Summoner Master Forum
October 06, 2024, 08:16:50 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ช่วยแก้ภาษาให้ถูกต้องด้วยนะครับ  (Read 1257 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Joseph, the Deacon
Member

Email
« on: June 01, 2005, 03:35:52 PM »

อ้างอิงจาก http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=11;action=display;threadid=10959

เนื่องจากหลังๆมีผู้ใช้เวบบอร์ดหน้าใหม่เพิ่มขึ้น ซึ่งอาจยังไม่เข้าใจกฎการใช้บอร์ด Book of Caller นี้เท่าไหร่นะครับ จึงอยากขอชี้แจงดังนี้

บอร์ด Book of Caller มีไว้เพื่อถามปัญหาเกี่ยวกับกฎการเล่น SMN นะครับ กระทู้อื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องผมจะย้ายไปไว้ที่บอร์ดอื่นนะครับ

ข้อปฏิบัติต่างๆมีดังนี้

1. ห้ามผู้ใดตอบคำถามของผู้อื่นโดยเด็ดขาดนะครับ ผู้ที่สามารถตอบได้มีเพียง Moderator คือ Doraemon และ Giant Paladin เท่านั้นนะครับ

2. สามารถทักท้วงได้หากเห็นว่า Moderator ตอบผิด แต่ให้บอกสาเหตุในการท้วงมาด้วยนะครับ ไม่ใช่ตอบแทน

3. ในกรณี Moderator 2 คนตอบไม่เหมือนกัน ให้ยึดคำตอบของ Doraemon เป็นหลักนะครับ

4. กรุณาพิมพ์ชื่อจริงของการ์ดที่ต้องการถาม เช่น หอกวาเลอร์ ยังงี้ไม่เอานะครับ ขอเป็น Ordonus เพื่อความสะดวกในการใช้ระบบค้นหาสำหรับผู้ที่เข้ามาใช้ต่อครับ (อ่านเหตุผลเพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้ http://www.smnforum.com/yabb/index.php?board=11;action=display;threadid=10886)

5. เวลาถามกรุณาพิมพ์เป็นภาษาปกติที่อ่านเข้าใจได้ง่ายด้วยนะครับ "มะช่ายๆ" "มะเปงไร" ยังงี้ไม่เอานะครับ อ่านไม่รู้เรื่อง

6. ควรจะแยกคำถามเป็นข้อๆให้ชัดเจนนะครับ เพื่อสะดวกในการแยกคำตอบ ใส่เลขข้อมาให้ชัดเจนไปเลยครับ

7. เวลาพิมพ์คำถามขอให้เว้นวรรค และเว้นบรรทัดบ้างเพื่อจะได้อ่านได้ง่าย เร็ว และไม่งง (สังเกตุจากการพิมพ์ของผมเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ)

8. ถ้าเป็นไปได้กรุณาอย่าตั้งคำถามในกระทู้ของคนอื่น เพราะคำถามของคุณจะไปซ้อนคำถามของเจ้าของกระทู้ ทำให้บางครั้ง Mod มองไม่เห็นและไม่ได้ตอบคำถามของเจ้าของกระทู้ไปซะยังงั้น

9. ถ้ามีจิตเมตตาซักนิดถามครั้งนึงอย่าให้มันเกิน 10 คำถามเลยนะครับ เห็นแล้วกลุ้ม แถมเวลาผมตอบคุณเองก็จะอ่านคำตอบยากด้วย(เชื่อผมเถอะ) แบ่งถามหลายๆรอบก็ได้ผมเข้ามาตอบให้เรื่อยๆอยู่แล้วนะครับ

ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ

คุณต้องการให้พิมพ์ชื่อการ์ดให้ถูกต้อง
แต่ผมต้องการ ให้คุณใช้ภาษาเขียนและภาษาพูดให้ถูกต้อง

ยังงั้น  = อย่างนั้น
ยังงี้ = อย่างนี้
ซักนิด = สักนิด

(ไม่ต้องอ้างอิง ไปถึงกระทู้อื่น ที่ผมใช้ภาษาง่ายๆนะ ครับ มันอยู่ในคนละส่วนกัน)

ขอบคุณมากครับ

----------------------------
หลังจากแก้ ไขข้อความแล้ว ช่วยลบกระทู้นี้ให้ด้วยครับ ขอบคุณ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: June 02, 2005, 03:12:53 AM »

ไม่เข้าใจเหตุผลครับว่าเพื่ออะไร

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #2 on: June 02, 2005, 05:49:24 AM »

เพื่อการใช้ภาษาที่ถูกต้องครับ

คุณต้องการให้พิมพ์ชื่อการ์ดให้ถูกต้อง เพื่อใช้ในการ search และ เพื่อให้ทุกคนเข้าใจตรงกัน

แต่ในขณะที่ ข้อปฏิบัติที่คุณตั้งไว้ คุณยังใช้ภาษาพูด ในข้อความที่เป็นทางการ ต้องการให้ทุกคนปฏิบัติตาม ซึ่งจริงๆแล้ว ควรจะใช้ภาษาเขียนมากกว่า

เพื่อให้มันดูน่าเชื่อถือ เป็นตัวอย่างที่ดี แก่เยาวชนในการใช้ "ภาษาไทย" ให้ถูกต้อง ไม่ใช่ให้เขามาอ้างได้ว่า แม้กระทั่ง ข้อปฏิบัติ ยังดูไม่ทางการเลย แล้วเราจะต้องไปปฏิบัติตามทำไม

ก็แค่นั้น จะไม่สนใจก็ได้ จะลบไปเลยก็ได้ เพราะอย่างไร สุดท้ายแล้ว ผมก็ขอร้องให้คุณลบกระทู้นี้เอง เมื่อใช้เสร็จเรียบร้อยแล้ว

ปล.ไม่ได้ตั้งใจจะโจมตีใคร แต่ต้องการให้ รักษาไว้ซึ่งการใช้ ภาษาที่ถูกต้องในเรื่องที่ควรรักษาไว้ เท่านั้นเอง...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: June 02, 2005, 01:12:27 PM »

คือผมก็ไม่ได้ประกาศอันนี้แบบเป็นทางการน่ะครับ เพราะที่ประกาศก็ไม่ได้ประชุมลงมติอะไรที่เป็นทางการเลยคิดเองทำเองเพราะคิดว่ามันทำให้การถามตอบทำได้สะดวกและ Search ได้ง่ายขึ้น(แต่เรื่อง Search นี่คนอื่นเสนอมา)

ก็เป็นกระทู้ที่บอกว่าควรจะปฎิบัติเฉยๆ เทียบกับกระทู้กฎที่ให้พิมพ์ชื่อการ์ดให้ถูกต้องก็จะเห็นครับว่ากระทู้นั้นเป็น "กฎ" ซึ่งผมก็ว่าผมใช้ภาษาทางการทุกคำนะ แต่กระทู้นี้มันไม่ใช่ไงมันเป็นแค่ข้อปฏิบัติก็เลยใช้ภาษาเป็นกันเอง ซึ่งผมก็พิมพ์แบบกันเองตั้งแต่ข้อแรกยันข้อสุดท้ายเลยนะ จะได้ดูไม่บังคับให้ทำกันเกินไปแบบขอให้ช่วยๆกันน่ะ เทียบสองกระทู้เลยก็ได้ว่าอ่านแล้วมันคนละแนวกันเลย

ซึ่งข้อปฏิบัติอื่นๆผมก็ไม่ได้เข้มงวดเท่าไหร่นะเพราะก็ถือว่ามันเป็นแค่ข้อปฏิบัติที่ขอให้ทำ แต่อย่างเรื่องชื่อการ์ดมันเป็นกฎก็เลยเข้มงวดหน่อย

ลองคิดดูแล้วกันนะว่ามันแตกต่างกันอย่างที่ผมอธิบายจริงหรือเปล่า

เอาเป็นว่าผมเข้าใจเหตุผลของคุณนะ แต่ก็อย่างที่ว่าผมว่าไม่จำเป็นต้องแก้มั้งครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: