Summoner Master Forum
October 01, 2024, 03:58:22 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 ... 16  All
  Print  
Author Topic: คลายปัญหาคาใจ... ( Update คำถามเพิ่มเติม )  (Read 115115 times)
0 Members and 23 Guests are viewing this topic.
SuperJong
Member

« on: July 19, 2005, 11:58:31 PM »

รวมสารพัดคำถาม  ใครข้องใจอะไร  ก็มาถามกระทู้นี้ก็ได้ครับบ  หน้าแรกๆ อาจจะไร้สาระไปหน่อยย  เพราะเพิ่งเริ่มเล่น  แต่หลังๆ ไม่ไร้สาระแล้วล่ะ   :D

1.หนุมานอ่ะครับ ถ้าตีไปฝ่ายตรงข้าม จะหยุดตี ต้องทำยังไงครับ  แต่หยุดตียังไงก็ได้เปิดอยู่แล้ววใช่มั้ยคับ

2.ยกเลิก กับ ไม่มีผล ไม่แตกต่างกันใช่มั้ยครับบ

3. Vaishravana  เราต้องเลือกได้แค่อย่างเดียวตลอดเลยใช่มั้ยครับ เคยมีคนบอก พอSubturnโจมตี
    เราจะเลือกได้อีกครั้งนึง ไม่ได้เล่นมานานแล้ว ลืมม   ขอทราบคำตอบด้วยครับ

4.สมมติผมใช้Alaxndrite,the sword of Bryna ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถร่ายมิสติกได้จนจบsubturn ฝ่ายตรงข้าม
   จะใช้มิสติก ลบพลังโจมตีของSealผม ก่อนการ์ดใบนี้ทำงานได้มั้ยครับ

แค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณมากก  

ขอรวมข้อมูลไว้นะครับบ

-  การรวมร่างเรียงอย่างนี้ครับ
1. ชื่อ
2. N<>
3. เผ่า
4. ธาตุ
5. Any Element
« Last Edit: July 20, 2006, 11:50:59 AM by SuperJong » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: July 20, 2005, 12:26:54 AM »

คราวหน้ากรุณาเขียนชื่อจริงของการ์ดเป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ

1.ถ้าเอาหลักๆเลยก็จะมีแค่จะมีแค่ข้อสามล่ะครับ เดียวจะสับสน
1.3.ตอนไหนก็ได้ คือ ตอนเปิดกองมิสติกแล้ว กับยังไม่เปิด

2. แล้วแต่กรณีครับ เพราะ text เก่าๆอาจใช้คำนี้สับสนบ้าง แต่เท่าที่ผมนึกออกก็ เหมือนกันครับ

3.เลือกได้แค่ 1 อย่าง ตลอดเกมต่อใบครับ(มีสองใบก็เลือกซ้ำกันได้นะ)

4.ผู้เล่นทุกคนสามารถใช้การ์ดแบบ ได้ก่อนที่ Alaxndrite จะแสดงผลครับ ใช้กี่ใบก็ได้

SuperJong
Member

« Reply #2 on: July 20, 2005, 11:40:43 PM »

ถามต่อครับบ

1.การ Sac สามารถแซ๊คทั้งบนมือ หรือในสนามก็ได้ใช่มั้ยครับ ผมเคยอ่านเจอ
( สมมติว่าเป็นBlaze Sage,Rex Peccata ใช้สกิลsacอ่ะครับ )  
 ไม่รู้ผมอ่านผิดรึเปล่าอ่าครับบ

2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีล อยู่ AT Line 2 ตัว เราใช้Cool Moon ใส่ซีลฝ่ายตรงข้าม
ตัวนึง แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้Protect Curse ใส่ซีลตัวนั้น  Cool Moon จะใปโดนซีล
อีกตัวนึงของฝ่ายตรงข้ามมั้ยครับบ

3.แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นเราตีไป แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Glory Shield แทนล่ะครับ
เราจะไปตีซีลอีกตัวนึงของฝ่ายตรงข้ามมั้ยครับบ

4.การเล่นแบบแทคทีม ถ้าผมมีUndine อันดีนจะบวกพลังโจมตีให้พวกผมอีกคนนึง
มั้ยครับ หรือว่าบวกเฉพาะผมคนเดียว

5.ถ้าซีลในDf-Line ผม โดน vaishravana ยักษ์แดง ล๊อกLine ผมจะลงซีลอีกตัวมา
รวมร่างซีลที่โดนล๊อกLine  แล้วขึ้นไปที่At-Lineได้มั้ยครับบ

แค่นี้ก่อนครับบ ขอบคุณครับบ
« Last Edit: July 20, 2006, 11:45:35 AM by SuperJong » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: July 22, 2005, 12:24:23 AM »

1. ได้แต่ซีลในสนามครับ

2. ผู้ร่าย Cool Moon ต้องหาเป้าหมายใหม่ที่ Cool Moon สามารถติดได้ครับ

3. ก็ต้องดูว่ามีเป้าหมายใหม่ที่สามารถโจมตีได้หรือไม่ครับ

4. บวกให้เฉพาะเจ้าของคนเดียวครับ

5. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #4 on: July 23, 2005, 10:44:29 AM »

ถามต่อคร้าบบ

1. Tigery  อ่ะครับ  ถ้าใช้สกิลเปลี่ยนLine ใน sub-turn ป้องกัน ของผม
พอถึง Sub-turn โจมตี  Tigery  จะยังเป็น Inative Seal รึป่าวครับบ

2. ถ้า Seal เราเป็น Inative Seal แล้ว Seal นั้น ยังโจมตีสวนกลับได้มั้ยครับ

3. การโจมตีall ถือเป็นการต่อสู้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบบ...
« Last Edit: July 20, 2006, 11:48:53 AM by SuperJong » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: July 23, 2005, 10:54:48 AM »

1. กลับมาเป็น Active ครับ

2. ได้ครับ

3. ไม่ใช่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #6 on: July 24, 2005, 11:28:57 AM »

ถามคร้าบ

1.Hanuman ตีแล้วเปิดได้ Twin Star เราสามารถใช้เลยได้มั้ยครับ
   (ถ้าไม่ได้ขอเหตุผลครับ)

2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามโจมตีมา แล้วเราใช้มิสติก Bastet แล้วเลือก
   Mystic PS ที่ Charm Turn อ่ะครับ (จำชื่อไม่ได้ขออภัยครับบ)
   ผลจะเป็นยังไงครับ
   ปล. ผมเคยเห็นคนเล่น เค้า Charm เสร็จเค้าสั่งตีสวนกลับใส่Seal อีกตัว
   ของฝ่ายตรงข้ามได้เลยอ่ะครับบ ไม่รู้ทำได้จริงรึป่าว
« Last Edit: July 20, 2006, 11:46:49 AM by SuperJong » Logged

Member

Email
« Reply #7 on: July 24, 2005, 11:43:42 AM »

1. Hanuman ครับ ตีแล้วเปิดได้ Twin Stars ก็จั่วก่อนครับ

2. ก็ติด Charm และซีลที่สั่งตีมาจะกลายเป็น Inactive ครับ แล้วพอเข้าซับเทิร์นโจมตีของเราก็สั่งซีลที่ติด Charm นั้นโจมตีได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #8 on: July 24, 2005, 04:49:22 PM »

ถามต่อคร้าบ

มีการ์ด Seal ใบนึงอ่ะครับ(จำชื่อไม่ได้ขออภัยครับ) พอGrowth แล้ว
    ความสามารถคือ พอถึงSubturn โจมตี สามารถร่าย dragon ตัวนึง โดย
    ไม่ต้องจ่ายMpค่าร่าย
    - อยากจะถามว่า พอถึง Subturn โจมตี ของเราแล้ว เราสามารถใช้ความ
      สามารถร่ายมังกรโดยไม่จ่ายMpค่าร่าย ก่อนช่วง Discard Step ได้มั้ยครับ

ขอบคุณคร้าบบ

Member

Email
« Reply #9 on: July 24, 2005, 04:56:49 PM »

Raumose, the Wool Wywern อบิลิตี้จะทำงานก่อน Draw Step ครับ ซึ่งอยู่ก่อน Discard Step ด้วยครับ

สรุปคือต้องร่ายก่อนที่จะจั่วอีกนะครับ

SuperJong
Member

« Reply #10 on: July 24, 2005, 10:40:33 PM »

น้องมาถามต่ออีกแว้วว ><

ถ้าหนุมานตีแล้วเปิดได้ Holy Player แล้วบนสนามผมมีSeal ที่ติด
    Galahad อยู่ ผมจำเป็นต้องใช้ Holy Player ทำลาย Galahad มั้ยครับ
    Holy Player มันให้เลือก 2 อย่าง ผมไปเลือก รักษา Curse แทนได้ป่าวว

ตั้งหัวข้อ ถามหน่อยครับ แต่จริงๆแล้วถามเยอะจริงๆ

Member

Email
« Reply #11 on: July 25, 2005, 12:09:49 AM »

ถ้าไม่มีซีลที่ติดเคิร์สก็ต้องเลือกทำลายมิสติคการ์ดครับ

SuperJong
Member

« Reply #12 on: July 25, 2005, 11:50:37 PM »

ถามอีกแล้วครับ

1. ถ้าVaishravana ยักษ์สีแดงอ่า ล็อคSeal ของผมที่อยู่ AT line
    แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Cool Moon ซีลของผมต้องไปอยู่ Df Line มั้ยครับ

2. แล้วถ้าผมโดนล๊อคLine อยู่ แล้วฝ่ายตรงข้ามติดAres ใส่ซีลที่ผมกำลังตีไป
    ซีลผมจะตีต่อมั้ยครับบ

3.เรื่องของการก่อนผ่านอ่ะครับ ถ้าเรายังใช้Mp ไม่หมดสามารถแก้ได้รึป่าวครับ  

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: July 26, 2005, 12:11:02 AM »

1. อยู่ที่ At line ครับ   แต่ติด Freeze Curse ด้วย

2. โจมตีต่อครับ

3. Step หลัง Main Step นะครับ
แก้ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #14 on: July 27, 2005, 11:03:13 PM »

ถามครับบ

1. ถ้า Altavariya, the Custodian Dragon Sp2 เจอซีลที่มีความสามารถ
    Charm Curse Seal Sp2,3,4 จะสามารถCharmได้มั้ยครับ เพราะว่าถ้า
    ใช้สกิลมันจะ At+1 Df+1 Sp-1 อ่ะครับ

2. ถ้าเราเป็นคนควบคุมธงPhophetอ่ะครับ(จำชื่อจริงไม่ได้ขอโทษครับ)
    พอSubturn - ป้องกันของเรา ฝ่ายตรงข้ามทำลายSealเราตกShine 3 ตัว
    พอมาSubturn - โจมตีเราจะMP+3 รึป่าวครับ

3. แล้วมังกรAltavariya, the Custodian Dragon อ่ะครับ ถ้าฝ่ายตรงข้าม
    ใช้สกิล แล้วinative sealไป3 ตัว ก็จะAt+6กลายเป็นAt15ใช่มั้ยครับ
    (ไม่ได้รวมร่าง) ถามว่าถ้าเค้าตีมา แล้วเราใช้Andromeda มังกรตัวนี้จะ
    Atเท่าไหร่ครับ (มีinactive seal 3 ตัวในสนาม)

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: July 27, 2005, 11:38:40 PM »

1. จะไม่ถูก Charm Curse ครับ
และถ้ามีเป้าหมายที่เป็นไปได้ในสนาม ให้เลือกเป้าหมายนั้นแทนด้วย

2. ผู้ร่ายเท่านั้นที่ได้ +Mp นะครับ
Mp+3 ตั้งแต่อยู่ใน Subturn ป้องกันแล้ว
ถ้าเราเป็นคนควบคุมธงPhophetอ่ะครับ(จำชื่อจริงไม่ได้ขอโทษครับ)

3. At+3 ครับ
ที่บวกอยู่คือส่วนบวกพลังโดย Skill

SuperJong
Member

« Reply #16 on: July 29, 2005, 12:58:29 AM »

ถามต่อคร้าบ

1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้Cool moon เพื่อทำให้เราไปอยู่Df - line เราสามารถใช้
  Houdini เพื่อไม่ให้ไปอยู่ Df-line ได้มั้ยครับ (เห็นเพื่อนเล่นแล้วงง)

2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามเหลือตัวเดียวในสนาม เราCharm ตัวนั้นแล้วตีขึ้นมือได้มั้ยครับ

3.ถ้าเราCharm ซีลฝ่ายตรงข้ามอยู่หนึ่งตัว เราสามารถเอาซีลของเราเอง
   ไปตีตัวที่เราCharm ได้มั้ยครับบ

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: July 29, 2005, 01:02:03 AM »

1.ไม่ได้ครับ
การ Stone ทำให้เราไม่สามารถสั่งการได้เท่านั้น

2.ไม่ได้ครับ
มี seal อยู่ในสนาม สั่งไม่ได้

3.ไม่ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #18 on: July 29, 2005, 11:13:13 PM »

ถามอีกคร้าบ

- ถ้าเราใช้สกิลซีลรวมร่างในsub-turn ป้องกันของเรา ซีลรองอยู่Df-line ซีลที่จะรวมร่างอยู่At-line
   เราสามารถรวมซีลนั้นไปอยู่ในAt-lineได้มั้ยครับบ...

Member

Email
« Reply #19 on: July 30, 2005, 03:30:22 AM »

ซีลจะอยู่ในไลน์ที่ซีลหลักอยู่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #20 on: July 31, 2005, 01:05:04 AM »

ครับ ถามต่อล่ะครับบ

1.ถ้าเรามี Indra อยู่ ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย Yin มา แล้วเราจะให้Alternation ตก
   Shine จากกองการ์ด แล้วนำ Yin ไปติดตัวฝ่ายตรงข้ามแทนทันทีได้มั้ยครับบ

2.ถ้าตัวที่Stealการ์ดไปตาย การ์ดจะขึ้นมือเจ้าของใช่มั้ยครับบ

3.ถ้าAkamu Inzu โจมตีไปแล้ว แล้วกลายเป็น inactive seal ไปแล้ว แล้วเรา
   ลง Pugiust มาอีกตัว Akamu ตัวนั้นจะยังรวมร่าง หรือโจมตีอีกได้มั้ยครับบ

4.ใช้Trishula ถ้าจะติดMystic PS ฟรี จะต้องติดทันทีเลยใช่มั้ยครับบ

5.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีลตัวเดียวในสนาม แล้วเรามีซีล 2 ตัวอยู่ใน At-line เราตีไป
   ฝ่ายตรงข้ามใช้Glory Shield ป้องกัน แล้วเราจะต้องไปตีตัวไหนครับ

6. Kobold Tribal Warrior อ่ะครับ เราสามารถนำซีล 2 ใบในมือกลับเข้ากอง
    แล้วจั่วมิสติก 2 ใบแทนได้มั้ยครับบ

ถามเยอะไปหน่อยยย ขอโทดฮับบ

Member

Email
« Reply #21 on: July 31, 2005, 02:10:51 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ใช่ครับ

3. ตีได้อีกครับ ถ้ายังไม่ได้สั่งรวมร่างก็รวมได้ครับ

4. ต้องให้ร่าย Trishula สำเร็จก่อนครับ

5. ออกจากการโจมตีครับ

6. ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #22 on: July 31, 2005, 07:16:40 PM »

ถามอีกครับบ

1.ถ้าเรามี Indra อยู่ ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย Yin มา แล้วเราจะให้Alternation ตก
  Shine จากกองการ์ด แล้วนำ Yin ไปติดตัวฝ่ายตรงข้ามแทนทันทีได้มั้ยครับบ

- ท่านGiantPaladin ตอบว่าไม่ได้ ขอทราบเหตุผลด้วยครับ ว่าทำไมถึงไม่ได้
  และถ้าทำไม่ได้จริงๆ มันจะมีการตกShine จากกองการ์ดไว้ทำไมอ่ะครับใบนี้

2. ซีลที่ติด Posion สามารถรวมร่าง หรือเป็นซีลรองได้มั้ยครับ

3. ซีลที่ติด ฟรีส สามารถรวมร่าง หรือเป็นซีลรองได้มั้ยครับ

4.ร่ายTrishula สำเร็จแล้ว ถ้าจะติดPSฟรี ต้องทำทันทีใช่มั้ยครับ หรือว่าจะติด
   เมื่อไหร่ก็ได้

5.แล้วถ้าร่าย Trishula สำเร็จแล้ว แล้วเราติดมิสติก PS ไป ฝ่ายตรงข้ามใช้
   High Priest of Ekklesia เผาใบPSที่เราเพิ่งติดได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับบบ

Member

Email
« Reply #23 on: July 31, 2005, 10:12:04 PM »

1. ถ้าร่าย Yin แล้วเอาลงทันทีจะย้ายไม่ได้ครับ เพราะถือว่า Yin ยังร่ายไม่สำเร็จยังไม่ติดอยู่บนซีลเลยยย้ายไม่ได้ แต่ถ้ายอมให้ร่ายสำเร็จไปแล้วก็จะเอาลงไชรน์จากกองไม่ได้ เว้นแต่ยอมให้ร่ายสำเร็จแล้วฝ่ายตรงข้ามร่ายมิสติคอินเตอร์เฟียร์อีกใบถึงเอามาย้ายได้ครับ

2. เป็นซีลหลักได้ ซีลรองไม่ได้ครับ

3. อ่านข้อ 2.

4. ร่าย Trishula เสร็จแล้วต้องนำมาติดทันทีครับ

5. ไม่ได้ครับ

SuperJong
Member

« Reply #24 on: August 02, 2005, 09:55:14 PM »

ถามคร้าบ

1. ถ้าซีลนั้นไม่มีการร่วมร่างแบบ การสั่งรวมร่างต้องสั่งในsunturnโจมตีของเราเท่านั้นเหรอครับ

2.Bastet อ่ะครับ ถ้าเราจะเอาPSมาติด เราต้องร่ายBastetให้สำเร็จก่อนใช่มั้ย
   ครับ

3.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้Houdini มา เราใช้ดาบAlaxandrite ป้องกันcurse ฝ่ายเรา
   ทั้งหมด Houdini จะต้องไปติดซีลฝ่ายตรงข้ามมั้ยครับ

4.ซีลที่โดนฟรีส ไม่ถือเป็นการย้ายLineใช่มั้ยครับบ

ถามแค่นี้ล่ะครับบ ขอบคุณครับบบบ...

Member

Email
« Reply #25 on: August 03, 2005, 12:30:13 AM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

3. ต้องย้ายไปติดฝ่ายตรงข้ามครับ

4. เป็นการย้ายไลน์ แต่ไม่ใช่การกำหนดไลน์ครับ ไม่เหมือนกันนะ

SuperJong
Member

« Reply #26 on: August 03, 2005, 10:36:31 PM »

ถามอีกคร้าบ

1. Toy Retailer ถ้าเราใช้Mpไป7แล้ว (เล่นMp8) เราใช้สกิล แล้วเราจะได้MP+2
    มั้ยครับ

2.ถ้าTigery อยู่At-lineแล้วโดน Cool moon โดยมีKimberly Inzu อยู่At-line
   เราจะได้เลือกStone ซีลนึงตัวมั้ยครับบ

3. kuku clock นี่เราสามารถเร่งมิสติกPS 1 turn ขึ้นไปได้ทุกใบมั้ยครับ
    หรือว่าแล้วแต่ ถ้าแล้วแต่ลองยกตัวอย่างให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: August 04, 2005, 02:52:23 AM »

1. ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. เร่งได้ ในการ์ดที่ติดสำเร็จแล้วนะครับ

SuperJong
Member

« Reply #28 on: August 07, 2005, 01:09:43 AM »

ถามครับบบ

1.ถ้าเราใช้ดาบAlaxandrite เลือกห้ามร่าย แล้วให้หนุมานโจมตี ผลจะเป็นยังไงครับ

2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Yin มา แล้วเราร่าย ดาบAlaxandrite แล้วเลือกห้ามร่าย
   ผลจะเป็นยังไงครับ Yin จะมีผลรึป่าวครับบ

3.Ares ไม่มีผลกับ Delta - D ใช่มั้ยครับบ

4. ซินน้ำ (จำชื่อไม่ได้ขออภัยครับบ) ที่มี ability สู้กับซีลที่ยกเลิกcurse At+3
   ถ้าสู้กับซีลที่ยกเลิก Freeze Curse อย่างเดียว จะAt +3 มั้ยครับบ

5. ถ้าฝ่ายตรงข้ามตีAll มา แล้วเราใช้ Thunder Bolt ซีลรองจะเป็น inactive  มั้ยครับบ

6. เหมือนข้อ 5. แต่เปลี่ยนมาเป็นใช้สกิลแทนล่ะครับบ

7. ตกลงว่าการรวมร่างinterfer ใน sub - turn ป้องกัน ซีลจะอยู่ใน Line เดิม
    ของซีลที่ใช้สกิลรวมร่างใช่มั้ยครับบ

8. Ishan ดิน อ่ะครับ สามารถใช้ No Skill หรือ Andromeda หยุดการใช้สกิล
   ได้มั้ยครับบ

9. แล้ว Gale Garuda ถ้าใช้สกิลโจมตีจะสามารถหยุดได้อย่างไรบ้าง
    9.1  ใช้ no attack หยุด
    9.2  ใช้ Houdini หยุด
    9.3  ใช้ no skill หยุด

ถามมากไปหน่อยย ตอบให้หน่อยนะครับบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: August 07, 2005, 03:41:33 AM »

1. โจมตีตามปกติ ไม่ได้ร่าย Mystic Card นั้น

2. Yin มีผลตามปกติครับ
ถึง Alaxandrite จะเกิดผลก่อน แต่เราก็ร่ายการ์ดไปแล้วครับ

3. ไม่มีผลกับ Delta - D ครับ

4. ไม่ได้บวกครับ

5. ไม่เป็น Inactive Seal

6. ไม่เป็น Inactive Seal

7. ใช่ครับ

8. ไม่ได้ครับ
ผลของ Skill เกิดบนมือครับ

9. ได้หมดทั้งสามใบครับ

Pages: [1] 2 3 ... 16  All
  Print  

Jump to: