้   แล้วถ้าเราใช้มิสติกที่ชื่อ A... peak  แล้วใช้สกิลตัวนี้ ห้ามออกนอกเกม  จะทำได้มั้ยครับบ

2. ถ้าเรามี Perseus อยู่ในสนาม  แล้วฝ่ายตรงข้ามมี Lucretia อยู่ในสนาม  เมื่อจบ subturn ลมตกชายน์  
    เราจะได้ stone มั้ยครับบ   เพราะว่า lucretia เมื่อมีลมตกชายน์ มันก็ทำลายมิสติกได้เหมือนกัน
    สรุปใครได้เลือกก่อน

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #168 on: December 26, 2005, 10:42:26 PM »

1. ไม่ออกจากเกมครับ

2. ability ของเจ้าของ subturn โจมตีเกิดก่อนครับ

SuperJong
Member

« Reply #169 on: December 26, 2005, 10:52:42 PM »

มีมาตั้งหลายหน้าแล้วยังไม่ได้นับข้อเลย  นับดีก่า

233. ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามมี Ability " ยกเลิกสกิลและอบิลิตี้ของมืด "  และซีลฝ่ายเราเป็นธาตุมืดมีอบิลิตี้
        " เมื่อมันโจมตี  ซีลที่ต่อสู้กับมันสูญเสียอบิลิตี้ "   แล้วตกลงจะเป็นยังไงครับบ  
        ซีลฝ่ายตรงข้ามจะสูญเสียอบิลิตี้มั้ยครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #170 on: December 26, 2005, 11:14:32 PM »

233. ไม่เสียครับ

Marcus
Member

« Reply #171 on: December 27, 2005, 10:27:21 PM »

234.ในขณะที่ผมสั่ง Thaventos,the Dragoon of Thaliwilya โจมตี เลือกตี ข้ามไลน์
  +ร่ายดราก้อน ในขณะนั้นผมได้กาง Indra ไว้อยู่แล้ว ฝ่ายตรงข้ามได้แปะ Ordonus,the spear of order  มา ผลของหอกจะเกิดขึ้นหรือไม่ครับ

235.ผมกาง Indra อยู่  ในเทิร์นต่อไป ฝ่ายตรงข้ามร่าย Cool moon มา ผลของ Indraเกิด ผมเลือกนำ Kuku Clock ลงไชรน์ Cool moon จะหลุดหรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #172 on: December 27, 2005, 10:34:19 PM »

234. เกิด และถูกยกเลิกไปเมื่อเข้าสู่ขั้นตอนการโจมตี
อันนี้ถึงแปะได้โดยไม่ถูกทำลาย ก็ยังได้ร่ายหรือโจมตีข้าม line อยู่นะครับ

235. ไม่หลุดครับ

Marcus
Member

« Reply #173 on: December 27, 2005, 10:48:12 PM »

234. เกิด และถูกยกเลิกไปเมื่อเข้าสู่ขั้นตอนการโจมตี
อันนี้ถึงแปะได้โดยไม่ถูกทำลาย ก็ยังได้ร่ายหรือโจมตีข้าม line อยู่นะครับ

เพราะอะไร ถึงยังได้ร่ายและตีข้ามไลน์ได้ครับ ทั้งที่หอก ยังไม่ถูกทำลายในเมื่ออบิลิตี้ถูกยกเลิกไปแล้ว (กรณีที่ไม่มีพระอินทร์)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #174 on: December 28, 2005, 12:34:25 AM »

เพราะยังมี ability นั้นอยู่
และไม่ส่งผลกับตัวมันเอง  แต่ส่งผลกับผู้เล่น ให้ร่าย และเลือกเป้าหมายที่ seal ใน dfline ได้

SuperJong
Member

« Reply #175 on: January 05, 2006, 10:46:29 PM »

ถามครับบบ

236.  ถ้าเรามีซีล 1 ใบในสนามฝ่ายเรา  แต่ถูก Charm อยู่    ถ้าเราไม่ลงซีลอีก คือ มีแต่ตัวที่ถูก Charm อยู่ก็ไม่แพ้ใช่มั้ยครับบ

237. ถ้ามี The Great Hydra of Warok อยู่ใน AT line   ถ้าซีลนั้นติด Poison  แล้วใช้ Holy Player
        รักษา  มันจะยังเป็น Inactive  จนจบ Subturn หรือไม่  หรือกลับมาเป็น Active ทันที

238.  ถ้า subturn ที่แล้ว  เราติก Stone เพราะอบิลิตี้ของซีล 1 Turn  แล้วพอ Subturn นี้  เราใช้
         Athena ให้ยกเลิกอบิลิตี้ของซีล   เราจะหายจาก Stone ที่เกิดจากอบิลิตี้นั้นมั้ย  หรือว่าไม่ทันแล้ว

239. ถามย้ำอีกครั้ง   ถ้าเราโจมตีซีล A ที่อยู่ใน At line ตัวเดียวในสนามฝ่ายเค้า  แล้วเราทำให้ซีลนั้นไปอยู่
        ใน Df line    ซึ่งใน Df line นั้น  มีซีล B อยู่เหมือนกัน  เราสามารถเปลี่ยนเป้าหมายการโจมตีไปที่ซีล B  
        แทนซีล A  ได้หรือไม่

ขอบคุณครับบ
« Last Edit: January 05, 2006, 10:52:17 PM by SuperJong » Logged

Member

Email
« Reply #176 on: January 05, 2006, 10:57:01 PM »

236. ไม่แพ้ครับ

237. ถ้าติดอยู่ก่อนเป็นอินแอคทีฟอยู่แล้วแม้จะรักษาก็ต้องรอให้จบซับเทิร์นจึงจะกลายเป็นแอคทีฟครับ

238. หายครับ

239. ไม่ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #177 on: January 05, 2006, 11:02:48 PM »

240.  จากข้อ 237. ถ้าเปลี่ยนเป็น Ordonus  แทน  ก็ไม่ต้องรอจนจบ Subturn ใช่มั้ยครับบ

Member

Email
« Reply #178 on: January 05, 2006, 11:29:54 PM »

240. ต้องรออยู่ดีครับ

SuperJong
Member

« Reply #179 on: January 07, 2006, 12:02:33 AM »

จากข้อบน  ก็มันยกเลิกผลของ Ability  แล้วทำไมต้องรออีกล่ะครับบ

241.  ในกรณีเดียวกัน จากข้อ 237.  ถ้าเราใช้ Cool Moon ทำให้ Hydra  ไม่เกิดอบิลิตี้  แล้วจากนั้น
         ค่อยรักษา   จะยังเป็น Inactive  อยู่มั้ยครับบ

242.  Amber, the valkyrie in memory  ที่มี  Text  ว่า "เมื่อN(valkyrie)เข้ามาในสนาม นับว่าผ่าน
         ไป1เทริน "   นี่มันนับตัวมันเองหรือไม่ครับบ

ขอบคุณครับบ

Pages: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 16  All
  Print  

Jump to: