Summoner Master Forum
October 11, 2024, 05:27:38 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: วารสาร SMN Academy  (Read 5828 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
cmt
Member

« on: July 11, 2005, 06:11:43 AM »

คือผมเห็นว่าวารสารมันหายไปนะครับ เลยคิดว่าน่าจะกลับมาทำใหม่อีกครั้งหนึ่งเลยอยากจะขอความคิดเห็นเพื่อนๆนะครับ

จาก SMN Academy ที่เลิกไปเข้าใจว่าน่าจะมาจากการที่มี Wiser เกิดขึ้นทำให้มันไปชนกับ Wiser SMN Academy เลยไม่มีอะไรจะลง ถ้าจะให้มี SMN Academy อีกครั้งจะต้องทำให้เนื้อหาใน SMN Academy ไม่เหมือนใน Wiser

ฉะนั้นเราต้องมาวิเคราะห์ก่อนว่า Wiser มีเพื่ออะไร จุดประสงค์เพื่ออะไร
ตามความเข้าใจของผม Wiser มีเพื่อตอบสนองนักเล่นการ์ดในด้านการเล่นการ์ดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการเจาะลึกการ์ดแต่ละใบ การจัดเดค แนวทางการเล่น และอื่นๆ

ฉะนั้นเมื่อเราทราบแล้วว่า Wiser มีเพื่ออะไรเราก็จะต้องทำให้ SMN Academy ไม่เหมือนใน Wiser

SMN Academy มีเพื่อให้ข่าวสารต่างๆแก่คนที่สมัครสมาชิกและ cm เพราะฉะนั้นเนื้อหาในนั้นควรเกี่ยวกับ cm และสมาชิกซะส่วนใหญ่

ใน SMN Academy ควรมีทั้งเนื้อหาที่เป็นประโยชน์และเนื้อหาเพื่อความเพลิดเพลิน ควรให้ cm มีการเสนอคอลัมน์เข้ามาเพื่อให้ cm ได้มีการทำงานมากขึ้น (สำหรับผู้ไม่ค่อยว่างที่จะไปตามงานต่างๆ)

คอลัมน์ที่มีเพื่อความเพลิดเพลินอาจจะเป็นคอลัมน์เกี่ยวกับ cm เช่น คอลัมน์ ปาปารัซซี่ (คอลัมน์สมมุติ) ที่จะเอารูปหลุดๆของ cm มาลงเอาไว้ ส่วนคอลัมน์ที่มีประโยชน์ก็อาจจะเป็นการทำงานของ cm ในแต่ละที่ ประสบการณ์ทำงานของแต่ละคนในแต่ละที่ เพื่อเป็นแนวทางในการทำงานของ cm รุ่นใหม่หรือ cm ที่คิดจะไปทำงานในสถานที่นั้นๆเป็นต้น

เชื่อว่า cm ทุกคนไม่น่าจะเล่นบอร์ด (หรือว่าเล่นทุกคนหว่า) ถ้า cm ทุกคนไม่ได้เล่นบอร์ด จะต้องมีบ้างที่ cm บางคนก็ไม่ได้ดูรูปเกี่ยวกับ cm ตามงานต่างๆเช่นรูปที่มีการจัดกิจกรรมต่างๆด้วยกัน ตัวอย่างล่าสุดก็คือที่ไปดรีมเวิร์ล เราก็สามารถเอารูปเหล่านั้นไปลงใน SMN Academy ก็ได้

หรือจะเป็นคอลัมน์แนวทางในการทำงานต่างๆ สถานที่ที่จะไปทำงานในแต่ละที่ นั่งรถสายอะไรได้บ้างหรืออะไรทำนองนี้ อาจจะมีเกมเพื่อให้ cm หรือสมาชิกได้เล่นเกมเพื่อแลกของรางวัลก็ได้ (3 เดือนต่อครั้งคงไม่เป็นไรหรอกมั้ง)

เชื่อว่า Wiser ลงทุกเนื้อหาไม่หมด บางเนื้อหาที่ Wiser ไม่ลงแต่มีการลงตามเว็บเราก็น่าจะเอามาลงใน SMN Academy ได้

เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงบ้าง มาคุยกัน อยากให้ SMN Academy กลับมาอีกครั้งเพราะ cm จะได้มีงานทำกันมากขึ้น เพราะเห็น cm แย่งงานกัน (ได้ข่าวมาว่างี้นะ)

ปล. คอลัมน์ที่เราคิดว่าน่าจะมีนะ 1.คอลัมน์ที่สัมภาษณ์ cm ด้วยการ เช่นการทำงานของแต่ละคนเป็นอย่างไร 2. ภาพหลุดๆ (ปาปารัซซี่) 3. ข่าวสารถึงสมาชิก SMN Academy โดยเฉพาะ ไหนๆก็เป็นสมาชิกทั้งทีน่าจะมีสิทธิพิเศษมากกว่าการได้รับการ์ดนะครับ 4. เจาะลึกเด็กของ cm ที่ใช้ในการสลิงกิ้ง 5. บลาๆๆๆๆ (นึกออกเมื่อไหรจะมาบอก)

Ot@,the CM Idol
Member

Email
« Reply #1 on: July 11, 2005, 06:31:49 AM »

ส่วนตัวแล้วสนับสนุนเต็มที่นะ

จริงๆแล้วยังเคยคุยกะพี่ๆเรื่องที่จะให้จัดAcademy meetingอีกแลย มันหายไปแล้ววว ::)

ตอนนี้เราต้องมาทวงสิทธิของสวมาชิกกัน เย้~! ;D

เรื่องคอลัมล์ต่างๆยินดีช่วยเต็มที่ แต่พี่ก็ว่างบ้าง ไม่ว่างบ้าง แล้วแต่โกสอะนะ ยังงัยก็ขอให้คิดให้รอบคอบละกันว่าจะทำคอลัมล์ประมาณไหน และความถี่ในการออกประมาณไหน

อยากให้สมาชิกทั้งหมดเป็น"วงใน" ข่าวอะไรแปลกๆ อย่างเช่น ฉายาการ์ดที่กำลังแพร่หลายไรเงี้ย น่าจะมีด้วยนะ :thumbsup:

ขอบคุณน้องฟี่ที่มาเสนอครับ ขอให้ตั้งใจทำงานตลอดไปน๊ะจ๊ะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #2 on: July 11, 2005, 09:05:01 AM »

วารสาร SMN มีโปรเจ็คมาตั้งนานแล้วอ่า แต่แล้วก็เงียบไป เพราะไม่มีใครทำ (จริงๆ มี แต่ทำแบบงานประจำแบบเนี๊ย หายาก)

ถ้ามีอีกก็ดีสิครับ คนที่ทำจะเป็นใครหล่ะ? นอกจาก CM หุหุ

ผมว่าเนื้อหาภายใน ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับ CM หรอกครับ เพราะมันส่งไปให้สมาชิกทุกๆ คน

แต่ปัญหาอยู่ที่ถ้ามีแต่เรื่อง CM คนที่อ่าน "จะรู้เรื่องหรอ?" ประมาณว่า คนนั้นเป็นใคร รู้จักแล้วได้อะไร ประมาณนี้มากกว่า ไม่ต่างจากกระดาษใบปลิวซะเท่าไหร่

อยากให้ วารสารSMN เนี่ย เป็นเหมือนมุมสบายๆ ของ Wiser มากกว่า (เรียก Wiser ว่าเป็นพี่ใหญ่ แล้ววารสารของเราเป็นน้องเล็กแล้วกัน) มีพวกเก็บตกจากงานแข่งที่โน่น ที่นี่ สัมภาษณ์บุคลากรในบริษัท หรือไม่ก็พี่ๆ แก๊งเสื้อดำก็น่าจะเข้าท่ากว่า เพราะเห็นหน้ากันบ่อยๆ บางคนยังไม่รู้เลยว่า พี่คนนี้ๆ ชื่ออะไร เห็นแต่หน้าตาดุๆ เลยไม่กล้าคุย  ;D

คนอื่นมีความเห็นว่าไงมั่งครับ

cmt
Member

« Reply #3 on: July 12, 2005, 06:34:00 AM »

วารสาร SMN มีโปรเจ็คมาตั้งนานแล้วอ่า แต่แล้วก็เงียบไป เพราะไม่มีใครทำ (จริงๆ มี แต่ทำแบบงานประจำแบบเนี๊ย หายาก)

ถ้ามีอีกก็ดีสิครับ คนที่ทำจะเป็นใครหล่ะ? นอกจาก CM หุหุ

ผมว่าเนื้อหาภายใน ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับ CM หรอกครับ เพราะมันส่งไปให้สมาชิกทุกๆ คน

แต่ปัญหาอยู่ที่ถ้ามีแต่เรื่อง CM คนที่อ่าน "จะรู้เรื่องหรอ?" ประมาณว่า คนนั้นเป็นใคร รู้จักแล้วได้อะไร ประมาณนี้มากกว่า ไม่ต่างจากกระดาษใบปลิวซะเท่าไหร่

อยากให้ วารสารSMN เนี่ย เป็นเหมือนมุมสบายๆ ของ Wiser มากกว่า (เรียก Wiser ว่าเป็นพี่ใหญ่ แล้ววารสารของเราเป็นน้องเล็กแล้วกัน) มีพวกเก็บตกจากงานแข่งที่โน่น ที่นี่ สัมภาษณ์บุคลากรในบริษัท หรือไม่ก็พี่ๆ แก๊งเสื้อดำก็น่าจะเข้าท่ากว่า เพราะเห็นหน้ากันบ่อยๆ บางคนยังไม่รู้เลยว่า พี่คนนี้ๆ ชื่ออะไร เห็นแต่หน้าตาดุๆ เลยไม่กล้าคุย  ;D

คนอื่นมีความเห็นว่าไงมั่งครับ

อืม....เห็นด้วยครับ แต่ก็ยังอยากให้ลงเรื่องของ cm บ้างนิดๆหน่อยๆก็ยังดี เพราะ cm ก็เป็น SMN Academy ไม่ใช่หรอ

Evil Alatariel
Member

Email
« Reply #4 on: July 12, 2005, 08:37:58 AM »

ใช่จ๊ะ CM เป็นสมาชิกที่มีใจรัก อยากเข้าร่วมกิจกรรมกับ บริษัท CM จึงถือเป็นสมาชิกเช่นกันจ๊ะ

(อันที่จริง Judge Magna Magus ทั้งหลายก็เป็นสมาชิกเหมือนกันคะ)

พี่ก็อยากให้พี่คนที่ทำจริงจังเช่นกัน แล้วก็จำเป็นต้องรับผิดชอบระยะยาวได้ด้วยเช่นกันจ๊ะ

หายไปก็เอากลับมาทำใหม่ได้ ไอเดียเจ๋งๆ ก็เสนอกันได้

แต่เรื่อง ปาปารัชชี่ CM เอาเป็น สมาชิกไปเลยไม่เจ๋งกว่าเหรอ (แต่อีกหน่อย จะระแวงเวลามางาน

กันอะเปล่าเนี่ย  :P)

ปล. ไว้นัดประชุมแล้วคุยกันนะจ๊ะ ไม่นานนี้แน่จ๊ะ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #5 on: July 13, 2005, 02:29:20 AM »

แต่เรื่อง ปาปารัชชี่ CM เอาเป็น สมาชิกไปเลยไม่เจ๋งกว่าเหรอ (แต่อีกหน่อย จะระแวงเวลามางาน

กันอะเปล่าเนี่ย  :P)

อันนี้ชอบอ่ะครับ เป็นภาพปาปารัชชี่ ของใครก็ได้ครับ ตามงาน On Tour น่าจะเป็นที่นิยมมากครับ

Joker,!tt?
Member

« Reply #6 on: July 13, 2005, 04:09:40 AM »

จะมีการแปะหลังคุณโจ๊กเกอร์แล้วถ่ายรูปอีกไหมเนี่ย เหอๆๆ ต้องระวังตัวจริงๆ :)
อยากไปประชุมเหมอืนกันเพราะว่าครั้งทีแล้วพลาดไปอย่างน่าเสียดายมากเลย :-\

cmt
Member

« Reply #7 on: July 13, 2005, 05:36:29 AM »

แฮะๆ แอบเบลอเล็กน้อย SMn Academy มีเพื่อสมาชิกอย่างเดียว ไม่ได้มีเพื่อ cm
อืมทำ 2 เดือนครั้งหรือ 3 เดือนครั้งดีมั้ยครับ หรือ 1 เดือนครั้งไปเลย เพื่อนๆว่าไงบ้างอะครับ

Member

Email
« Reply #8 on: July 13, 2005, 10:01:05 PM »

3 เดือนครั้งจ๊ะ

มีประมาณ 6 หน้า (ใช่เปล่าเด๋วมาบอกอีกที)

ท๊อฟฟี่อยากทำ ก็ลองวาดโครงการมาให้พี่สิจ๊ะ ว่า 6 หน้านี้จะทำอะไรบ้าง

ปล. เคยมีคนเสนอว่า จะบอกเส้นทาง สายรถเมล์ ทางไปร้านการ์ด และงานแข่งขันพิเศษ

แต่คนนั้น อิอิ ยุบโครงการไปใช่ไม เหอๆ ที

cmt
Member

« Reply #9 on: July 15, 2005, 12:43:00 AM »

มีประมาณ 6 หน้า (ใช่เปล่าเด๋วมาบอกอีกที)

ท๊อฟฟี่อยากทำ ก็ลองวาดโครงการมาให้พี่สิจ๊ะ ว่า 6 หน้านี้จะทำอะไรบ้าง

ปล. เคยมีคนเสนอว่า จะบอกเส้นทาง สายรถเมล์ ทางไปร้านการ์ด และงานแข่งขันพิเศษ

แต่คนนั้น อิอิ ยุบโครงการไปใช่ไม เหอๆ ที

ครับเดี๋ยไปคิดมาให้ครับ ว่าแต่...มันมีหน้าสีอะป่าวครับ

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #10 on: July 15, 2005, 01:26:32 PM »

ครับเดี๋ยไปคิดมาให้ครับ ว่าแต่...มันมีหน้าสีอะป่าวครับ
มี ตรงหน้าปกและ กลางหนังสือ

cmt
Member

« Reply #11 on: July 19, 2005, 10:52:48 PM »

มี ตรงหน้าปกและ กลางหนังสือ

เดี๋ยวนะ งง ??? มันมี 6 หน้า  แล้วมีหน้าสีตรงหน้าปกและกลางหนังสือ ถ้ามันมี 6 หน้าก็ใช้กระดาษแค่ 2 คู่ เองนี่ใช่ม๊ะ (หน้าปกและหลังปกรวมกันเป็น 2 หน้า เนื้อหาในหนังสืออีก 6 หน้า) ถ้าใช้กระดาษแค่ 2 คู่ มันก็หน้าสีทั้งเล่มนะสิ เอ๊ะหรือยังไง เริ่มงงแฮะ ? ขอแบบละเอียดทีครับ....

Member

Email
« Reply #12 on: July 20, 2005, 12:01:39 AM »

เด๋วพี่ขอ ถามรายละเอียดจากพี่จิงก่อน เห็นว่าอยากเปลี่ยนรูปแบบวารสารอยู่เหมือนกัน

แล้วจะมาบอกนะจ๊ะ

-Parker-
Member

Email
« Reply #13 on: August 05, 2005, 06:19:22 PM »

ไว้ผมว่างจะเดินสายให้อีกรอบแระกันคับ ตอนที่ทำไว้เมื่อ 2ปีก่อนรุสึกจาเป้นที่สะพานเหล็กที่เดียวหนินะ ที่จริงผมว่าไม่จำเป้นต้องเป้นสถานที่จัดงานเท่านั้นหรอก เอาเป้นตามร้านที่มีขายการ์ดดีกว่าเป้นการสนับสนุนหลายๆด้าน กระทั่งการขายของร้านค้าสมาชิก และยังเป้นสถานที่พบปะกันของสมาชิกอีกด้วย ในไวเซอร์อาจจะมีอยู่แล้วแต่ นั่นมันแค่บทสัมภาษณ์ อันนี้เป้น Map แล้วก้อ สัมภาษณ์ คนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของร้าน หมายถึงลูกค้าในร้านอ่ะนะ

แต่ในความคิดของผมนะ วารสารน่ะ เรื่องถ่ายภาพผมไม่ขัดครับ แต่ว่าจะรู้ไงว่าคนไหนสมาชิก
ให้เค้าโชว์บัตรให้ดูแล้วถ่ายก้อไม่ใช่แอบถ่ายแล้ว
หรือจะถ่ายทั่วไปก้อเหมือนในไวเซอร์ไม่ใช่เหรอ ที่มีการเก็บภาพในงานน่ะ
สำหรับเนื้อหานั้น CM ไม่ต้องเด่นต้องดังก้อได้ หมายถึงว่าให้เป็นแบบมันดู Friendly กันหมดดีกว่า
ไม่ต้องเจาะจงเป็นกลุ่มๆหรือเฉพาะคนดังๆ หรอกเพราะบางคนแบบว่าอยู่ต่างจังหวัดเค้าจะรู้เรื่องไหม
-ในอีกทางนึงผมอยากให้ส่วนของ Acadamy เนี่ยเป้นสื่อกลางสำหรับพิจารณาของผู้ใหญ่มากกว่า
 เพราะว่าเวลามันส่งไปทางบ้านคาดว่า 90% จะถึงมือผู้ใหญ่ก่อน แต่ไม่ต้องโฆษนาอะไรมากมาย
 เพราะจะดูเหมือนกับทำในแง่ธุรกิจทั่วไป อาจจะมี ประกาศMeeting และภาพงาน Meeting เก่าๆ
 แน่นอน อยากให้เป้น Meeting เปิดอ่ะคับ ไม่ว่าใครก้อตามที่เป้นสมาชิกก้อสามารถเข้าร่วมได้
 ฟังดูทำได้ยากนะคับ แต่ผมคิดว่ามันเป้นอะไรที่ดีนะคับ อย่างน้อยก้อทำให้สมาชิกรู้จักกันเป้นวงกว้างมากขึ้น เหมือนเป้นการพบปะอะไรทำนองนี้ โดยMeeting ที่ว่าเนี่ย อาจจะเป้นหลังOn tour เลิกหรือไม่ก้อ จัดแทน On tour ไปเลย

นอกจากนี้ ก้อน่าจะเป้นเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆในการจัดงาน
ส่วนเรื่องภาพที่เปลืออาจจะเป้นเบื้องหลังการทำงานของ On tour ไม่ก้ออย่างอื่นก้อได้

แล้วส่วนที่เปลือเป้นกิจกรรมเกมส์ร่วมสนุกของสมาชิก คล้ายๆกับในไวเซอร์ แหละคับ
Point นี้จะชี้ให้เห็นว่าถ้าทำออกมามันก้อต้องออกมาต่อเนื่องอย่างแน่นอนเป้นการสร้างเครดิตของทาง Academy ไปในตัว

-------------------ฝากไว้แค่นี้ก่อนละกัน ขอร้องให้อ่านด้วยแระกันคับ

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #14 on: August 08, 2005, 06:05:15 PM »

ยังไงๆก็เอาให้คนปกติสามัญธรรมดาวงนอกรู้เรื่องด้วยเด้อ

แต่ผมว่าไวเซอร์ก็พอแล้วล่ะ เร่งพัฒนาระบบฐานข้อมูลสมาชิกดีกว่า

Pages: [1]
  Print  

Jump to: