Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:51:00 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115525 times)
0 Members and 44 Guests are viewing this topic.
มังกร
Moderator
Member

« Reply #90 on: November 06, 2005, 01:21:49 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะเข้าสู่ subturn ป้องกันเพียงครั้งเดียว

2. โจมตีได้ แต่ฝ่ายเราจะไม่ได้รับการโจมตีใดๆ

3. มีทั้งการต่อสู้ และการถูกโจมตีสวนกลับเลยครับ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #91 on: November 11, 2005, 01:57:37 AM »

ขออาศัยถามด้วยคนนะครับ

1.ถ้าซีลที่รวมร่างของฝ่ายตรงข้าม กำลังต่อสู้กับเรา แล้วเราใช้ Thunder bolt
  แยกร่างเขา อยากทราบครับว่าตัวที่ตีมาจะเป็นยังไงครับ

2.ถ้าซีลฝ่ายตรงข้าม ตีใส่ Solid Scale Fish ของผม แล้วผมใช้สกิลฟรีสอินเทอร์เฟียร์ อยากทราบครับว่า ผมต้องใช้ฟรีสใส่ตัวเองตอนไหน ถึงทำให้ฝ่ายตรงข้ามต้องเปลี่ยนไปเลือกตีตัวอื่น แล้วผมต้องใช้ตอนไหน เค้าถึงจะตามมาตีต่อที่ Df Line ได้  

3.ตัวที่สู้กับ Naga ถ้า Df น้อยกว่าจะต้องติดฟรีส และ ย้ายไป Df line ก่อนเทียบค่าพลังใช่รึเปล่าครับ

4. Herapoht หลังจาก แซค ซีลเสร็จแล้ว ซีลที่สู้ด้วยจะย้ายไปที่ Df line ก่อนเทียบค่าพลัง ใช่รึเปล่าครับ

5.ถ้าหากว่าเราใช้ สกิล หรือ ตี โดยจ่ายMP ไปเรียบร้อยแล้วแล้วถูกหยุดในภายหลัง เราจะได้MPคืนรึเปล่าครับ

6.ถ้าซีลที่รวมร่างกลายเป็น Inactive แล้วถูกแยกร่าง ซีลใบรองจะย้าย Line หรือ สามารถสั่งการ ได้รึเปล่าครับ

7.มิสติก Ps  ที่ติดที่ Seal ถ้าไม่สามารถส่งผลได้ จะยังติดอยู่ที่ Seal ต่อไปตามจำนวนเทิร์นรึเปล่าครับ

8. อบิลิตี้ ของ โฮลี่ ที่ทำให้การ์ดทุกใบที่ลงมาในสนาม สูญเสียอบิลิตี้ เมื่อเข้ามาในสนาม ส่งผลกับมิสติกด้วยรึเปล่าครับ

9. Death Curse สามารถรักษาได้รึเปล่าครับ

10.ความสามารถ ที่เกิดเมื่อจบ ซับเทิร์น ของเราจะถือว่าเกิดตอนอยู่ใน ซับเทิร์น ของฝ่ายตรงข้ามรึเปล่าครับ

11.(ขอแถมอีกข้อนะครับ) ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่งการซีล โดยการตี หรือ ใช้สกิลก็ตาม เมื่อจ่ายMP ไปแล้ว เราใช้ Capivity หยุดเอาไว้ อยากทราบว่าจะหยุดได้รึเปล่าครับ แล้วฝ่ายตรงข้ามจะได้ MP คืนรึเปล่าครับ

ถามแค่นี้ล่ะครับ วันหลังจะมาถามใหม่ ขอบคุณมากครับ :)
« Last Edit: November 11, 2005, 02:08:59 AM by poloplo » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #92 on: November 11, 2005, 02:57:03 AM »

1. ใช้ค่าพลังเมื่อแยกร่างเทียบกับค่าพลังของ seal เรา

2. ถ้าเป็นการโจมตีปกติ ก็จะมี step เดียวที่จะให้ใช้ skill แทรกได้ คือ step ของการโจมตีครับ ผลก็เหมือนกัน ฝ่ายตรงข้ามต้องเปลี่ยนไปเลือกตีตัวอื่น

3. ใช่ครับ

4. ใช่ครับ

5. ไม่ได้ครับ

6. สั่งการหรือย้าย line ได้ตามปกติ เว้นแต่ว่าจะมีการสั่งย้าย line มาก่อนการรวมร่าง

7. ยังคงติดอยู่ครับ

8. ครับ

9. ได้ครับ ก่อนที่ curse ทุกชนิดจะแสดงผล จะมี step ก่อนเสมอ

10. ไม่ใช่

11. หยุดได้ครับ
ไม่ได้ Mp คืนครับ

SuperJong
Member

« Reply #93 on: November 12, 2005, 12:52:38 AM »

การกลับมาของการถามครั้งยิ่งใหญ่   เริ่มกันเลยย  !!

1. จะโม่ Chakra จาก Shine มันบอกว่าเมื่อจบ Subturn โจมตี  แสดงว่าSubturn โจมตีของ
    ฝ่ายไหนก็ได้หรือไม่ครับบ

2. ถ้าเอา Hanuman โจมตีไป ฝ่ายตรงข้ามยอมให้เปิดกองมิสติก  แล้วเราเปิดได้ Silent Prohibitor
    ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ Houdini แทรกก่อนได้มั้ย

3. ถ้าเราร่าย Bastet หา Ordonus มาติดใส่ Obsidion Beetle (ไม่รู้พิมพ์รึป่าวนะครับ) แล้วฝ่ายตรงข้าม
    ยอมให้ติด  แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้ Holy Prayer ทำลาย Ordonus แทน พลังที่ + เพิ่มมาจะหายไปรึยังครับ

4. ถ้าใช้ Hanuman โจมตีไป แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้มิสติกเพื่อป้องกันการโจมตี เช่น Enki เราจะได้
    เปิดกองมิสติกมั้ย

5. ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีลที่มี Ability ป้องกันการโจมตีอยู่  เราใช้ซีลที่มีAbility ยกเลิก Ability
    ซีลฝ่ายตรงข้าม  โจมตีได้มั้ย

6. Hanuman โจมตีแล้วเปิดกองมิสติด  ถือว่าเป็นการร่ายจากไหน

7.ถ้าเราเลือกโมตี 3 Times ไปแล้ว ไปตีตัวแรก แล้วฝ่ายตรงข้ามติด Ares ใส่ตัวแรก ทำให้เรา
  ไปอยู่ Df-line แล้วเราสามารถโจมตีตัวที่ 2 และ 3 ต่อได้มั้ย เพราะเลือกโจมตี 3 Times ไปแล้วนี่

8. การตี หลายTimes ถ้าตี ตัวแรกไม่เข้า  จะได้ตีตัวต่อไปต่อหรือไม่

9. ซีลที่ติด Freeze ไม่สามารถโจมตีได้  แต่สามารถใช้สกิลได้ตามปกติใช่มั้ยครับบ

แค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณมากก...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #94 on: November 12, 2005, 03:28:38 AM »

1. ฝ่ายไหนก็ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. หายไปก่อนถูกทำลายครับ

4. เปิดครับ

5. ไม่ได้ครับ

6. จากกองครับ

7. ไม่ได้ครับ

8. ตีไม่เข้าของคุณหมายความว่าอย่างไรครับ

9. ใช่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #95 on: November 12, 2005, 10:27:02 AM »

จากข้อ 6.   ถ้าเป็นการใช้จากกองการ์ด   พอใช้เสร็จแล้วตก Shine  จะเป็นการตก Shine จากไหนครับบ

จากข้อ 8.  ตีไม่เข้าหมายความว่า   เราก็ไม่ตาย  ฝ่ายตรงข้ามก็ไม่ตายครับบ

ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #96 on: November 12, 2005, 01:41:00 PM »

6. จากกองครับ

8. ได้ตีต่อครับ

SuperJong
Member

« Reply #97 on: November 12, 2005, 11:08:28 PM »

จากข้อ 6. ที่ท่าน GiantPaladin  ตอบ  ว่าเป็นการตก Shine จากกองการ์ด

แต่ท่าน มังกร ได้เคยตอบผมที่หน้า 4 ของกระทู้นี้ ว่าให้ถือให้เป็นการร่ายจากมือนี่ครับบ

ขอบความชัดเจนด้วยนะครับบ  ขอบคุณครับบ

ถามต่อครับบ

- Hanuman ไม่รวมร่างโจมตีไป  เปิดได้ kataragama ขัณฑกุมาร นั่นแหละ  จะได้At เท่าไหร่ 8 หรือ 9

ขอบคุณครับ  (ไม่รู้ว่ามีใครถามแล้วขอบคุณบ้างรึเปล่า  แต่ผมขอบคุณทุกครั้ง เพราะว่าคุณช่วยตอบคำถามผม)

Member

Email
« Reply #98 on: November 13, 2005, 01:34:26 AM »

ตกไชรน์จากกองแน่นอนครับ

บวกครับ

ขอบคุณสำหรับคำขอบคุณครับ
« Last Edit: November 13, 2005, 01:35:33 AM by GiantPaladin » Logged

SuperJong
Member

« Reply #99 on: November 13, 2005, 08:54:04 PM »

ถามครับบ

1. ในเทรินแรก ในกรณีที่เราเริ่มก่อน สามารถใช้สกิลจากบนมือได้มั้ย

2. Bakery Girl ลงมา - Mp ค่าใช้สกิลซีล 1 ใบในสนาม สามารถลดของตัวเองได้มั้ย

ขอบคุณค้าบ

Teeza
Member

« Reply #100 on: November 13, 2005, 10:11:06 PM »

ถามครับsealที่มีความสามารถโจมตีจากdef line โดน freeze สามารถโจมตีได้หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #101 on: November 14, 2005, 12:47:23 AM »

ผมตอบผิดเองครับ

ถามครับบ

1. ในเทรินแรก ในกรณีที่เราเริ่มก่อน สามารถใช้สกิลจากบนมือได้มั้ย

2. Bakery Girl ลงมา - Mp ค่าใช้สกิลซีล 1 ใบในสนาม สามารถลดของตัวเองได้มั้ย

ขอบคุณค้าบ
1.ไม่ได้ครับ
2.ได้ครับ

ถามครับsealที่มีความสามารถโจมตีจากdef line โดน freeze สามารถโจมตีได้หรือไม่
โจมตีไม่ได้ครับ

SMN Collector
Judge
Member

Email
« Reply #102 on: November 14, 2005, 03:57:26 PM »

6. Hanuman โจมตีแล้วเปิดกองมิสติด  ถือว่าเป็นการร่ายจากไหน
จากข้อความข้างต้นคำตอบคือ......6. จากกองครับ

จากนั้นมีคำถามต่อว่า.......จากข้อ 6.  ถ้าเป็นการใช้จากกองการ์ด  พอใช้เสร็จแล้วตก Shine  จะเป็นการตก Shine จากไหนครับบ

ได้รับคำตอบคือ.......6. จากกองครับ

มีคำถามครับว่า อบิลิตี้ของhanuman คือเมื่อการ์ดใบนี้โจมตี สามารถแสดงการ์ดใบบนสุดของกองมิสติก จากนั้นร่ายการ์ดใบนั้นโดยไม่ต้องจ่ายmpค่าร่าย  ก็แสดงว่าเราร่ายมิสติกนั้นจากองการ์ดก็จริง  แต่เมื่อร่ายมิสติกการ์ดนั้นก็เป็นการ์ดที่อยู่ในสนามไม่ใช่หรือครับ เพราะการ์ดที่กำลังร่ายเป็นการ์ดที่อยู่ในสนามแล้ว ถ้าเป็นอย่างนั้นไม่ว่าจะร่ายสำเร็จแล้วตกไชร์น หรือว่าถูกทำลายก็น่าจะเป็นการ์ดที่ตกไชร์นจากสนามมากกว่านะครับ

หากจะตกไชร์นจากกองได้น่าจะเป็นกรณีที่ไม่สามารถกำหนดเป้าหมายให้มิสติกนั้นได้มากกว่า ตามอบิลิตี้ของมันน่ะครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #103 on: November 14, 2005, 05:24:25 PM »

คาดว่า GP คงอ่านโจทย์ผิดไปครับ ที่แย้งมาถูกต้องทีเดียว

SuperJong
Member

« Reply #104 on: November 15, 2005, 10:25:15 PM »

ไม่ได้ครับ ถือว่าร่ายจากมือครับ

สรุปคือ  ทั้งคุณมังกร  และ GiantPaladin  ตอบผิดใช่มั้ยครับบ

ที่จริงมันคือ  การตก Shrine  จากสนาม   อย่างที่คุณ SMN Collector  ว่ามา...

Member

Email
« Reply #105 on: November 15, 2005, 10:55:22 PM »

คาดว่า GP คงอ่านโจทย์ผิดไปครับ ที่แย้งมาถูกต้องทีเดียว

ผมผิดเองครับ :-[

สรุปคือร่ายจากกอง และตกไชรน์จากสนามครับ

SuperJong
Member

« Reply #106 on: November 16, 2005, 10:29:44 PM »

ถามครับบ

1. สมมติเราใช้ Sacrifice  ไป  แล้วฝ่ายตรงข้ามเปลี่ยนซีลของเค้า ให้เป็น Machine ผมต้องหา
   เป้าหมายใหม่  หรือว่าไม่ต้องหาใหม่  แล้วก็ต้อง DISCARD ซีลด้วย

2. ในการเล่นแบบแทคทีม  ถ้าเราจะโจมตีแบบAll  จะออลที 2 คนเลย หรือคนเดียวครับบ

3. ซินน้ำ (จำชื่อไม่ได้ครับบ)  เวลาใช้สกิลของมัน  จะส่งผลถึงคู่แทคทีมของเราหรือไม่ครับบ

แค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #107 on: November 16, 2005, 10:37:11 PM »

1. หาเป้าใหม่ครับ

2. คนเดียวครับ

3. Pecca Zelus ไม่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #108 on: November 18, 2005, 12:00:33 AM »

ถามครับบ

1. ถ้าเราซีลหมดกอง  แต่ยังเหลือกองมิสติกอยู่  ถ้าเจอมิสติก Lock Up  ห้ามจั่วมิสติก  พอถึง Draw Step เราจะแพ้เลยหรือไม่

2. ถ้าเรายังเหลือการ์ดในกองอยู่ทั้ง 2 กอง  แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้ Lock Up 2 ใบ เลือกห้ามจั่วมิสติก กับจั่วซีล  พอถึง Draw Step  เราจะแพ้เลยมั้ยครับบ

3. ถ้าเราหมดกองทั้ง 2 กองเลย แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Twin Stars บังคับให้จั่ว  เราจะแพ้เลยมั้ย

วันนี้เพื่อนฝากมาถาม  ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #109 on: November 18, 2005, 12:09:42 AM »

1. แพ้ครับ

2. ไม่แพ้ครับ

3. แพ้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #110 on: November 19, 2005, 12:20:06 AM »

ถามครับบ...

1. Dungeon Viper  ถ้ามันให้เราโม่กองมิสติก  แต่เรามิสติกหมดกองแล้ว  จะแพ้เลยใช่มั้ยครับบ

2. จากข้อ 2. ของข้างบน ขอทราบเหตุผลด้วยครับบ ว่าทำไมไม่แพ้

ขอบคุณครับบ
« Last Edit: November 19, 2005, 12:21:20 AM by SuperJong » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #111 on: November 19, 2005, 12:47:26 AM »

1. แพ้เลยครับ

2. เพราะทำไม่ได้ จึงไม่ทำครับ
อย่างกรณีของข้อ1 ถือว่ากระทำได้ หากทำไม่ได้คือแพ้เลย

SuperJong
Member

« Reply #112 on: November 20, 2005, 06:37:42 PM »

ถามครับบ

1. ทาลิมืด(จำชื่อจริงไม่ได้ครับบ) เวลาจะโม่ ถ้าโม่ได้ Scarlet Reaper  ไม่ต้องลง Shrine ก่อนใช่มั้ยครับบ  ต้องรอให้จำนวนครบก่อน  แล้วค่อยตก Shine พร้อมกัน

2. ถ้าใช้ดาบ Alaxandrite  เลือกห้ามร่ายไปแล้ว ให้ Dustin ใช้สกิลนำ Place เข้ามาในสนาม ได้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #113 on: November 20, 2005, 11:05:35 PM »

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ รอให้จำนวนครบก่อนหมายความว่าไง

2. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #114 on: November 21, 2005, 11:05:20 PM »

จากข้อ1.  ทาลิมืดถ้าจะทำลายซีลเลเวล 2  จะต้องทิ้งการ์ดหรือโม่จากกอง 2 ใบใช่มั้ยครับบ
               ถ้าใบแรกเลือกทิ้ง Scarlet Reaper  แล้วใบที่ 2 เลือกทิ้ง Scarlet Reaper อีกใบ
               ถามว่าตอนทิ้ง สกาเล็ด ใบแรกนั้นจะกลับเข้ากองการ์ดเลย หรือว่ารวมให้ครบจำนวน
               ที่จะต้องทิ้งก่อน แล้วค่อยตายพร้อมกันน   (เข้าใจหรือยังครับบ)

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #115 on: November 22, 2005, 12:28:19 AM »

ไม่ใช่ว่ารอ แต่เนื่องจากเป็นการกระทำในบริบทเดียวกัน จึงต้องตก shrine พร้อมกันครับ
หรือถ้าจะให้ตอบตรงกับที่ถาม ก็คงเป็น    รวมให้ครบจำนวนที่จะต้องทิ้งก่อน

SuperJong
Member

« Reply #116 on: November 22, 2005, 11:38:22 PM »

ครับบบ  ถามต่อเลยย

1. Zalom Dancer  ถ้ามัน Dancing At Line แล้ว + At ให้ Zalom Dancer  ถามว่าจะ + ให้ตัวอื่น
    แต่ชื่อ Zalom Dancer เหมือนกันได้มั้ยยครับบ

2. Thaventos ทาลิลม  พอมันตีมา สามารถใช้ Andromeda เพื่อให้มันไม่ร่ายมังกร หรือตีข้าม Line
    ได้หรือไม่

3. Dustin ใช้สกิล นำ Place  เข้ามาในสนาม เราสามารถใช้อะไรเผาได้มั่ง

-  ทำยังไงก็ได้ให้ Valencia ลง Shine แล้วทำลายมิสติก
        -  High Priest of Ekksia เผา
        -  อินควิก จำชื่อไม่ได้อีกตามเคยย  ทำลาย มิสติก 1 ใบในสนาม

ถามอันไหนถามผิด  หรือเขียนผิด เขียนไม่ถูกต้องขอโทษด้วยนะคับ  ขอบคุณครับบ  ;D

Member

Email
« Reply #117 on: November 23, 2005, 12:13:58 AM »

1. ไม่ได้ครับ บวกแต่ตัวเองเท่านั้น

2. ได้ครับ

3. ถ้าหมายถึงตอนที่กำลังนำเข้ามามันไม่มีอินเตอร์เฟียร์น่ะครับ ก็เลยทำลายไม่ได้ แต่หลังจากนั้นมีอะไรเผาได้ก็เผาไปครับ

SuperJong
Member

« Reply #118 on: November 23, 2005, 11:42:41 PM »

ถามต่อเลยครับบ

จากข้อ2.  เปลี่ยนจาก Andromeda  เป็น Ordonus ได้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้ขอเหตุผลด้วยครับบ

1. Enki อ่ะครับ  มันบอกว่าป้องกันการโจมตี 1 ครั้ง  แสดงว่า ถ้าเอาตัวแรกตีไม่เข้า  
   แล้วเอาตัวที่ 2 ตี จะสามารถตีเข้าได้ใช่มั้ยครับบ  

2. ถ้าเรากาง Indra  เค้าร่ายมิสติก Cool Moon มา  เราสามารถเอา Kuku Clock ตก Shrine
    จากกองการ์ดแล้วเร่ง Cool Moon ได้มั้ยครับ  หรือไม่ทัน

ขอบคุณครับบ  ;D

Member

Email
« Reply #119 on: November 24, 2005, 01:55:11 AM »

จะตีข้ามไลน์และร่ายมังกรได้ตามปกติครับ เพราะอบิลิตี้ของ Thaventhos ไม่ได้ส่งผลไปที่ตัวเองดังนั้นจึงใช้ Ordonus ยกเลิกอบิลิตี้นั้นไม่ได้ครับ

1. ใช่ครับ

2. ไม่ได้ครับ
« Last Edit: November 24, 2005, 01:55:26 AM by GiantPaladin » Logged

Pages: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16  All
  Print  

Jump to: