Summoner Master Forum
October 03, 2024, 05:20:40 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มีคำถามเกี่ยวกับการจั่ว และอื่น ๆ  (Read 2181 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: June 06, 2005, 08:17:00 PM »

เรื่องการจั่วก่อน

1. ถ้าผมร่าย Seal Deal Sac ซีล 1 ใบ เอาเป็น ธาตุไฟละกัน แล้วประกาศหา Partakes
แต่ในสนามผม มี maskdoom อยู่ 2 ตัว ผมเลยจั่ว 2 ใบ แล้วผมดันจั่วได้ Partakes มาแล้ว แล้วดันมีใบเดียวในกอง ผมเลย Search หาไม่เจอ
 ผมจะมีความผิดไหมครับ
หรือเราสามารถเลือกที่จะหามาก่อน แล้วค่อยจั่วจาก Abilites Maskdoom ทีหลังได้

2. ชายร์ของผม 9 อยู่ (Mp 7 ) แล้วดิสการ์ดสเต็ปการ์ดผมมีในมืออยู่ 11 ใบ เลยดิส Scaret Reaper 4 ใบลงชายร์ ผมเข้าใจว่า มันตกพร้อมกัน แต่ เข้ากองที่ละตัวและนับชายร์แค่ 2 ใช่ไหมครับ

3. การร่าย Transmigrate Pendant ต้องประกาศเลือก การ์ดในชายร์เช่น เอา Houdiny แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Vajra มูฟ Houdiny ทิ้ง สามารถหยิบใบอื่นได้ไหม เพราะอะไร

4. Hoary Wolf
021  Hoary Wolf
Type Monster  Mp 2/1  Lv1  Common
At 6  Df 6  Sp 2  Light
+[Light]  Silver Fang  At 9 Mp 2
เมื่อ Hoary Wolf เข้ามาในสนาม แสดงการ์ดใบบนสุด 1 ใบของกองการ์ดของเรา หากการ์ดใบนั้นมีชื่อเดียวกับการ์ดในมือเรา แสดงการ์ดในมือเราใบนั้น จากนั้น Seal 1 ใบในสนามติด Dimension Curse 3 Turn และนำการ์ดที่แสดงทั้ง 2 ใบนั้นออกจากเกม หากการ์ดที่แสดงไม่มีชื่อเดียวกับการ์ดในมือนำการ์ดใบนั้นออกจากเกม

เมื่อมันเข้ามาให้เปิดใบบน ถามว่า สมมุตผมเปิดได้ no skill แล้ว ในมือผมมี no skill อีก 1 ใบ แต่ผมลักไก่โดยบอกว่าไม่มี no skill อีกใบในมือ   ก็เลยมูฟใบที่เปิดทิ้งใบเดียว เพราะ ความสามารถของมันไม่ได้ให้ใครมาเช็คมือเราได้ว่ามีจริงหรือเปล่า อย่างนี้ผมก็อ้างได้ว่ามีหรือไม่มีก็ได้ใช่ไหมครับ

5. kuku clock เร่งที่ซีลแล้วมิสติกจะหลุดไหมเช่น ผมเอา Assasin Doll ไปปาด เขา Houdiny ผมยอม จากนั้นผมก็ลง Joy Ful Fairy จั่ว Kuku clock มาได้ แล้ว ทำการเร่ง ที่ตัว Assasin Doll แล้วจ่าย 2 ปาดต่อได้ไหม

6.
Cupid and Psyche
Mp 4 Rare
Mystic Card - PS Turn
เกิด Charm Curse กับ Seal ที่ Cupid and Psyche paste อยู่
ยกเว้น: Seal Lv. 3 ขึ้นไป, [light] และ [machine]
69/95

เกิด Charm Curse กับ Seal ที่ Cupid and Psyche paste อยู่
เมื่อ มีคนมาพัง Cupid and Psyche โดยใช้ Jessicar ถามว่าในเมื่อมันไม่ได้ติด Cupid and Psyche
แล้ว แต่ Curse ยังอยู่ตลอดกาฬไหม มีคนบอกว่าต้อง holy prayer หรือ รักษา อย่างเดียว
ถ้าเป็นแบบนั้น ถ้า Cupid and Psyche ติดอยู่ แล้วผมใช้ Holy prayer รักษาไปที่ตัว Seal Seal ตัวนั้นจะหาย Curse และ  Cupid and Psyche ก็ยังคงติด Seal นั้นไปต่อใช่ไหม

7. ในกรณีเดียวกัน กับอันบน
Chaotic World
Mp 2 Uncommon
Mystic Card - PS Turn
เลือกธาตุ 1 ธาตุ
ตราบเท่าที่ Chaotic World paste อยู่ Seal ที่ถูก Chaotic World paste จะเปลี่ยนเป็นธาตุนั้น
ยกเว้น: [Divine]
39/95

เมื่อ Chaotic World มันพังไปแล้วด้วย Inquistion หลังจากติด มา 1 Turn แล้ว ถามว่า Seal นั้นยังคงเปลี่ยนเป็น ธาตุที่เลือกตลอดไปไหม เพราะอะไร และเราสามารถเลือกให้ Seal ที่ติดไร้ธาตุได้ไหม

8. หอก Ordonus The Spear of order สามารถ ถอนความสามารถ Growth ของมังกรได้ไหม โดยความสามารถนั้นไม่กลับมาอีกเลย แม้หอกหลุด

9. Nicholas โปรโม ที่แถมปีรคอนน้ำ โอดิลลอน บอกว่า จ่าย 1 ให้ Seal 1 ใบสามารถใช้สกิลที่ Df line ได้ ผมสามารถ จ่าย 1 ใส่ Seal ที่ไม่มี skill ได้ไหม เพราะก็ไม่ได้คิดจะใช้ Skill อยู่แล้ว และสามารถจ่าย 1 ให้ซีลฝ่ายตรงข้ามด้วยได้ไหม

ช่วยตอบหน่อยนะครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: June 11, 2005, 09:37:03 PM »

1. ชื่อการ์ดคือ Seer's Deal นะครับไม่ใช่ Seal Deal
กรณีนี้ผมเห็นว่าไม่น่าโดน Warning ครับ

2. นับ 8 ครับ แพ้เลยครับ

3. เลือกใบใหม่ที่เป็นไปได้ครับเหมือนการเปลี่ยนเป้าหมายทั่วๆไป

4. Doraemon เคยตอบเรื่องนี้ไปแล้วครับ ไปลอง Search ดูนะ

5. เร่งซีลมิสติคที่ติดอยู่ไม่หลุดนะครับ

6. ทำลายมิสติคเคิร์สก็หายครับ กลับกันรักษาเคิร์สมิสติคก็หลุดครับ

7. ทำลายมิสติคก็กลับมาเป็นธาตุเดิมครับ เพราะ Text ระบุว่า "ส่งผลตราบเท่าที่...ติดครับ"

8. การโกรวท์ไม่ใช่อบิลิตี้ครับ โดน Ordonus ก็ยังถือว่าโกรวท์อยู่ แต่อบิลิตี้ที่ส่งผลที่ตัวซีลที่โกรวท์เองก็จะถูกยกเลิกไปตาบเท่าที่ Ordonus ติดอยู่ครับ

9. ขอ Text ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #2 on: June 14, 2005, 04:54:42 AM »

1.ในกรณีที่มาต้อง searh ให้เสร็จก่อนแล้วจึงได้จั่วครับ

2.ไม่ยืนยัน

9.ได้ครับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #3 on: June 23, 2005, 06:09:17 PM »

2.ไม่ยืนยัน

หมายความว่างัยครับ ไม่ยืนยัน สรุปนับ ชายร์ แพ้ไหมครับ หรือไม่แพ้กรณีข้อ 2 น่ะครับ

มีคำถาม มาใหม่ครับ

1.Jormungrand The Legendary Dragon เมื่อมันโกรทสำเร็จ โดย ซีลเงื่อนไขเป็น Jormungrand ถามว่าเวลาต้องฟรีส Infnity Turn ของมัน ต้องเลือกทำทุกตาใช้ไหมครับ

1.1 แล้วถ้าเลือกฝ่ายตรงข้ามไปตาที่แล้วแล้ว ตาที่ 2 เลือกซ้ำตัวเดิมได้ไหม

1.2 ถ้าฝ่ายตรงข้ามตีด ฟรีสหมดทุกตัวแล้ว ต้องเลือกฝ่ายเราใช่หรือไม่ ถ้า มันต้องยิง Freez ทุกเทิร์น

1.3 ถ้าเขาเอา Doll มาปาด ผมเอา Houdiny มาสโตน เมื่อ Doll เป็น Inactive มันติดฟรีสแล้วลงไหมครับ

1.4 ในกรณีที่ฝ่ายตรงข้ามมีจอรมันการ์ด  แล้วผมใช้วานาอัน สลับ Df และ สลับเสร็จต้อง ติดฟรีส จังหวะนั้น ผมร่าย Ishan Prophet  ลงมา ใช้สกิล เลือกซีล ฝ่ายของผม ป้องกัน สกิล และ อบิลิตี้ ชนั้น ผมเล่น สกิล 2 ครั้ง และ เป็น Inactive 2 ตัว รวม อิสฮานด้วย ฟรีส ต้องติดที่วานาอัน กับ อิสฮาน ต้องหาเป้าใหม่ ที่ ซีลฝ่าย จอรมันการ์ดใช่หรือไม่

Member

Email
« Reply #4 on: June 24, 2005, 09:45:26 PM »

1. ต้องทำทุกตาครับ

1.1 ได้ครับ แต่ต้องหาเป้าใหม่

1.2 ต้องเลือกตัวเองครับ

1.3 ลงครับ

1.4 ใช่ครับ

-Ice-
Member

« Reply #5 on: June 24, 2005, 10:43:50 PM »

1. ต้องทำทุกตาครับ

1.1 ได้ครับ แต่ต้องหาเป้าใหม่

1.2 ต้องเลือกตัวเองครับ

1.3 ลงครับ

1.4 ใช่ครับ

สงสัยข้อที่1.4อ่ะคับทำไมเราต้องหาเป้าใหม่ในเมื่อเงื่อนไขการเกิดฟรีสของจอรมันการ์ดคือSealที่เป็นInactive

Member

Email
« Reply #6 on: June 24, 2005, 11:01:24 PM »

ตอบผิดครับ

1.4 ไม่ต้องเลือกเป้าใหม่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: