Summoner Master Forum
October 09, 2024, 08:22:55 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: โพสครั้งแรกช่วยพี่ๆตอยทีค่ะ  (Read 4315 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
E.EyE
Member

Email
« on: July 03, 2005, 02:19:24 AM »

อืม เปงครั้งแรกที่โสค่ะติ่นเต้นมาก ขอถามหน่อยนะค่ะ

1.เมื่อ b เปงผู้ควบคุท m. doll แล้วสั่งให้ death ใส่ซีลที่ dfน้อยสึดของฝ่ายa เมื่อ xคือซีลที่def น้อยสุด แต่ผ่ายa ใช้it's nojoke ย้ายไปยังseal อีกตัวทีdf ไม่น้อยสุด จะสามารถย้ายได้ไหม  มีจัดจ์คนหนึ่งบอกไม่ได้อะค่ะ
1.2 ในกรณีเดียวกัน แต่ย้ายไปยังซีลที่ยกเลิก curse จะสามารถย้ายได้หรือไหม
2. skill ของsin แสงไช้สามารถ ใช้กับability ที่มีผลตกชายอย่างบลูฟินไม่ได้เหรอค่ะ
3. เมื่อ ฝ่ายตรงข้ามallใส่เรา โดยเราควบคุมซินลม เราสามารถ sac evil1 ใบสนาม ในช่วงอินเตอร์เฟียร์นั้น แล้วเราจะสามารถallในsunturnหน้า ได้หรือไหม โดยevilใบนั้น จะไม่ตายจากการall
(งงหน่อยหนึ่งนะค่ะ)
4.เมื่อม้านิล โชว์มืด 2ใบแล้วสั่งทำลาย seal LV2 ที่ไม่ได้รวมร่างแล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ It's no joke ย้ายไปทำลายseal Lv1 ผลจะทำลายseal Lv 1หรือไม่
4.2ในกรณีเดียวกันแต่ย้ายไปที่seal Lv2ผลจะเปงยังไง
5.เมื่อsin Revenge โจมตีเราจะทิ้งc.ตอนไหน ตอนสั่งโจมตีเลยหรือหลังการต่อสู้เสร็จสิ้น
6.เมื่อ เราใช้ระฆังครอบ andromeda chainไว้แล้ว ตรงข้ามใช้สกิลขึ้นมา เราสามารถจ่าย1  เผื่อกันskillได้หรือไหม
6.2 ใช้ระฆังเหมือนกันแต่ ใช้กับstar shield ผลของstar sheild จะเกิดไหมค่ะ (ช่วยตอบนะคะจะได้จัดdeckถูก)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: July 03, 2005, 03:28:01 PM »

ช่วยไปอ่านข้อปฏิบัติในการตั้งคำถามก่อน และกลับมาแก้คำถามใหม่ก่อนนะครับ แล้วผมจะมาตอบให้

E.EyE
Member

Email
« Reply #2 on: July 04, 2005, 04:30:39 PM »

ถามใหม่นะค่ะ

1.1  เมื่อ "Murderous doll" สั่ง death curse ซีลที่มีdf น้อยที่สุด  แต่

ฝ่ายตรงข้าม ใช้It 's no Joke ย้ายผลของskill ไปยังseal อีก

ซีลที่มีdf น้อยทีสุด และยังมี ability "ยกเลิกCurse" ถามว่า

"Murderous Doll" ยัง death curse ใส่ซีลที่มีdf น้อยที่สุด หรือ

การ death curse   ครั้งนั้นไม่เกิดผลอะไรขึ้น

1.2  กรณีเดียวกับข้างบน แต่เปลี่ยนตรง ย้าย ไปยังซีลที่ไม่มีdf

น้อยสุดแต่ (ไม่มีability ยกเลิกcurse) ถามว่า ยังdeath curse ใส่

ซีลที่dfน้อยสุด เหลือการ death curse ครั้งนั้นไม่เกิดผล

2. ถามว่าเมื่อผู้คุมสั่ง "Pecca,Ulcisci the sin of revenge

โจมตีถามว่า จะต้องทิ้งc. ใบมือผู้ควบคุมตอนไหน

หลังจบการต่อสู้หรือเปล่าค่ะ

3.skill ของ "pecca ignorantia,the sin of ignorance" ไม่สามารถ

ใช้กับ ซีล ที่มี ability ตก shrine อย่าง (blue fin mermage) หรือค่ะ

4.  เมื่อ เราร่าย 'andromeda chain' แล้วร่าย'Ghanta'ครอบเอาไว้ ถามว่า

เมื่อฝ่ายตรงข้ามใช้skillเข้ามา แล้วเราสั่ง ให้ "Ghanta" สูญเสีย

ability    จะสามารถกันskill ได้หรือเปล่าค่ะ( จำได้ว่า เมื่อร่าย

"Love+peace" แล้วใช้ "Ghanta ครอบเอาไว้  แล้วฝ่ายตรงข้าม

โจมตีเข้ามาไม่สามารถกันได้อะค่ะ)

คำถามมีแค่นี้ค่ะ

(เนริมอร์น่ารักจังเลย) ;D ;

ใช้ "ghanta

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: July 07, 2005, 10:45:16 AM »

1.ถ้ามี Seal ที่มี Df เท่ากันสองตัวอย่างที่ว่าก็จะย้ายได้ แล้วผลของ curse จะถูกยกเลิกไปครับ

2.หลัง step ของการโจมตี

3.ใช้ได้ครับ แต่ในกรณีของ ability เมื่อตก shrine นั้น ผลของ skill จะหายไปเมื่อตก shrine ก่อน ability เมื่อตก shrine จะเกิดทำให้ ability เกิดได้ครับ

4.ได้ครับ (ไม่เหมือนกันนะครับ เพราะว่า Effect ทำงานกันคนล่ะตำแหน่ง)

E.EyE
Member

Email
« Reply #4 on: July 09, 2005, 05:40:40 AM »

1. จากability ของ" rune mist unicorn" ที่ยกเลิก freeze curse
   สามารถ Freeze curse ใส่seal ที่มี ablity"ยกเลิกskill+ability"

2. "salamandery doll" สามารถ เป็นเงื่อนไขของ sealรองได้หรือไหม  (ในกรณีที่เป็นsealรองไม่ตรงตามธาตุ)

3. ค่าat  สามารถ ต่ำกว่า0 ได้หรือไหมค่ะ
   ค่าsp  มากกว่า5 ได้ไหมค่ะ
  ค่าsp น้อยกว่า0 ได้ไหมค่ะ

4. เมื่อ "full  throttle harpy"  ใช้charm curse ใส่ซีลฝ่ายตรงข้าม
   แล้ว เขาใช้ "muir ,the gate merman"  ที่มีskill" เมื่อน้ำ ตกเป็นเป้าหมายของskill  ย้ายไปยังseal 1ใบในสนาม  แล้วเรียกย้ายไปที่ full throttle harpy   แล้วมันจะcharm curseใส่ตัวเอง โดยฝ่ายตรงข้ามควบคุมหรือค่ะ

Member

Email
« Reply #5 on: July 09, 2005, 06:34:33 AM »

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

2. ซีลเงื่อนไขคือซีลที่เอาออกจากเกมเพื่อทำการ Growth เท่านั้นครับ

3. ได้ครับ แต่จะแสดงผลได้แค่ 0
ได้ครับ แต่จะแสดงผลได้แค่ 5
ได้ครับ แต่จะแสดงผลได้แค่ 0

แต่เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงค่าพลังต้องเริ่มเปลี่ยนจากค่าที่ต่ำกว่า 0 หรือมากกว่า 5 ครับ

4. เราควบคุมครับ

E.EyE
Member

Email
« Reply #6 on: July 16, 2005, 12:30:04 AM »

2. เมื่อเราร่าย alaxandrite,the sword of bryna" ฝ่ายตรงข้าม
  สามารถร่าย Mystic c. แทรก ได้ไหม

3. เมื่อเราร่าย "trishula"แล้วเอา"polemos pike" มาแปะ แล้วฝ่าย
 ตรงข้าม ทำลาย "trishula" ถามว่า polemos pike จะตกลงชาย หรือกลับขึ้นมือ

เอาแค่นี้ก่อนอ่า
« Last Edit: July 16, 2005, 01:56:48 AM by E.EyE » Logged

E.EyE
Member

Email
« Reply #7 on: July 16, 2005, 12:37:44 AM »

ข้อ1 ที่ถามเงื่อนไขการgrowth ของ salamandery doll  ไม่ต้องตอบแล้วนะค่ะ  รู้คำตอบแล้ว เหอๆๆๆ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: July 16, 2005, 01:15:20 AM »

คราวหลังกรุณาใช้ปุ่ม Modify เพื่อลบข้อแรกออกนะครับ

2. ร่ายได้ครับ
เพราะสามารถแทรกการทำงานของ Alaxandrite ตอนที่ยังร่ายไม่สำเร็จได้

3. ถ้า Trishula ทำงานสำเร็จแล้ว(นำ polemos pike มาติด) จะไม่สามารถทำลายTrishula ได้แล้วนะครับ เพราะลง Shrine ไปแล้ว
« Last Edit: July 16, 2005, 01:16:15 AM by มังกร » Logged

E.EyE
Member

Email
« Reply #9 on: July 22, 2005, 04:10:14 PM »

ถามเกี่ยวกับ kuku clockว่าเร่งอะไรได้บ้าง

1 .1เมื่อฝ่ายตรงข้ามร่าย it nojoke ย้ายไปโจมตีซีลใบอื่น เราใช้ kuku clock เร่ง it no joke ได้ไหม

1.2 ใช้ kuku clock เร่ง inquitsion ได้ไหม

1.3 ใช้kuku clockเร่ง trishula ไม่ให้เกิดผลได้ไหม

1.4.เมื่อเราโจมตี ฝ่ายตรงข้ามใช้ shannon ทิ้งแล้วฟรีส ถามว่าเราใช้kuku clock เร่งฟรีสเคริส แล้วโจมตีต่อ หรือไม่ต่อเพราะอยู่ในไลน์ที่ไม่ถูกต้อง

1.5. เมื่อ ishan กระโดดลงมา inactive แล้วใข้ kuku clock เร่งให้โจมตีต่อได้หรือไหม

2. ถามว่าability ของไรเดอร์น้ำที่ ซีลที่ต่อสู้ด้วยติด frezze curse2 turnจะทำงานเมื่อของ naga เลยหรือเปล่าค่ะ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: July 22, 2005, 04:34:57 PM »

1.1 เร่งไม่ได้ครับ
ไม่สามารถเร่งเวลาเพื่อทำลาย Mystic 0 Turn ได้

1.2, 1.3 ตอบเช่นเดียวกับข้อแรกนะครับ

1.4. เร่งให้ Freeze หายได้ครับ แต่จะไม่โจมตีต่อ
เพราะเมื่อ Curse เกิดผลจนเร่งได้ก็จะลงไปสู่ Df แล้ว และจึงตรวจสอบการโจมตีอีกครั้ง

1.5. โจมตีต่อครับ
เมื่อกลายเป็น Inactive แล้วยังคงมี Step ให้เร่งจน Seal กลายเป็น active ได้

2. แบบเดียวกันครับ

E.EyE
Member

Email
« Reply #11 on: July 23, 2005, 06:58:11 PM »

เกี่ยวกับการ combinationค่ะ
1. ท้าเงื่อนไขการรวมร่างเหมือนกัน ให้ดู ที่"ชื่อ" ก่อนแล้ว มาดูที่
"เผ่าพันธุ์" แล้วค่อยมาดูที่"ธาตุ"
เข้าใจถูกไหมค่ะ

2.เมื่อ " tiamat "ต้องการรวมร่าง "มืด+dragon"
   Dragon ที่รวมต้องไม่ใช้ธาตุมืด ใช่รึเปล่าค่ะ  

3. เมื่อ "lady red rose" รวมร่างกับมืด ที่เป็นevil แล้วใช้สกิล charm curse ต้องรวมธาตุมืด แต่ในเมื่อ เผ่าพันธ์มาก่อน "lady red rose" จะรวมกับevil ทำให้at=10 หรือเปล่าค่ะ หรือไม่สามารถสั่ง
ใช้สกิลได้

4. เมื่อ rune mist unicorn ใช้สกิลfreeze curse ใส่ฝ่ายตรงข้าม แล้วใช้"alaxandrite the sword of bryna" ป้องกันcurse สกิลจะโย้น กลับไปโดนฝ่ายใช้สกิลเอง (แล้วเขาจะต้องแสดงc.ในมือของเขากี่ใบ) หรือเขาเลือกได้ว่าจะแสดงกี่ใบ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: July 24, 2005, 12:33:56 AM »

1. ถูกครับ
ชื่อ ->ส่วนหนึ่งของชื่อ ->เผ่าพันธ์ ->ธาตุ ->Any Element

2. เป็น [Dragon] ธาตุมืดได้ครับ
เพียงแต่จะรวมร่างแบบ [มืด][มืด] ไม่ได้ถ้าใบใดใบหนึ่งเป็น [Dragon]

3. สั่งใช้ skill ไม่ได้ครับ
ถือว่าเป็นการรวมร่างกับ [Evil]

4. หากมีเป้าหมายครบก็จะต้อง Freeze ฝ่ายตนเองให้ครบตามจำนวนที่ประกาศไว้เมื่อสั่งใช้ skill ครับ

E.EyE
Member

Email
« Reply #13 on: July 30, 2005, 04:59:08 PM »

ถามต่อค่ะ

1. เมื่อฝ่ายตรงข้าม ร่าย "Python the Guarian dragon" เราสามารถใช้ Ordoous the spear of order จะทำให้ Python   สูญเสีย ability เข้ามาในสนามหรือเปล่าค่ะ

2. กรณีเดียวกัน แต่ร่าย Python the guarian dragon มาแล้ว3 turn จะสามารถ ใช้ ordoous the spear of order ได้หรือไหม

3. กรณีเดียวกัน แต่ ใช้ "pecca ignorantiaa the sin of ignorance" แทนการใช้"ordoous the spear of order" จะเกิดผลเดียวกันหรือไหมค่ะ

4. "เข้าใจถูกไหมค่ะ"
    ในwiser เล่มที่26  หน้า16  ที่ความสามารถ ของ "lomeืืnian dragon of terror " ที่เมื่อโจมตีสำเร็จทำลาย seal ที่มี  atต่ำกว่า ถามว่าคำใจถูกหรือเปล่า" คือเมื่อเราโจมตี เราสามารถ ใช้ability ที่ทำลายsealก่อน ที่จำ ไปเทียบค่า at ของseal ที่เราสั่งให้โจมตีหรือค่ะ"

5.เมื่อ thaliquas the dragoon of thaliwaiya  ใช้ skill ที่สามารถใช้ skill ใน growth box แล้วเลือกใช้ skill ของ mornius the portenous dragon  ที่ทำลลายsealทุกใยในสนามที่มี atต่ำกว่า ถามว่าตอนทำลาย จะเทียบatของตัวไหน (ทาลิไวย่าน้ำ)(หรือ mornius)

6, ablity ของruth the waitress  ที่mpค่าร่าย ของฝ่ายตรงข้าม-1
   ไม่ใช้ mp ค่าที่ฝ่ายตรงข้ามนำsealเข้ามาในสนามหรือค่ะ อย่างเช่น firat ร่าย1 พอฝ่ายตรงข้ามมีruth ก็เลยร่ายฟรี หรือค่ะ
« Last Edit: July 30, 2005, 06:16:12 PM by E.EyE » Logged

Member

Email
« Reply #14 on: July 31, 2005, 02:02:38 AM »

1. ไม่สามารถร่ายมิสติคใส่ซีลที่กำลังร่ายได้ครับ

2. ได้ครับ

3.  Pecca Ignorantia ใช้สกิลใส่ซีลที่กำลังร่ายไม่ได้ครับ และแม้จะใช้สกิลใส่หลังจากร่ายสำเร็จก็ไม่ทำให้ผลของอบิลิตี้หายไปครับ

4. ไม่ใช่ครับ ต้องเทียบค่าพลังก่อน แล้วอบิลิตี้เมื่อโจมตีสำเร็จถึงจะทำงานครับ

5. ใช้ไม่ได้ครับ

6. ไม่ใช่ครับ ไม่ได้ลดค่าร่ายบนมือแต่ซีลที่อยู่ในสนามจะลดค่าร่าย เพื่อไว้ทำคอมโบกับการ์ดใบอื่นครับ

E.EyE
Member

Email
« Reply #15 on: August 06, 2005, 12:52:09 AM »

ข้อถาม1ขอค่ะ

1.เมื่อเราใช้ tharynx,the dragoon of thaliwaiya ทำให้sealฝ่ายตรงข้ามตกshrine และส่งผลให้shrine เต็มและแพ้ทันที แต่เมื่อเราทิ้งsealแล้ว shirne ฝ่ายเราก็เต็มเช่นเดียวกันใครจะชนะค่ะ

2. ท้าเราใช้ Shiva แล้วโม่กอง แล้วshrine ของทั้งคู่เต็มใครจะชนะค่ะ

3. เมื่อ toy retailer Gain Mpแล้วเลือกให้ "signareal the seal angel" เป็น inactive มันจะเกิดผลอย่างไรค่ะ

4. dragon จาก ภาค drago2 จำอยู่ไม่ได้แล้ว "แต่ความสามารถเมื่อถูกโจมตีสามารถสั่งให้ใบนี้ย้ายline" ถามว่าการโจมตียังจะโจมตีใบนี้ต่อ หรือว่าจะไปโจมตีใบอื่นที่อยู่ในat line แทน

Member

Email
« Reply #16 on: August 06, 2005, 01:18:00 AM »

1. เสมอกันครับ

2. เสมอครับ

3. ได้ Mp เพิ่ม แต่ Signariel ไม่ต้องกลายเป็น Inactive ครับ

4. ถ้ามีซีลอื่นใน At Line ก็ต้องหาเป้าใหม่ครับ ถ้าไม่มีก็ตีตัวนี้ต่อ

DonutMachine
Member

Email
« Reply #17 on: September 08, 2005, 05:53:50 PM »

ไม่ได้ถามมานาน อิอิ คนเดียวกับคนตั้งกระทู้นะค่ะ

ถามคำถามหน่อย

1.เมื่อทาลิไวย่าแสง สั่งremove sealxใบ จากนั้นสั่งremove sealฝ่ายเราxใบด้วย ถาว่าท้าเราremove   signareal เราจะต้องเสีย สั่งsignarealไปยังremove zoneหรือเปล่าค่ะ

2.เมื่อเราติดcharm curse ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้สกิลทำลายได้ไหมค่ะ อย่างเช่น tharynx the dragoon of thaliwaiya  ใช้สกิลทำลายseal lvx ทิ้งหรือโม่ seal xใบ ถามว่าจะเมื่อเข้าสั่ง charm จะสามารถ ใช้สกิลทำลายฝ่ายเราได้ไหม ท้าได้ต้องโม่กองของใคร

3. เมื่อเราไม่มีseal ในสนาม แต่เรามีฝ่ายตรงข้ามติด chramcurse อยู่จะได้ไหมค่ะ

4. งงอยู่เหมือนกันตรงที่ เมื่อเราร่าย naediaแล้วเปิดกองc. แต่เราก็มี หนุมานในชายน์ถามว่าเราต้องโม่c.เผื่อนำหนุมานขึ้นก่อนหรือเปิดกองจากnaedia

5.sacrifice จ่าย mp5ทำลายseal1ใบ สามารถใช้ itsno joke ย้ายไหม แล้วในกรณ๊เดียวกันแต่ใช้kaliหละ

6.ถามต่อนะค่ะ เข้าใจถูกไหม เมื่อsalamandery dollลงชายแล้ว search baby dragonเข้ามา แม้ฝ่ายตรงข้าม all ใส่babydragon ใบนนั้นก็ยังไม่ตาย

7. เมื่อเราใช้ fallen p\spellนำ kuku clockลงชาย เราสามารถใช้ vaija remove kukuclock ไม่ให้เกิดผลได้ไหมค่ะ

Member

Email
« Reply #18 on: September 09, 2005, 01:44:44 AM »

1. Thalucas ต้องรีมูฟครับ

2. สั่งใช้สกิลได้ครับ โดยโม่กองของผู้สั่งใช้สกิล

3. ถือว่าไม่มีซีลในสนามฝ่ายเราครับ

4. เลือกได้ครับว่าจะทำอันไหนก่อน

5. ย้ายได้ทั้งคู่ครับ

6. ถูกต้องครับ

7. ได้ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: