Summoner Master Forum
October 05, 2024, 10:19:06 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามครับ  (Read 1287 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Mystery
Member

« on: July 10, 2005, 02:56:09 AM »

คือบางทีจะสับสนเรื่องพวกนี้อ่ะคับ

1. มังกร Thaventos, the dragoon of Thawilliya นี่ เมื่อคอมกับดรากอนแล้วนะครับ แล้วโจมตี เราต้องร่ายdragon ก่อนหรือหลังการโจมตี แล้วหากโจมตีไม่สำเร็จแล้วจะยังจะร่ายได้ไหมครับ

2. จากข้อที่แล้วนะครับ ถ้ามังกรตัวที่ลงมานั้น มี อบิลิตี้เมื่อเข้ามาในสนาม จากมือจะลงผลก่อนหรือหลังการ  โจมตีครับ

3. แล้วไม่ทราบว่า การโจมตีใส่ซีลหนึ่ง แล้วซีลนั้นย้ายไลน์(โดยยังมีซีลตัวอื่นอยู่ที่ At ไลน์) หรือ ถูกใส่Dimension Curse(Int)นะครับ แล้วซีลที่เราสั่งให้โจมตียังจะโจมตีตัวอื่นได้ไหม แล้วถ้าได้ เราสามารถเลือกที่จะไม่โจมตีต่อได้ไหมครับ

4. อีกอันนะครับ Kimberly Inzu นะครับ หากว่ามีตัวที่เปลี่ยนไลน์ในซับเทิร์นป้องกัน มากกว่า 1 ตัว นี่เราจะ Stone Curse ได้กี่ตัวครับ แล้วหากว่ามี Kimberly  ในสนาม มากกว่า 1 ตัว แล้วมีตัวที่เปลี่ยนไลน์ 1 ตัว ล่ะครับ จะเป็นอย่างไร

5. ซีลที่เพิ่งร่ายลงสนาม หากว่าเปลี่ยนไลน์ใน Subturn นั้น ก็ยังถือว่าเป็นการเปลี่ยนไลน์ ใช่ไหม

6. ซีลที่เปลี่ยนไลน์แล้วสามารถ เป็นตัวรองคอม แล้วถูกเปลี่ยนไปลงที่ Df ไลน์ได้ไหมครับ

7. ในกรณีที่ใช้ Vioria ,the Frigid Witch นะครับ มันเป็นการที่เพิ่ม MP ใช่ไหมครับ แล้วเราจะสามารถมี MPได้แค่ไหนครับ (หากว่า MP max = 8 เราจะสามารถมี MP เกิน 8 ได้ไหมครับ)

Mystery
Member

« Reply #1 on: July 10, 2005, 03:21:11 AM »

เพิ่มนะครับ
1.   การนับเทิร์นนะครับ ไม่ทราบว่าเริ่มนับยังไงครับ เริ่มตอน subturnที่ใช้ สกิล curseหรือมิสติคเลย หรือ subถัดไปคับ อย่างถ้าเราใช้poison curse 1 turn ใส่ seal ตัวหนึ่ง นะครับ ใน subturn โจมตีของเรา แล้ว  ซีลนั้นจะตายตอนไหนครับ แล้วหากเป็นพวก สกิล หรือ มิสติกการ์ด นี่มีวิธีนับเหมือนกันไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #2 on: July 10, 2005, 11:27:13 AM »

1. อธิบายอย่างนี้ครับ
เมื่อสั่งโจมตีเลือกว่าจะร่ายหรือไม่
Step
ร่าย
เกิด Step ของการร่ายอีก
ต่อสู้กัน

2. ก่อนครับ

3. ต้องไปโจมตีซีลใบอื่นที่สามารถโจมตีได้ครับ

4. ถ้ามี Kimberly 1 ตัวเปลี่ยนไลน์หลายตัวก็ Stome ได้ตามจะนวนตัวที่เปลี่ยนไลน์ครับ ถ้ามี Kimberly หลายตัวก็คูณตามจำนวน Kimberly ครับ

5. ซีลที่ร่ายเข้ามาในสนามต้องกำหนดไลน์ทันทีที่ร่าย และในซับเทิร์นนั้นจะกำหนดไลน์อีกไม่ได้ครับ

6. ไม่เข้าใจคำถามครับ

7. มีได้ไม่จำกัดครับ

8. 1 เทิร์นคือ 2 ซับเทิร์นครับ โดน Poison ซับเทิร์นไหนก็นับซับเทิร์นนั้น 1 ซับเทิร์นต่อไปก็นับ 2 ไปเรื่อยๆครับ

Mystery
Member

« Reply #3 on: July 11, 2005, 04:50:05 AM »

เพิ่มครับ
1. จากข้อสุดท้ายที่ถามนะครับ แล้วถ้างั้น ซีลตัวนั้นจะตายตอนไหนครับ เริ่มเทิร์นใหม่ หรือตอนจบเทิร์นนั้นครับ ใช่เป็นตอน Ending Step หรือเปล่า ถ้าเป็นมิสติกหรือสกิลนี่ก็ถือว่าอยู่ในกรณีเดียวกันใช่ไหมครับ

2. จากข้อ 7 นะครับ แล้วหากว่า ในสนามนะครับ มี vioria, the frigid witch มากกว่า 1 ตัวหล่ะครับ จะนับอย่างไรครับ

3. เรื่อง Mor Mercenary กับ Miltos นะครับ หากว่าเราใช้ Mor Mercenary โจมตีใส่ Miltos นะครับ ฝั่งไหนจะได้เลือกครับ หากว่าฝ่าย Mor Mercanary จะโจมตีที่ At แต่ Miltos จะใช้ Df รับ การโจมตีอ่ะครับ

4. Python ,The Guardian Dragon นะครับ ไม่ทราบว่า หากว่า เราสลับ At/Df ซีลใดๆแล้ว แล้วซีลนั้นเมื่อรวมร่าง แล้ว ค่าต่างๆที่ได้จากการรวมร่างนี้จะสลับไหมครับ (อาจจะอธิบายไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่น่ะนะ)

5. สกิลนี่ ใช้ได้ 1 ครั้ง ต่อ 1 Subturn ใช่ไหมครับ

6. แล้วการโกรทนี่  หากว่าสั่งแล้ว ซีลที่เป็นตัวเงื่อนไขถูกเปลี่ยนธาตุ แล้วเราต้องเลือกตัวใหม่แทน แต่ที่สงสัยคือ เราสามารถยกเลิกการโกรทได้ไหม หากว่าในสนามยังมีตัวที่เป็น ซีลเงื่อนไขได้อ่ะครับ

7. ซีลที่มี Ability เข้ามาในสนามนี่ไม่สามารถใช้ การ์ดMysticยกเลิกAbility ได้ใช่ไหมครับ เพราะ Effect มันเกิดระหว่างช่วงลงจากมือหรือ Shrine เข้ามาที่สนามใช่ไหมครับ
« Last Edit: July 11, 2005, 05:17:32 AM by Sig » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #4 on: July 12, 2005, 05:23:09 AM »

1. ถูกทำลายตอน End of Subturn Step ของฝ่ายตรงข้ามครับ ถ้าเป็น poison curse 1 turn ที่ใช้ตอน subturn โจมตีของเรา ก็จะถูกทำลายเมื่อฝ่ายตรงข้ามบอกผ่าน
ไม่ว่า Mystic card หรือ Skill ก็นับด้วยวิธีเดียวกันครับ

2. เลือกให้ Ability เกิดได้เพียงใบเดียวเท่านั้นครับ

3. เนื่องจาก Mor Mercenary โจมตีเข้ามานะครับ ผู้ควบคุมเป็นเจ้าของ subturn โจมตี
ดังนั้น Ability ของ Mor Mercenary เกิดก่อน จะเอา At เทียบ At
หลังจากนั้น Ability ของ Miltos เกิดตามมา ส่งผลให้นำ Df ไปเทียบกับ At ของ Mor Mercenary

4. สลับครับ

5. ถ้าเป็น Seal ใบเดียว ก็ใช่ครับ

6. ถ้าประกาศแล้วยกเลิกไม่ได้ครับ ต้องหาเป้าหมายที่เป็นไปได้ ถ้าไม่มีจริงๆแล้วจึงยกเลิก

7. ปกติที่ใช้ไม่ได้เพราะเราไม่สามารถแปะ PS ที่Sealกำลังร่ายได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: