Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:50:14 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3] 4 5 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115518 times)
0 Members and 43 Guests are viewing this topic.
SuperJong
Member

« Reply #60 on: September 08, 2005, 10:39:20 PM »

ถามคับบ

1.ช่วยบอกหลักการรวมร่างหน่อยยครับบ
ว่าเรียงตามเผ่า หรือ เรียงตามอะไรก่อนอ่ะครับบ

2.ถ้าเราตีไป ฝ่ายตรงข้ามใช้ สกิลของซีล ทำให้เราติดฟรีส 1 เทริน
   ถ้าเราใช้KuKu Clock เร่งซีลเราจะสามารถตีต่อได้มั้ยครับ

3.การ์ดที่ถูกsac ถือเป็นการถูกทำลายมั้ยครับบบ

ขอบคุณครับบ
« Last Edit: September 09, 2005, 12:42:16 AM by SuperJong » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #61 on: September 09, 2005, 01:47:39 AM »

1. เรียงอย่างนี้ครับ
1. ชื่อ
2. N<>
3. เผ่า
4. ธาตุ
5. Any Element

2. ไม่ได้ครับ

3. เป็นครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #62 on: September 09, 2005, 08:43:07 PM »

แก้คำตอบข้อ Reply #52

2. สามารถใช้ It's no Joke ได้ และ Skill จะไม่ทำงานต่อครับ

ขออภัยในความไม่สะดวก

SuperJong
Member

« Reply #63 on: September 10, 2005, 12:16:11 AM »

ถามคับบ

1. จากที่คุณมังกรตอบข้างบน ขอเหตุผลด้วยครับบบ

2. กำ ลืมคำถามอีกแล้วว - -"

มังกร
Moderator
Member

« Reply #64 on: September 10, 2005, 04:00:13 AM »

เพราะ Skill กำหนดเป้าหมายที่ Seal ครับ ไม่ใช่ที่ Curse อย่างที่ผมเข้าใจตอนแรก
ดังนั้นเมื่อมี Seal หลายใบ ก็ต้องเลือกเป้าหมาย

SuperJong
Member

« Reply #65 on: September 11, 2005, 08:52:32 PM »

ถามครับบ

1.ทำไมพ่อค้า(จำชื่อไม่ได้อ่า) ถึงgain MP แล้ว
Signariel,the Sealed Angel  ถึงไม่เป็น inactive ครับบ แล้วยังMP+อีก

2. ถ้าเรากางPA  Brighid อยู่ในสนาม  แล้วเค้าทำลายbrighidทิ้ง  แต่เราเลือก
    นำการ์ดใบบนสุดของกองการ์ดลงshine แทนBrighidลงshine
    ถามว่าbrighid จะขึ้นมือ หรืออยู่ในสนามเมือนเดิมครับบ
    ปล. ไม่รู้จำชื่อการ์ดผิดรึป่าวนะครับบ ถ้าผิดขอโทษด้วยย

3. ถ้ามีซีลธาตุมืดมีability เมื่อเข้ามาในสนาม ในการ์ดใบบนสุดของกองการ์ด
    ซีลลงshine  แล้วถ้าเปิดใบบนสุดมา ซีลใบนั้นมัน ยกเลิกskill and Abilty
    ซีลธาตุมืด  ผลจะเป็นยังไงครับบ  ต้องลงshine เหมือนเดิมรึป่าววว

ถามแค่นี้ล่ะครับบบ

Member

Email
« Reply #66 on: September 12, 2005, 12:31:33 AM »

1. เคยตอบไปหลายครั้งแล้ว ไปลองเซิร์จหาดูนะครับ

2. อยู่ในสนามครับ

3. ลงไชรน์อยู่ดีครับ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #67 on: September 12, 2005, 11:47:45 PM »

ถามหน่อยนะคร้าบบบบบบบบบบบ

1.ถ้า Milos (Treasure59) อยู่ AT Line แล้วฝ่ายตรงข้ามตีมา 10 แล้วเราใช้
  อบิลิตี้ของมันเทียบค่า Df เมื่อถูกโจมตี แล้ว Seal ฝ่ายตรงข้ามจะตายรึเปล่า  ครับ
2.ถ้า Maldeira (The Saint 016) รวมร่างแล้วใช้ Skill ในรอบต่อๆมา ก็สามารถ
 ใช้ Skill ได้อีกถ้า MP พอใช่รึเปล่าครับ
3.ถ้า Seal ติด Death Curse จะใช้ Holy Player รักษาได้รึเปล่าครับ รึว่าตก
 Shine ลงไปเลย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #68 on: September 13, 2005, 12:30:10 AM »

1. ตายครับ

2. ใช่ครับ

3. รักษาได้ครับ
มี step ให้รักษาก่อน curse ทุกชนิดเกิดผลเสมอครับ

Member

Email
« Reply #69 on: September 13, 2005, 11:14:04 PM »

1.Seal แต่ละใบ มี มิสติกPS ติดได้กี่ใบครับ และ สนามมีมิสติก PA ได้ไม่เกิน
  กี่ใบครับ
2.Seal ในแต่ละDeck ชื่อเดียวกันจะซ้ำกันได้กี่ใบครับ,มิสติกด้วย
3.ถ้าSealฝ่ายเราติด ฟรีสCurse 2 เทิร์น แล้วเราแก้ในเทิร์นที่ 2
  Seal ของเราจะอยู่ Line ไหนครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #70 on: September 14, 2005, 12:59:29 AM »

1. ไม่มีกำหนดไว้ครับ กี่ใบก็ได้

2.
Seal Card Lv. 1, 2 แบบเดียวกันใส่ซ้ำใน Deck ได้ไม่เกิน 4 ใบ
Seal Card Lv. 3, 4 แบบเดียวกันใส่ซ้ำใน Deck ได้ไม่เกิน 3 ใบ
Seal Card Lv. 5 ขึ้นไป แบบเดียวกันใส่ซ้ำใน Deck ได้ไม่เกิน 2 ใบ
Mystic Card แบบเดียวกันใส่ซ้ำใน Deck ได้ไม่เกิน 2 ใบ

3. อยู่ที่ Df Line
ต้องมีการสั่งเปลี่ยน Line นะครับจึงจะไม่ใช่ Line นี้

Member

Email
« Reply #71 on: September 14, 2005, 12:59:49 AM »

1. ไม่จำกัดครับ

2. ซีล Lv. 1-2 ได้ 4 ใบ Lv. 3-4 ได้ 3 ใบ Lv. 5 ได้ 2 ใบ มิสติคได้ 2 ใบครับ

3. Df Line ครับ

SuperJong
Member

« Reply #72 on: September 16, 2005, 11:36:25 PM »

แต่ก่อนเคยถามไว้ว่า

หนุมานอ่ะครับ ถ้าตีไปฝ่ายตรงข้าม จะหยุดตี ต้องทำยังไงครับ
    1.หยุดก่อนเราเปิดกองมิสติก
    2.หยุดหลังเราเปิดกองมิสติก
    3.ตอนไหนก็ได้คือระหว่างเปิดกองมิสติกแล้ว กับยังไม่เปิด
    4.หรือมีข้ออื่น ช่วยบอกทีครับบ
 - แล้วท่านตอบ ข้อ 3. คือหยุดตอนเปิดแล้ว หรือยังไม่เปิดก็ได้
   แต่ไปดูกระทู้ ในthe book of caller ชื่อ ว่าด้วยเรื่องหนุมาน
   ท่านตอบว่า ถึงตีมาติด stone ก็ต้องเปิดก่อนอยู่ดี ตกลงยังไงกันแน่ครับบ

Member

Email
« Reply #73 on: September 17, 2005, 12:05:36 AM »

อ้าวก็จะหยุดตอนก่อนเปิดหรือเปิดแล้วมันก็หยุดตีเหมือนกันไงครับ

ตีมาโดนสโตนยังเปิดมิสติคอยู่ดีแต่มันก็หยุดตีไงครับ

SuperJong
Member

« Reply #74 on: September 17, 2005, 10:57:26 AM »

ครับ เข้าใจแล้วครับบ  (อ่านผิดเองนี่หว่า)

Member

Email
« Reply #75 on: September 17, 2005, 10:35:48 PM »

ถามนะครับ

1.ถ้าเราใช้ Juggling Clown(The Saint 106) บอกว่านำการ์ด 1 ใบเข้ากอง
  แล้วเรานำ Seal ซึ่งรวมร่างอยู่ที่ในสนามกลับเข้ากอง ถ้า Seal ที่ว่า
  รวมร่าง เราต้องเอาเข้าทั้งชุดรึเปล่าครับ
2.ถ้าเราติด Sanctel,The Sword of Francessca (The Saint 98) ใส่ Seal ฝ่าย
   ตรงข้ามแล้ว ดาบของเรา ตกลง Shine ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม ดาบของเราจะ
   ตกลง Shine ของเราหรือฝ่ายตรงข้ามครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;)

Member

Email
« Reply #76 on: September 18, 2005, 03:11:28 AM »

1. เอาเข้าทั้งซีลหลักและซีลรองครับ

2. การ์ดที่ใครเป็นเจ้าของจะตกลงไชรน์ของเจ้าของการ์ดเสมอครับ

the Garuda's Follower
Member

« Reply #77 on: September 18, 2005, 05:15:15 AM »

ถามมั่งนะงับ

1. ดาบฟรานเซสก้าเนี่ย เลือกทิ้งการ์ด 1 ใบแบบสุ่ม หมายถึง เลือกทิ้ง Seal ก็ได้ใช่ไหมงับ ถ้าได้
 1.1 Seal ถูกทิ้ง และ สูญเสีย Text เช่นกัน เช่น Scaret Reaper จะไม่กลับเข้ากอง
 1.2 Seal ถูกทิ้ง และมี Ability ตก Shine จากมือ เช่น Fidelma จะยังคงกลับเข้ามาในสนาม

2. สำหรับ Roderick นำ Mystic มาติดตอนที่...
 2.1 หลังจากที่จบ Int. Step ใช่ไหมงับ ถ้าเป็นเช่นนั้น
  2.1.1 ฝ่ายตรงข้ามติด No Attacking และเราติด Athena แล้วเลือก ยกเลิก Mystic ฝ่ายตรงข้าม ผลที่จะเกิดขึ้นคือ ?
   2.1.1.1 No Attacking รวมทั้ง Mystic Card ทั้งหมดของฝ่ายตรงข้าม หลุดออกหมด แต่การโจมตีนั้นก็ถูกยกเลิกไปด้วย
   2.1.1.2 No Attacking รวมทั้ง Mystic Card ทั้งหมดของฝ่ายตรงข้าม หลุดออกหมด และการโจมตียังดำเนินต่อไป
  2.2 ติดทันทีที่ประกาศโจมตี

3. การ์ดที่ยกเลิก Skill ของ Seal ทั้งหลายแหล่ เมื่อถูก Sac. ซึ่งเป็นผลที่เกิดจาก Skill ของ Seal การ์ดนั้น ๆ จะต้องถูก Sac. ด้วยหรือไม่งับ ?
 3.1 ถูก Sac. และผลของ Skill เกิดตามเงื่อนไข
 3.2 ไม่ถูก Sac. และ
  3.2.1 ผลของ Skill ไม่เกิดขึ้น และ
   3.2.1.1 การจ่าย Mp สูญเปล่า
   3.2.1.2 ไม่มีการจ่าย Mp
  3.2.2 ผลของ Skill เกิดขึ้น

4. เหตุผลที่ Seal ที่ติด Silet Prohibitor โจมตีใส่ Seal ที่ติด Ares แล้วไม่ลงไป Df Line คืออะไร ในเมื่อ Silent Prohibitor บอกว่า ป้องกัน ไม่ใช่ ยกเลิก ?

5. การที่โดน Skill ของ Grandecross - At และ Df ไปเรื่อย ๆ แต่เมื่อใดก็ตามที่ Seal ใบนั้นติด Gaia หรือ มีการใช้ Skill ของ Shining, the Little Priest กับ Seal ใบนั้น ผลของการ - ทั้งหมดจะหายไปทันที ใช่หรือไม่งับ ?

6. สำหรับ Phoenix Sacrificial Circle เมื่อเราร่าย Phoenix's Feather แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย Inquistion หรือ High Priest of Ekklesia เรายังสามารถนำ Phoenix Sacrificial Circle เข้ามาในสนามจากมือได้หรือไม่ ถ้าได้
 6.1 สามารถเลือกให้ Inquistion หรือ High of Ekklesia สูญเสีย Skill และ Ability และผลของ Phoenix's Feather ยังคงอยู่
 6.2 สามารถเลือกให้ Inquistion หรือ High of Ekklesia สูญเสีย Skill และ Ability แต่ Phoenix's Feather ถูกทำลาย และไม่ส่งผล และถ้าเป็นเช่นนี้
  6.2.1 นำ Phoenix's Feather กลัีบเข้ากองการ์ดจาก Shine
  6.2.2 Phoenix's Feather ตก Shine และไม่กลับเข้ากองการ์ด

อ่า.. อาจจะถามเยอะไปหน่อยนะงับ และแต่ละคำถามนี่มัน... ย่อยเยอะจริง ๆ ยังไงก็รบกวนด้วยนะงับ

Member

Email
« Reply #78 on: September 18, 2005, 01:27:30 PM »

1. Sanctel (ข้ออื่นยังเขียนชื่อถูกแล้วทำไมข้อนี้ไม่เขียน ???)
1.1 ใช่ครับ
1.2 อ่านโจทย์ผิด ไม่เข้ามาในสนามนะครับ เพราะสูญสียอบิลิตี้
2. ตอบ 2.1.1

3. ตอบ 3.1

4. ก็ป้องกันทำให้ไม่ได้รับผลของมิสติคใบอื่นที่ส่งผลหลัง Silent Prohibitorครับ

5. ใช่ครับ

6. สรุปรวมเลยนะครับ เพราะตอบแยกเป็นข้อย่อยแล้วผมงง
เมื่อ Phoenix Feather เข้ามาในสนามแม้จะถูกทำลาย (ซึ่งจะไม่ส่งผล) แต่ก็ยังคงเอา Phoenix Sacrificial Circle เข้ามาในสนามได้ แต่จะเลือกให้ Inquisition หรือ High Priest of Ekklesia สูญเสียความสามารถไม่ได้

และเมื่อ Phoenix Sacrificial Circle เข้ามาในสนามก็เอา Phoenix Feather กลับเข้ากองจากไชรน์ได้ครับ
« Last Edit: September 18, 2005, 03:07:11 PM by GiantPaladin » Logged

SuperJong
Member

« Reply #79 on: September 30, 2005, 08:10:35 PM »

ถามคับ

1.ถ้าเรามีperseus อยู่  แล้วซีลที่รวมร่างแบบทริปเปิ้ลตกshine จะนับเป็น1 หรือ 3 ครับบ

2. จากข้อ1 เปลี่ยนperseus เป็นธงโพรเพ็ท(จำชื่อไม่ได้อ่า) ครับบ

3.พวกperseus , ธงโพรเพ๊ท , kataragama ถ้าในการเล่นแบบแทคทีมแล้ว ใช้ร่วมกันรึป่าวครับ
   หรือว่าของใครของมัน

4.ถ้าเราตีซีลที่อยู่ในat-line แล้วสู้พลังไม่ไหว เราเลยใช้cool moon ทำให้มันไปอยู่df-line
  เราสามารถเปลี่ยนเป้าหมาย ไปตีซีลที่อยู่ในdf-lineตัวอื่นได้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบบ

Member

Email
« Reply #80 on: September 30, 2005, 10:52:50 PM »

1. 3 ใบครับ

2. Prophet Pennant เหมือนกันครับ

3. ของใครของมันครับ

4. ไม่ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #81 on: October 30, 2005, 09:16:12 PM »

ถามค้าบๆ

1. ถ้า Apprentice Pugilist เลือกตี 3 Times  ถ้าตีใส่ Salamandery Doll แล้วมันSearch ตัวมันเอง
    มาต่อไปเรื่อยๆ สามารถฆ่ามันได้ 3 ตัวเลยรึป่าว   งงป่าวเนี่ย- -"  ปล. สมมติว่าตีซาลาตายนะ

2. ถ้าเราใช้ Sacrifice ใส่ซีลที่ไม่ใช่ machine แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้ It's no joke ย้ายเป้าหมาย
    มาที่ machine จะสามารถทำลาย machine ได้ป่าวครับ

3. ถ้าเราติด Trishula ตรีศูลน่ะ ใส่ซีลเรา ฝ่ายตรงข้ามยอม แล้วกำลังจะติดPS แต่ฝ่ายตรงข้าม
    ใช้ It's no joke ย้าย PS ใบนั้นไปที่ซีลเค้าได้มั้ย

4. ถ้าเรากาง kataragama อยู่ แล้วเอาSilent Prohibitor ติดHanumanไม่รวมร่าง  แล้วตี Hanuman
    ตัวนั้นจะ At เท่าไหร่ครับบ  8 หรือ 9

5. อันไหนถือว่าโจมตีสำเร็จ

5.1  ตีไปแล้ว แต่ฆ่าฝ่ายตรงข้ามไม่ตาย  เราตายเอง
    5.2  ตีไปแล้ว แต่ฆ่าฝ่ายตรงข้ามไม่ตาย  เราเองก็ไม่ตายเหมือนกัน
    5.3  ตีไปแล้ว โดนหยุด
    5.4 ตายคู่
    5.5 ฆ่ามันตาย  เราไม่ตาย

6. ถ้าเขียนว่า  ยกเว้น  นี่คือติดแล้วหลุด หรือติดแล้วไม่มีผลอะไรเกิดขึ้น (คือ ติดไปงั้นๆนั่นเอง)

7. เราสามารถ ใช้พ่อค้า (จำชื่อไม่ได้ครับ) gain  ซีลของเราที่ถูก Charm อยู่ได้มั้ยครับบ

8. การ์ดหมดกองเดียวถือว่ายังไม่แพ้ใช่มั้ยครับบ  

9. ถ้าหมดทั้งสองกอง แต่ยังไม่ถึงเวลาจั่วการ์ด ก็ยังไม่แพ้ใช่มั้ยครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ จำคำถามไม่ได้ - -" ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #82 on: October 31, 2005, 12:16:42 AM »

1. ถ้าหามาเรื่อยๆ ก็เป็นสามใบครับ

2. ทำลายไม่ได้ครับ แต่ Sacrifice จะลง shrine โดยไม่ได้Discard Seal ด้วย

3. ไม่ได้ครับ

4. 8 ครับ

5.   1,2,4,5

6. ไม่สามารถเลือกเป้าหมายให้ติดได้

7. ได้ครับ

8. ยังไม่แพ้ครับ

9. ยังไม่แพ้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #83 on: November 01, 2005, 12:22:31 AM »

ถามต่อครับบ

1. จากข้อ6 ข้างบน  ไม่สามารถเลือกเป้าหมายให้ติดได้ได้ คือ เปลี่ยนเป้าหมายใหม่จนกว่า
    จะติดได้ใช่มั้ยครับบ

2. ซีลที่ยกเลิกมิสติก  ตีใส่ซีลที่ Glory Shield sacเพื่อ ป้องกันการโจมตี เข้ามั้ยครับบ

3. Nerimor โปรโมอ่ะคับ จำชื่อไม่ได้  ใช้สกิลทำลายซีลที่ At น้อยกว่ามัน 1 ใบ ถ้าใช้ไปแล้วแต่ซีลนั้น
    ปั้มพลังจนAtมากกว่าจะเลือกเป้าหมายใหม่ที่ At น้อยกว่ามันมั้ย  แล้วถ้าไม่เลือกใหม่จะต้องโม่กองมั้ย

แค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #84 on: November 01, 2005, 06:13:21 PM »

1. ใช่ครับ ถ้าไม่มีเป้าหมายเลยก็จะร่ายไม่ได้นะ

2. ยังคงป้องกันการโจมตีอยู่ครับ

3. ต้องเลือกเป้าหมายที่เป็นไปได้ใบอื่นครับ ถ้าไม่มีก็จะหยุดใช้ skill

SuperJong
Member

« Reply #85 on: November 02, 2005, 12:14:22 AM »

มาถามต่อกานดีกว่า

1.Glory Shield ใช้สกิล sac ตัวเอง เราสามารถใช้ อินควิก(จำชื่อไม่ได้อ่ะครับ มันเป็นใบเผามิสติกง่ะ)
   ทำลายมันก่อนได้มั้ยย

ขอบคุณครับบ ลืมคำถาม - -

มังกร
Moderator
Member

« Reply #86 on: November 02, 2005, 04:21:43 AM »

ทำได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #87 on: November 05, 2005, 06:45:10 PM »

ถามครับบ

1. เราสามารถโจมตีใส่ซีลที่เราCharm ได้มั้ยย

2. เห็นเคยตอบไว้ว่า เราสามารถโจมตีซีลของเราที่ถูกคู่ต่อสู้ Charm ไว้ได้  
     -  ถ้าซีลของเราที่ถูก Charm อยู่ At-line เราจะโจมตีซีลนั้น เราจะตีได้จาก Line ไหน At-line
        หรือ Df-line

-  ถ้าซีลของเราที่ถูก Charm อยู่ Df-line เราจะโจมตีซีลนั้น เราจะตีได้จาก Line ไหน At-line
        หรือ Df-line

3. ซีลที่ยกเลิกมิสติก ไม่สามารถโจมตี ซีลที่ติด Silent Prohibitor ได้ใช่มั้ยครับบ

4. ทำไมซีลที่ยกเลิกมิสติกการ์ดถึงโจมตี ซีลที่ Glory Shield sac เพื่อป้องกันโจมตีไม่ได้ล่ะครับบ
    มันเป็นผลของมิสติกไม่ใช่เหรอ ที่ทำให้ป้องกันการโจมตี   แต่เรายกเลิกผลของมิสติกนะ

แค่นี้ล่ะครับบ  ขอบคุณ...

Member

Email
« Reply #88 on: November 05, 2005, 08:16:18 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2.1 ปกติก็ At Line ครับ นอกจากซีลที่โจมตีจะตีจาก Df Line ได้
2.2 ถ้าเป็นซีลที่ตีข้ามไลน์ไม่ได้จะตีไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ผลของ Glory Sheild ส่งผลที่ซีลที่มันป้องกันครับ ไม่ได้ส่งมาที่ซีลเรา

SuperJong
Member

« Reply #89 on: November 06, 2005, 11:29:45 AM »

ถามครับบ

1. Black Boa Therion ในอบิลิตี้ที่2 " เมื่อเข้าสู้subturn ป้องกันของเรา เราสามารถนำ Mystic Card
   ใบบนสุด 1 ใบจากกองการ์ดเราไปยัง Shine และ Seal 1 ใบติด Stone Curse จนจบSubturn "

เราสามารถ ทำซีลที่ไม่ได้รวมร่างติด Stone กี่ตัวก็ได้ใช่มั้ยครับบ  บอกว่า โม่ มิสติกหลายใบ

2. ถ้าเราใช้ Brahma อยู่  แล้วฝ่ายตรงข้ามมีซีลที่ยกเลิกมิสติก  สามารถโจมตี ออล ใส่เราได้มั้ยย

3. ถ้าเราตีซีลฝ่ายตรงข้าม  แล้วเราตาย  ไม่ถือเป็นการต่อสู้  ถือเป็นการสวนกลับใช่มั้ยครับบ

แค่นี้ล่ะครับบ ขอบคุณ...

Pages: 1 2 [3] 4 5 ... 16  All
  Print  

Jump to: