Summoner Master Forum
October 01, 2024, 06:13:56 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3 4 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115204 times)
0 Members and 27 Guests are viewing this topic.
SuperJong
Member

« Reply #30 on: August 07, 2005, 09:56:29 AM »

ถามต่อครับบ

1. ถ้าเราใช้ดาบห้ามร่ายAlaxandrite เลือกห้ามร่าย แล้วhanumanตี จะเป็นไง
- ที่บอกว่าไม่ต้องร่ายมิสติก คือ ไม่ต้องเปิดมิสติกเลย หรือ มิสติกตกshineครับ

2. ข้อ 9 กับ 10 ของครั้งที่แล้วอ่ะครับบ ทำไม no skill ถึงหยุดIshanไม่ได้
   แต่หยุด Gale Galuda ได้อ่ะครับบ ทั้งที่มันเป็นการใช้สกิลจากบนมือเหมือน
   กันนี่ครับ อธิบายหน่อยครับ

3.ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับบ
   ยกเลิก  =  cancel   =   ไม่มีผล  ,   ป้องกัน  =  Protect

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #31 on: August 07, 2005, 12:10:41 PM »

1. Mysitc Card ตก Shrine ครับ

2. Gale Galuda เป็น Skill แบบมี 2 ช่วงครับ จึงหยุดจังหวะที่โจมตีได้
[Complete Rule หน้า35 หัวข้อ608.]

3. ถูกครับ

SuperJong
Member

« Reply #32 on: August 21, 2005, 10:01:20 PM »

ถามครับไม่ได้ถามมานานน

1. ถ้าHanuman อยู่ตัวเดียวในสนามฝ่ายเรา แล้วตีเปิดได้ It's no joke.
    จะต้องตีตัวเองตายมั้ยครับบ

2. ถ้าเราCharm Sp3,4,5 ใส่ซีลฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามป้องกันCurse
    แล้วเรามีสปีด3,4,5พอดี เราต้องCharm ฝั่งตัวเองมั้ยครับ แล้วใครจะควบคุม

3.เราสามารถ Growth ซีลที่ถูกCharmอยู่ได้มั้ยครับบ

4.ถ้ามีพวกซีลเมื่อเข้ามาในสนาม นำซีล1 ใบในกองเข้ามาในสนาม ซีล 1 ใบ
นั้นที่เพิ่งเข้ามาสามารถ Growth ได้รึไม่ หรือว่าต้องมาจากการร่ายเท่านั้น

5. ทำไมNaedia ถึงเปิดซีลLv.1แล้วเอามารวมร่างได้เลยคับบ

6. Luli นักวาดเขียนอ่ะครับ ถ้าใช้สกิลเอาซีลลงมา ซีลนั้นสามารถเป็นซีลรอง
   รวมร่างได้มั้ยครับบ

7. ซาลา ตุ๊กตามังกรอ่ะคับ (จำชื่อไม่ได้)  สามารถเป็นเงื่อนไขการGrowth
   ของซีลที่ต้องGrowth มังกรธาตุแสง ได้มั้ยครับบ

8. ถ้ามีLuliอยู่ในสนาม  แล้วลงNaedia มา จะได้ชาจหนึ่งใช่มั้ยครับ แล้วถ้า
   Naedia เปิดได้ธาตุลมอีกตัวนึง จะได้ชาจเป็น2รึป่าวคับ หรือว่าต้องมาจาก
   การร่ายเท่านั้น

ถามแค่นี้ล่ะครับ ใบไหนจำชื่อไม่ได้ขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับบ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #33 on: August 22, 2005, 12:45:28 AM »

1. ถ้ามีมิสติคการ์ด PS จะเลือกทำลายมิสติคการ์ดก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่มีก็ต้องตีตัวเองครับ

2. ถ้าฝ่ายตรงข้ามไม่มีซีลใบอื่นที่เป็นเป้าหมายได้ ก็ต้องย้ายมาชาร์มซีลเราเองครับ โดยเราควบคุมแต่จะสั่งแยกร่างรวมร่างซีลนั้นไม่ได้ครับ

3. ได้ครับ

4. ซีลที่จะ Growth ต้องร่ายเข้ามาจากมือเท่านั้นครับ

5. เพราะการเข้ามาในสนามจากโซนอื่นที่ไม่ใช่มือสามารถเป็นซีลรองได้ทันทีครับ

6. ต้องให้ครบ 1 เทิร์นก่อนครับ

7. Salamandery Doll ไม่ได้ครับ

8. ต้องร่ายเท่านั้นครับ ตามที่เขียนไว้ใน Text

Doraemon
Member

Email
« Reply #34 on: August 24, 2005, 02:35:58 AM »

ข้อ 1 ไม่เข้าใจ

SuperJong
Member

« Reply #35 on: August 25, 2005, 12:49:34 AM »

ท่านDoraemon ไม่เข้าใจตรงไหนเหรอครับบ
 ถามต่ออ..

1. การเล่นแบบแทคทีม ฝ่ายตรงข้ามยึดline เดียวกันมั้ยครับบ  
   หมายความว่าถ้าอีกคนมีซีลอยู่At line อีกคนอยู่Df line เราต้องตีAt line
   ก่อนมั้ยครับบ

2. Cry From Tomb อ่ะครับ ถ้าใช้ใส่ตัวเอง แล้วใช้ซีลหรือมิสติก ย้ายไปใส่
   ซีลฝ่ายตรงข้าม ผลของมันจะเกิดมั้ยครับบ

3. ถ้ามี Kimberly  อยู่แนวโจมตี ฝ่ายตรงข้ามตีมา เราให้ Tigery เปลี่ยน Line
    แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้ซินแสง(จำชื่อไม่ได้ครับบ)  เราจะใช้ Tigery อีกตัว
    เปลี่ยน Line  เพื่อหยุดซินแสง ได้มั้ยครับบ(สมมติว่ามันไม่ยกเลิกเคริส)
    เห็นมีจัดด์คนหนึ่งบอกว่าไม่ได้ เลยงงครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ ขอบคุณครับบ
« Last Edit: August 25, 2005, 12:55:07 AM by SuperJong » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #36 on: August 25, 2005, 03:05:02 AM »

1. แล้วแต่กฏของการเล่นนั้นๆ ครับ
แต่ปกติจะไม่ครับ แยกกันเหมือนเล่นปกติ

2. เกิดครับ

3. ถ้าไม่ยกเลิก Curse ก็ทำได้ครับ
ที่เขาบอกทำไม่ได้ ก็เพราะยกเลิก Curse ล่ะมัง

Member

Email
« Reply #37 on: August 25, 2005, 03:46:27 AM »

ข้อ 1 ไม่เข้าใจ

เออ ตอบผิดเองอ่ะ ตอนตอบมันมึนๆอยู่ไปเอา Holy Prayer มาปนกับ It's No Joke

ตกลงข้อ 1. ถ้าไม่มี Mystic หรือสกิลให้ย้ายเป้าหมาย ก็ต้องตีตัวเองตายนะครับ

SuperJong
Member

« Reply #38 on: August 28, 2005, 06:48:56 PM »

ถามครับบ

ถ้าซีลผมตีไปแล้วใช้Trishula จากนั้นติดSilent Prohibitor กันมิสติก,สกิล, ....ฯลฯ จากนั้นฝ่ายตรงข้ามใช้ซีลที่ แซคตัวเองเพื่อStoneผมก่อนที่Silent Prohibitor จะทำงาน แต่ผมใช้no skill หยุดไว้ ฝ่ายตรงข้ามจึงใช้Cool Moon แซกก่อนที่Slient Prohibitorจะทำงานอีกที จะสามารถแซกทันรึไม่ครับบ
 (จำไม่ได้ว่าแซกได้แค่ใบเดียวหรือ หลายใบอ่า...)
ปล.โทษทีครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย
« Last Edit: August 28, 2005, 10:19:51 PM by SuperJong » Logged

Member

Email
« Reply #39 on: August 28, 2005, 08:07:08 PM »

Silent อะไรครับ ???

มังกร
Moderator
Member

« Reply #40 on: August 28, 2005, 11:08:21 PM »

ถามครับบ

ถ้าซีลผมตีไปแล้วใช้Trishula จากนั้นติดSilent Prohibitor กันมิสติก,สกิล, ....ฯลฯ จากนั้นฝ่ายตรงข้ามใช้ซีลที่ แซคตัวเองเพื่อStoneผมก่อนที่Silent Prohibitor จะทำงาน แต่ผมใช้no skill หยุดไว้ ฝ่ายตรงข้ามจึงใช้Cool Moon แซกก่อนที่Slient Prohibitorจะทำงานอีกที จะสามารถแซกทันรึไม่ครับบ
 (จำไม่ได้ว่าแซกได้แค่ใบเดียวหรือ หลายใบอ่า...)
ปล.โทษทีครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย

การทำงานของ Trishula นั้น หากแสดงการ์ดมาติด Seal จาก Ability ของ Trishula แล้ว(ร่ายสำเร็จ) การ์ดนั้นจะไม่ได้ร่ายนะครับ จะมาติดสำเร็จเลย ในกรณีนี้เป็น Silent Prohibitor ฝ่ายตรงข้ามจะแทรกการทำงานของ Silent Prohibitor ไม่ได้แล้วครับ

SuperJong
Member

« Reply #41 on: September 01, 2005, 12:37:17 AM »

ถามต่อครับบ

1.ถ้าพวกลงมาแล้วป้องกันการโจมตี1turn อ่ะครับ ถ้าเราจะเอาซีลเราตีจะเป็นยังไงครับ ระหว่างเราไม่สามารถโจมตีได้เลย(คือ ไม่สามารถประกาศโจมตีได้
เลย) หรือว่า โจมตีได้แต่ไม่เกิดอะไรขึ้น
     ปล.เห็นเพื่อนบอกว่าไม่สามารถสั่งโจมตีได้เลย งง เลยมาถามครับบ

2.salamandery Doll สามารถเป็นซีลรองรวมร่างไม่ตรงตามเงื่อนไขธาตุได้หรือไม่ครับบ

3. ถ้าฝ่ายผมมีJormangand,the Legendary Dragon อยู่ในสนาม ฝ่ายตรงข้าม
   ใช้Lazal Mage ทำinative แล้วทำให้At+2 แต่ก่อนที่เค้าจะเกณฑ์ เค้าใช้
    ดาบAlaxandrite ป้องกันcurse ก่อน ตัวที่เป็นinactive จะติดcurse มั้ยครับบ
   แล้วถ้าไม่ติด Curse จะสะท้อนมาโดนฝ่ายผมมั้ยครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ ขอบคุณครับบ

Member

Email
« Reply #42 on: September 01, 2005, 12:47:51 AM »

1. สั่งโจมตีซีลที่ป้องกันการต่อสู้ไม่ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ไม่ติด/ไม่สะท้อนครับ

SuperJong
Member

« Reply #43 on: September 01, 2005, 12:52:44 AM »

ถามอีกคร้าบบ

ถ้าเราตีซีลใบรองรวมร่าง แล้วแพ้พลัง ซีลใบรองรวมร่างใบนั้นก็ไม่สามารถ
โจมตีสวนกลับได้ใช่มั้ยครับบบ

Member

Email
« Reply #44 on: September 01, 2005, 12:59:09 AM »

โจมตีสวนกลับได้ครับ ถ้าเราตีไปพลังน้อยกว่าก็ตายนะครับ

SuperJong
Member

« Reply #45 on: September 01, 2005, 11:24:06 PM »

1. แล้วถ้าตีใส่ซีลรองรวมร่างที่ อยู่Df-line ล่ะครับ จะเทียบAtเรา กับอะไรของเค้า
แล้วพลังเราแพ้ จะตายมั้ยครับบ

2.ถ้าเรากำลังจะGrowthซีล แต่ซีลนั้นทำให้ไม่สามารถถูกนำออกจากเกม
   เราจะได้Growthมั้ยครับบ ถ้าไม่ได้จะหาเป้าหมายใหม่รึไม่

3.ถ้ามีkimbery Inzu อยู่ในAt-line ผมมีTigeryอยู่ในDf-line เมื่อถึงsub turn
ป้องกัน ผมจ่าย1เพื่อย้ายline Tigery เพื่อสโตน 1 ตัว แล้วถ้าผมใช้cool moon
ใส่Tigery ทำให้ลงไป Df line จะสามารถสโตนอีกตัวนึงได้หรือไม่คับบ

4.ถ้าซีลผมติดSilent Prohibitor อยู่ Ares จะมีผลกับซีลนี้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ
« Last Edit: September 01, 2005, 11:35:22 PM by SuperJong » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #46 on: September 02, 2005, 12:00:19 AM »

1. เทียบค่า At กับ Df ของ Seal รองรวมร่างครับ
ถ้าค่าพลังของเราน้อยกว่า ก็ไม่ตายครับ

2. จะไม่ได้ Growth จาก Seal ใบนั้นครับ
ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

3. ได้ครับ

4. ไม่มีครับ

SuperJong
Member

« Reply #47 on: September 03, 2005, 10:38:18 AM »

ถามมครับบ

เรื่องการตกshineจากกองการ์ด ถ้าHanumanโจมตีแล้วเปิดจากกองการ์ดได้
   Seer's Deal แล้วผมได้ใช้sacrifice Sealเพื่อหามิสติกไปแล้ว
   เมื่อSeer's Deal ตกshine ผมยังสามารถได้จั่ว1ใบจากการ์ดตกshineจาก
   กองการ์ดอีกหรือป่าวครับบ เพราะว่ามันเปิดจากกองการ์ดนี่นา

มังกร
Moderator
Member

« Reply #48 on: September 03, 2005, 01:19:24 PM »

ไม่ได้ครับ ถือว่าร่ายจากมือครับ

SuperJong
Member

« Reply #49 on: September 03, 2005, 11:58:43 PM »

ถามครับบบ

ซินแสง(จำชื่อไม่ได้คับ ขออภัยย) ถ้าตอนแรกใช้สกิลให้abilityหาย2subturn
    แล้วถ้าการใช้สกิลอีกครั้งนึงคือ4subturn จะนับใหม่ตามครั้งมากที่
    สุดใช่มั้ยครับบ แต่ไม่ใช่เอามา+กัน
คือยังคงability หาย 4subturn ไม่ใช่ 6 subturn  
ขอบคุณครับบ

iceza
Member

« Reply #50 on: September 04, 2005, 12:08:31 AM »

ถามด้วยคนครับ
1.whirl  to  win เนี่ยถ้าเราใช้แล้วเราต้องใช้อะไรปั้มครับ+atหรือ+dfครับ
2.แล้วpythonthe guardian  dragon เนี่ยเวลาเราเอามันเข้ามาในสนามแล้ว
พอเราหมุนปุ๊บเราจะต้องใช้อะไรปั้มครับ+atหรือ+dfกันครับ
3.แล้วทั้ง2อย่างที่ผมถามไปเนี่ยเหมือนกันไหมครับเพราะเพื่อนผมมานบอกว่าในข้อ1. เป็นการสลับค่าจึงใช่+atเหมือนเดิมถ้าจะปั้มat
ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #51 on: September 04, 2005, 02:52:24 AM »

ถามครับบบ

ซินแสง(จำชื่อไม่ได้คับ ขออภัยย) ถ้าตอนแรกใช้สกิลให้abilityหาย2subturn
    แล้วถ้าการใช้สกิลอีกครั้งนึงคือ4subturn จะนับใหม่ตามครั้งมากที่
    สุดใช่มั้ยครับบ แต่ไม่ใช่เอามา+กัน
คือยังคงability หาย 4subturn ไม่ใช่ 6 subturn  
ขอบคุณครับบ

4 ครับ

ถามด้วยคนครับ
1.whirl  to  win เนี่ยถ้าเราใช้แล้วเราต้องใช้อะไรปั้มครับ+atหรือ+dfครับ
2.แล้วpythonthe guardian  dragon เนี่ยเวลาเราเอามันเข้ามาในสนามแล้ว
พอเราหมุนปุ๊บเราจะต้องใช้อะไรปั้มครับ+atหรือ+dfกันครับ
3.แล้วทั้ง2อย่างที่ผมถามไปเนี่ยเหมือนกันไหมครับเพราะเพื่อนผมมานบอกว่าในข้อ1. เป็นการสลับค่าจึงใช่+atเหมือนเดิมถ้าจะปั้มat
ขอบคุณครับ

1. ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ค่าไหนครับ ถ้าคิดตามปกติก็คงเป็นบวกค่า Df

2. ตอบเหมือน1

3. ข้อหนึ่งและสองเหมือนกัน แต่การสลับค่านั้นจะคิดว่าEffect ที่เปลี่ยนแปลงค่า At จะไปเปลี่ยนแปลงค่า Df และ Effect ที่เปลี่ยนแปลงค่า Df จะไปเปลี่ยนแปลงค่า At ดังนั้น ถ้าจะเพิ่มค่า At ต้องใช้การ์ดบวกค่า Df ครับ

SuperJong
Member

« Reply #52 on: September 04, 2005, 11:24:05 AM »

ถามครับบ

1. ถ้ามีkimberly Inzu อยู่ในสนาม 2 ตัวที่ At line แล้วเราย้ายline tigery
    ได้สโตน 2 ตัว  แล้วถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซินแสง(จำชื่อไม่ได้คร้าบ)อยู่ตัวเดียว
    ในสนาม  เราจะเลือกสโตน ซินแสงตัวเดียวเลยได้มั้ยครับ ไม่อยากสโตน
    ตัวเองง่า...

2. ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามมี 4 ตัวในสนาม มี1 ตัวที่ติดstone อยู่ ผมใช้
    Harison,the chief of Fudenun ใช้สกิล  "ทำลายซีลที่ติด Stone
    1 ใบในสนาม"  ทำลายตัวที่ติดสโตนนั้น แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้
    It's no joke ย้ายไปที่ตัวที่ไม่ติดสโตน แล้วผมจะได้ทำลายซีลที่ติดสโตนตัว
    นั้นมั้ยครับบ
 เพราะว่ามันทำลายตัวที่ติดสโตนนี่คับ ถ้าย้ายไปตัวที่ไม่ติด
    สโตนก็ต้องหาเป้าหมายใหม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #53 on: September 04, 2005, 01:06:55 PM »

1. ได้ครับ

2. ถ้าใช้ It's no joke จะไม่มีการย้ายเป้าหมายอีกต่อไปแล้วนะครับ
แต่ถ้ามี Seal ที่ติด Stone Curse เพียงแค่ 1 ใบในสนาม จะไม่เกิดการเลือกเป้าหมายขึ้น จึงใช้ It's no joke ไม่ได้ครับ
« Last Edit: September 09, 2005, 08:41:09 PM by มังกร » Logged

SuperJong
Member

« Reply #54 on: September 05, 2005, 10:38:49 PM »

ถามครับบ

1.เทรินแรกใช้สกิลได้รึป่าวครับบ

2.เทรินแรกใช้มิสติกได้รึป่าวครับบ

จำคำถามไม่ได้อ่า ถามแค่นี้ก่อนละกันคับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #55 on: September 05, 2005, 10:43:53 PM »

1. ผู้เริ่มก่อน (Mp5) ใช้ Skill ไม่ได้ครับ
ฝ่ายตรงข้ามของผู้เริ่มก่อน ใช้ Skill ได้ครับ

2. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #56 on: September 06, 2005, 11:10:11 PM »

ถามครับบ

ถ้าเรามีซีลA อยู่At line   และซีลB อยู่Df line  เราใช้Hanumanเลือกเป้าหมาย
ซีลA ตีไปแล้วเปิดได้Cool Moon  จากนั้นให้Cool MoonซีลA แล้วผมจะเลือก
เป้าหมายใหม่เป็นซีล B ได้มั้ยครับบบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #57 on: September 07, 2005, 12:25:36 AM »

โจมตี Seal ที่เราควบคุมไม่ได้นะครับ

SuperJong
Member

« Reply #58 on: September 08, 2005, 01:24:58 AM »

กำ  พิมพ์ผิดอีกแล้วววว

เปลี่ยนครับๆ
1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีลA อยู่At line  และซีลB อยู่Df line  เราใช้Hanumanโจมตี
เลือกเป้าหมายซีลA ตีไปแล้วเปิดได้Cool Moon  จากนั้นให้Cool MoonซีลA แล้วผมจะเลือกเป้าหมายใหม่เป็นซีล B ได้มั้ยครับบบ

2.ถ้ามีมิสติกการ์ดที่มีความสามารถ ซีลฝ่ายเราทุกใบในสนาม เมื่อโจมตีAt+1
   Delta - D จะมีผลAt+1ด้วยมั้ยครับบบ

3.มีการ์ดใบนึงจำชื่อไม่ได้ มีสกิล "ซีลที่ติดcurse 1 ใบ กลายเป็น Inactive"
    ถามว่าซีลนั้นจะเป็นInactiveจนกว่าจะcurseหายใช่มั้ยครับบบ

ขอบคุณครับบ หวังว่าคงไม่ถามผิดอีกอ่า...

มังกร
Moderator
Member

« Reply #59 on: September 08, 2005, 02:54:09 AM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ได้ + ครับ

3. ถ้า Text มีเท่านี้ ก็จะกลายเป็น Active Seal ได้เมื่อเข้าสู่ End of Subturn Step ครับ

Pages: 1 [2] 3 4 ... 16  All
  Print  

Jump to: