Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:27:35 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115315 times)
0 Members and 36 Guests are viewing this topic.
SuperJong
Member

« Reply #120 on: November 25, 2005, 12:12:10 AM »

ถามครับบ

1. Thaventos ทาลิลม ถ้า Growth แล้วอยู่ At line ทำให้ซีลอยู่ในท่ารวมร่างแบบ Double
    เค้าเอาซีลตัวอื่นที่ไม่รวมร่างตีมา   เราใช้ Ordonus ติดใส่ทาลิลมที่ Growth ซีลที่ตีมานั้นยังอยู่
    ในสภาพรวมร่างอยู่รึป่าวครับบ

2. ถ้า Mega Insect ตีไปแล้ว Sac ซีลเราไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามยังสามารถใช้มิสหยุดหยุดเรา
     ได้อีกหรือไม่ ยกตัวอย่าง Houdini

3. จากข้อทาลิลมคราวที่แล้ว  ถ้าใช้หอก Ordonus ก่อนที่มันจะตี  พอมันตีมา มันจะได้ร่าย หรือตีข้ามไลน์มั้ยครับบ

ถามอันไหนถามผิด  หรือเขียนผิด เขียนไม่ถูกต้องขอโทษด้วยนะคับ  ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #121 on: November 25, 2005, 02:13:16 AM »

1. ยังอยู่ในสภาพรวมร่างครับ

2. หยุดโจมตีได้ครับ

3. ยังคงได้ร่าย หรือตีข้ามไลน์
seal นั้นยกเลิกไป ไม่ได้หมายความว่าไม่มี ability นั้นๆแล้วนะครับ
 แต่ถ้าเป็น "สูญเสีย" นี่ถึงจะไม่ได้ร่าย หรือตีข้ามไลน์

SuperJong
Member

« Reply #122 on: November 28, 2005, 11:28:36 PM »

ครับบ  ถามต่อเลยย

1. เทรินแรกสามารถใช้สกิลจากบนมือได้มั้ยย ในกรณีที่เราเริ่มก่อนนะ

2. ถ้าในการเล่นแบบแทคทีม 4 คน ถ้าเรียง 1 - 4 ตามลำดับ คนไหนสามารถใช้สกิลได้บ้าง

3. Thaventos ทาลิลม ถ้า Growth แล้วอยู่ At line ทำให้ซีลอยู่ในท่ารวมร่างแบบ Double
    ถ้าเค้าสั่งซีลตัวอื่นตีมาแบบไม่รวมร่าง  เราใช้ Andromeda ติดใส่ ทาลิลมที่ Growth ซีลที่ตีมานั้น
    จะอยู่ในสภาพรวมร่างหรือเปล่า หรือไม่ทันแล้ว

4. Thaventos ทาลิลม นี่เหกมือนกับ Hanuman รึป่าวคับ คือถ้าตีมาแล้ว แต่เราจะหยุด  ก็ได้ร่ายก่อนอยู่ดี

5. ถ้าเรามี Apollo อยู่ในสนาม 1 ใบ เราใช้สกิลซีลตัว 1 ป้องกันมิสติกการ์ด ซีลตัวนั้นจะได้
    ผลของ Apollo หรือไม่

6. Thaventos ทาลิลม ถ้า Growth แล้วอยู่ At line ทำให้ซีลอยู่ในท่ารวมร่างแบบ Double
    เค้าเอาซีลตัวอื่นที่ไม่รวมร่างตีมา  เราใช้ Ordonus ซีลที่ตีมานั้น  ซีลนั้นยังอยู่ในสภาพรวมร่างอยู่รึป่าวครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณครับบ  ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #123 on: November 29, 2005, 12:31:53 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. คนที่ 4 ครับ

3. ไม่อยู่ในสภาพรวมร่าง

4. เหมือนกันครับ

5. ได้รับครับ

6. ยังรวมร่างอยู่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #124 on: November 29, 2005, 11:30:29 PM »

จากข้อ5.  ทำไมถึงได้รับล่ะครับ  ก็ป้องกันผลของมิสติกการ์ดนี่นา  จะได้รับผลของ Apollo ได้ไง
               ขอเหตุผลด้วยครับบ (จัดด์ก็เคยบอกว่าไม่ได้ - -")

ถามมต่อครับบ

1. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Fallen Spell นำ Ordonus ลงชายน์ เพื่อทำลายมิสติก  
    แต่ผมใช้ Fallen Spell นำ Jugging Clown ตกชายน์จากกองการ์ด เพื่อนำมิสติก Ordonus ออกจากเกม  ฝ่ายตรงข้ามจะได้ทำลายมิสติกมั้ยครับบ

2.ถ้าเราสั่งตีขึ้นมือไปแล้ว แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลจากบนมือนำซีลเข้ามาในสนาม
   เราต้องไปตีตัวนั้นแทน แล้วเราจะสั่งตีขึ้นมือได้อีกครั้งหรือไม่

ถามแค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณครับบ...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #125 on: November 29, 2005, 11:43:22 PM »

5. ป้องกันจะทำให้ไม่รับผลของสิ่งที่มันป้องกันหลังจากนั้นครับ แต่ Apollo อยู่ในสนามและส่งผลที่ซ๊ลก่อนที่จะป้องกันมิสติคการ์ด ดังนั้นหลังจากป้องกันมิสติคจึงยังส่งผลอยู่ครับ

1. ไม่ได้ทำลายครับ

2. ไม่ได้แล้วครับ

SuperJong
Member

« Reply #126 on: December 02, 2005, 11:19:00 PM »

ถามมครับบ

1. Panorban  ถ้าเราไม่มีซีลใน Shrine  เพื่อสลับ จะสามารถ Sac ได้มั้ยย  คือว่าอยากตายอ่ะคับบ

2. Lucretia  ถ้าจะเลือกรวมร่าง Knight Mage สามารถรวม Lucretia ด้วยกันเองได้มั้ย
   หมายความว่า Lucretia รวมร่างกับ Lucretia ด้วยกันเองได้มั้ย  งงมั้ยเนี่ย (ผมยัง งง เองเลย)

3. Suavia ถ้า Dancing At line เพื่อให้ใช้ท่าโจมตีเพิ่มอีกครั้ง  ถ้ามีหลายๆตัวก็เพิ่มไปเรื่อยๆ
    เหรอครับบ  หรือว่าครั้งเดียวเหมือนเดิม

4.ถ้าทาลิมืด (จำชื่อไม่ได้ครับ) โดน Charm ใช้สกิลจะเปิดกองฝ่ายผู้ควบคุมใช่มั้ยย

5. ทาลิมืดสามารถเลือกทำลายตัวเองได้มั้ยย

6. Katapausis  ถ้าซีลที่ลงมาทีหลังที่ Katapausis  ใช้ไปแล้ว(แต่ยังไม่หมด หมายถึงใช้แล้วออกจากเกมน่ะ)
    จะสามารถโดนสกิลและ Ability ได้เหรอครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณครับบ   ;D

Member

Email
« Reply #127 on: December 03, 2005, 01:01:19 AM »

2. ถ้ารวมกับ Lecratia ใบเดียวไม่ได้นะครับ

3. เพิ่มได้อีกครั้งเดียวเท่านั้นครับ

4. Thanyx ฝ่ายผู้ใช้สกิลครับ

5. ได้ครับ

6. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #128 on: December 11, 2005, 01:36:54 AM »

ถามครับบ

ถ้าซินน้ำ (จำชื่อไม่ได้อีกตามเคย) ฟรีสก่อนผ่าน  พอมาถึงเทรินเรา  สามารถให้มันเป็นซีลรองรวมร่างได้มั้ย  ถ้าไม่ได้ขอเหตุผลด้วยครับบ

ขอบคุณครับบ

ปล. ในที่สุดก็ได้เจอทั้ง GP และ มังกร  ทำไมดูมังกร เรียบร้อยจังงง  :D  

Member

Email
« Reply #129 on: December 11, 2005, 03:58:15 AM »

Pecca Zelus ไม่ได้ครับ ยัอยู่ไม่ครบ 1 เทิร์นครับ

ไปเจอที่ไหนเมื่อไหร่เหรอครับ ??? วันนี้ผมไม่ได้ไปมาบุญครองนะ

SuperJong
Member

« Reply #130 on: December 11, 2005, 10:37:59 AM »

ปล. ในที่สุดก็ได้เจอทั้ง GP และ มังกร  ทำไมดูมังกร เรียบร้อยจังงง  :D  

ผมบอกว่าในที่สุดนะ  ไม่ใช่วันนี้  ;D  ตายล่ะลืมถามคำถามเด๋วโดนว่า  ต้องถามซะแล้วว

ถ้ามี Toxic Therion กับ The Great Hydra of Warok อยู่ที่ At-line  ให้ Toxic ใช้สกิลใส่ซีลที่ยกเลิกสกิล

ถามว่า  1. ซีลนั้นจะติด Poison หรือไม่
            2. ซีลนั้นจะเป็น Inactive หรือไม่ ถ้าเป็นจะเป็นกี่ Turn

ขอบคุณครับบ  :D

Member

Email
« Reply #131 on: December 11, 2005, 01:28:42 PM »

1. ไม่ติดครับ

2. เป็น Inactive จนจบซับเทิร์นครับ

SuperJong
Member

« Reply #132 on: December 11, 2005, 10:35:29 PM »

ถามต่อเลยย

1. Lucretia ตีไปให้เค้า remove มิสติกก่อน  แล้วเราค่อยใช้พวก Houdini หยุดได้มั้ยครับบ  หรือว่าไม่
ทัน

2. ซีลที่ยกเลิกมิสติกการ์ดตีมา สามารถใช้ It's no joke ย้ายการโจมตีไปที่ตัวอื่นได้มั้ยครับบ

Member

Email
« Reply #133 on: December 12, 2005, 12:30:41 AM »

1. ถ้าใช้ Houdini ก็ตีต่ออยู่ดีครับ

2. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #134 on: December 12, 2005, 09:24:08 AM »

6. Katapausis  ถ้าซีลที่ลงมาทีหลังที่ Katapausis  ใช้ไปแล้ว(แต่ยังไม่หมด หมายถึงใช้แล้วออกจากเกมน่ะ)
    จะสามารถโดนสกิลและ Ability ได้เหรอครับบ

ที่ท่าน Giant Paladin บอกว่าได้   ไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับบ

การ์ดมันบอกว่า   ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถสั่งซีลโจมตีกันได้ 2 Turn
                           ผู้เล่นและการ์ดของผู้เล่นทุกคนป้องกัน Skill และ Ability ของการ์ดของผู้เล่นคนอื่น 2 Turn      นะครับบบ

ยังไงก็ช่วยอธิบายด้วยนะครับบ

ถามกันต่อ อันนี้เพื่อนฝากมาถาม

1. Deadly Papillion  ใช้สกิลน่ะครับบ มันบอกว่า

" นำการ์ดใบบนสุดจากกองการ์ดผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine ; แล้วทิ้ง Seal 1 ใบบนมือ  จากนั้น   นำการ์ด 1 ใบใน Shrine  ขึ้นมือ "

ถ้าในกรณีนี้  เราสามารถนำซีลที่เราเพิ่งทิ้งเมื่อกี้  กลับขึ้นมือได้มั้ยครับบ

Member

Email
« Reply #135 on: December 12, 2005, 01:52:33 PM »

Katapausis ส่งผลต่อซีลที่อยู่ในสนามตอนที่ Katapausis ส่งผลเท่านั้นครับ ซีลที่เข้ามาในสนามหลังจากนั้นจะไม่ได้รับผลของ Katapausis จึงไม่ได้ป้องกันสกิลและอบิลิตี้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #136 on: December 12, 2005, 08:19:00 PM »

แล้วอย่างนี้  ซีลที่เข้ามาทีหลังสามารถโจมตีกันได้มั้ยครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #137 on: December 12, 2005, 08:38:34 PM »

ไม่ได้ครับ เพราะผู้เล่นไม่สามารถสั่งโจมตีได้
เป็น effect คงค้างที่ผู้เล่นนะครับ

SuperJong
Member

« Reply #138 on: December 16, 2005, 11:28:59 PM »

1. Deadly Papillion  ใช้สกิลน่ะครับบ มันบอกว่า

" นำการ์ดใบบนสุดจากกองการ์ดผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine ; แล้วทิ้ง Seal 1 ใบบนมือ  จากนั้น   นำการ์ด 1 ใบใน Shrine  ขึ้นมือ "

ถ้าในกรณีนี้  เราสามารถนำซีลที่เราเพิ่งทิ้งเมื่อกี้  กลับขึ้นมือได้มั้ยครับบ

GiantPaladin  ตอบไปแล้วว่าไม่ได้    ขอทราบเหตุผลด้วยครับบ   ก็มันบอกว่า จากนั้น นี่นา  ???

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #139 on: December 17, 2005, 02:45:07 AM »

ไม่ได้ครับ
เพราะต้องมีเป้าหมายใน shrine ด้วยจึงจะสามารถสั่งใช้ skill ได้   การ์ดบนมือถึงจะตก shrine ก่อนที่จะมีการนำขึ้นมือ แต่ถ้าเป้าหมายเดิมยังคงเป็นเป้าหมายได้ ก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใบที่จะนำขึ้นมือครับ

James KuB
Member

« Reply #140 on: December 17, 2005, 07:51:10 PM »

ถามนิดครับ

1 Farid ภาค ใหม่ ตอนสั่งตี  ถ้า เราใช้ KUKU C  เร่ง ตัว ฟาริด  at /af ที+ จะหายมะครับ
2 กรณีเดียวกันแต่เป็น Lucretia พอเขามูฟมิสติคแล้ว ใช่ KUKU C  พลัง+จะหายไหม
3 ถ้ามีซีลที่มี <>Thaliwiya แล้วแปะ Mar..... ดาบของทาลิอะครับพิมชื่อมะถูก   เสร็จ บนสนามมี Indra กางอยู่  แล้วเราสั่งซีลทีมี <>Thaliwiya  ตี แล้ว ยกเลิก รีริค จากผลของ indra  เราจะสามารถ  ใช่สกิล ของดาบ ทาลิวิย่าเพื่อทำลาย Indra ได้ใช่มะครับ
4 ถ้าเราสั่งซีลโจมตี/ใช้สกิลไปแล้ว   คู่ต่อสู้มี Great Hydra of warlock ตั้ง ที่ at line  แล้วสั่ง toxic  therion
ใช้สกิล poison ใส่ซีลเรา  ซีลเราจะหยุดตี/ใช้สกิลไหมครับ

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #141 on: December 18, 2005, 03:00:14 AM »

1. ถ้าเร่งได้ก็จะไม่บวกล่ะครับ  แต่ปกติแล้วมันจะไม่มี ให้เร่งตอนที่atมันบวกนะครับ

2 หายครับ

3 ทำลายไม่ได้ครับ เพราะไม่มีการเลือกเป้าหมาย

4 หยุดครับ

SuperJong
Member

« Reply #142 on: December 18, 2005, 09:25:18 AM »

ถามครับบ

1. ถ้าเราจะรวมร่างแล้วโดนคั่น  จะไม่สามารถเปลี่ยนไปรวมร่างกับตัวเองแทนได้  รวมร่างได้ subturn ละครั้งใช่มั้ยครับบ

2. Lucretia ตีมูฟมสิติกไปแล้ว  ใช้ Cap... จำไม่ได้ ที่ทำให้ Inactive  มันจะหยุดตีมั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ

James KuB
Member

« Reply #143 on: December 18, 2005, 12:03:08 PM »

1. ถ้าเร่งได้ก็จะไม่บวกล่ะครับ  แต่ปกติแล้วมันจะไม่มี ให้เร่งตอนที่atมันบวกนะครับ

ขอความกระจ่างด้วยครับแล้วจะเร่งได้ตอนไหน หรือไม่มีโอกาศเร่ง ครับ  

Member

Email
« Reply #144 on: December 18, 2005, 01:11:11 PM »

คือตอนสั่งโจมตี At มันยังไม่บวกน่ะครับ ถ้าจะเร่งให้ At หายต้องเร่งตอนที่ต่อสู้ แต่ตอนต่อสู้มันก็ไม่มีอินเตอร์เฟียร์แล้วครับเลยเร่งไม่ได้

23247
Member

« Reply #145 on: December 18, 2005, 06:04:48 PM »

คือตอนสั่งโจมตี At มันยังไม่บวกน่ะครับ ถ้าจะเร่งให้ At หายต้องเร่งตอนที่ต่อสู้ แต่ตอนต่อสู้มันก็ไม่มีอินเตอร์เฟียร์แล้วครับเลยเร่งไม่ได้
ใช้การ์ดที่เป็น Inf.step ไม่ได้หรือครับ -*- ชักงง

SuperJong
Member

« Reply #146 on: December 18, 2005, 08:22:11 PM »

ไม่ตอบของผมซะงั้นเลยอ่า โดนบัง - -"

ถามใหม่ละกัน

1. ถ้าเราจะรวมร่างแล้วโดนคั่น  จะไม่สามารถเปลี่ยนไปรวมร่างกับตัวอื่นได้  รวมร่างได้ subturn ละครั้งใช่มั้ยครับบ

2. Lucretia ตีมูฟมสิติกไปแล้ว  ใช้ Cap... จำไม่ได้ ที่ทำให้ Inactive  มันจะหยุดตีมั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #147 on: December 18, 2005, 11:53:52 PM »

ใช้การ์ดที่เป็น Inf.step ไม่ได้หรือครับ -*- ชักงง

มันเป็นช่วงที่ไม่มีอินเตอร์เฟียร์ให้ใช้ไงครับ เลยร่ายการ์ดไม่ได้

ตอบรีพลายบน
1. ถ้ามีซีลอื่นที่สามารถเป็นซีลรองได้อีก ก็ต้องเปลี่ยนไปรวมร่างกับซีลนั้นครับ

2. ตีต่อครับ

SuperJong
Member

« Reply #148 on: December 20, 2005, 10:28:10 PM »

เรื่อง Lucretia  งงอ่าครับบ   หมายความว่า  ถ้าเค้าตีมูฟมิสติกไปแล้ว  เราจะไม่สามารถแก้อะไรได้เลยใช่มั้ย เพราะไม่มี Step

ถามครับบ

1. ถามอีกครั้งเพื่อความกระจ่าง  ถ้าเอา Hanuman ตีไป แล้วเค้าใช้ Houdini หยุด เราจะได้เปิดกองการ์ดมั้ย

2. Gitarriel,The Angel of music ถ้ามัน Posion ไปแล้ว  ฝ่ายตรงข้ามใช้ Ordonus  ซีลนั้นจะติด Posion อยู่หรือไม่

3. สกิลของ Gitarriel,The Angel of music แล้วตรงข้างล่างสกิลมีวงเล็บไว้  ตรงวงเล็บนั้นเป็น Ability หรือ Skill ครับบ

ขอบคุณครับบ

ปล. ขอถามหน่อย ถ้าคุณไปเล่นการ์ด แล้วคนที่เล่นด้วยเค้าไม่เชื่อ  ว่าเราสามารถทำอย่างนี้ๆได้  คุณจะทำยังไง  :(

« Last Edit: December 20, 2005, 10:29:13 PM by SuperJong » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #149 on: December 21, 2005, 07:26:25 PM »

- มี Step ของการนำการ์ดออกจากเกมครับ   แต่ตอนนั้น(เมื่อต่อสู้)จะผ่านขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตีมาแล้ว ก็เลยวัดพลังตามปกติต่อโดยไม่หยุดโจมตีครับ

1. ได้เปิดครับ

2. ติดอยู่ครับ

3. skill ครับ

ไม่แข่งตามร้านก็ไม่ต้องเครียดสิ เนอะ ถ้าแข่งแล้วค่อยเรียกจัดด์

Pages: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 16  All
  Print  

Jump to: