Summoner Master Forum
October 06, 2024, 07:25:37 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Toy Retailer...  (Read 1882 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: May 22, 2005, 05:27:16 PM »

[skill] เลือก Active Seal ใบอื่นฝ่ายผู้ใช้ Skill 1 ใบ Seal นั้นกลายเป็น Inactive Seal
จากนั้นผู้ใช้ Skill มี Mp+2(mp 1)
ถามเลยละกัน
1. ถ้า Seal ที่เป็นเป้าของ Skill นี้ ยกเลิก Skill จะยังได้ Mp+2 หรือไม่
2. ถ้า Seal ที่เป็นเป้าของ Skill นี้ ไม่สามารถกลายเป็น Inactive ได้ (ตอนนี้ยังไม่มี effect แบบน้ แต่ถามเผื่อไว้) จะยังได้ Mp+2 หรือไม่
3. ถ้า Seal ที่เป็นเป้าของ Skill นี้ กลายเป็น Seal ของฝ่ายตรงข้าม เช่น โดย No Joke จะยังได้ Mp+2 หรือไม่

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: May 23, 2005, 01:51:34 AM »

1. ได้ครับ

2. อยู่ที่ว่า Text เขียนแบบไหนครับ

3. ไม่ได้ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #2 on: May 25, 2005, 08:37:47 PM »

สืบเนื่องจากที่ได้ถามไปอ่ะคับ
สงสัยริดหน่อย แต่ก่อนอื่นโปรดตอนคำถามต่อไปนี้หน่อย
- seal ที่ยกเลิก curse คือไม่ตกเป็นเป้าของ curse ใช่ไหม
- seal ที่ยกเลิก skill คือไม่ตกเป็นเป้าของ skill ใช่ไหม
- seal ที่ยกเลิก ability คือไม่ตกเป็นเป้าของ ability ใช่ไหม
- seal ที่ยกเลิก mystic คือไม่ตกเป็นเป้าของ mystic ใช่ไหม
สรุปคือ ถ้า seal ยกเลิกอะไรคือไม่ตกเป็นเป้าของสิ่งนั้น

ในกรณีมี seal นั้นโดนสิ่งเหล่านั้นอยู่แล้ว เมื่อมันยกเลิกภายหลังสิ่งเหล่านั้นจะหายไปใช่ไหม เช่น เรจิน่าโดน stone อยู่ เราแปะหอกorder ให้ stone จะหายไป หรือ เรจิน่าโดน houdini แปะอยู่ เราใช้ geogery ยกเบิกมิสติกที่เรจิน่า มิสติก houdini จะหายไป ใช่ไหม

ต่อไป เมื่อ clear ข้างบนแล้ว ผมเลยสงสัยกับคำตอบจัง
1. ในเมื่อ seal ที่ยกเลิก skill ไม่ตกเป็นเป้าของ skill แล้วToy Retailer จะใช้ skill ที่มีผลที่มันได้อย่างไร
2. ต่อให้มันตกเป็นเป้าของ skill ตามข้อ1. มันก็จะไม่โดนผลของ skill นั้นอยู่ดี ในที่นี้ผลของมันคือทำให้ seal นั้นกลายเป็น inactive เมื่อ seal นั้นไม่กลายเป็น inactive แล้วมันจะบวกmpได้อย่างไร เพราะตาม text มันว่า
"เลือก Active Seal ใบอื่นฝ่ายผู้ใช้ Skill 1 ใบ Seal นั้นกลายเป็น Inactive Seal จากนั้นผู้ใช้ Skill มี Mp+2" (มีคำว่าจากนั้นอ่ะ)
3.จากที่ clear ไปในข้างต้น ถ้าsealที่โดน skill ของ Toy Retailer และได้กลายเป็น inactive ไปแล้ว ต่อมาเราใช้ ไกอา ทำให้ seal นั้นยกเลิก skill ผลคือ ผลของ skill ของ Toy Retailer ก็จะหายไปด้วย หมายความว่า seal นั้นจะกลายเป็น active อีกใช่ไหม

ป.ล. มั้งหมดทั้งปวงที่ผมว่ามา อยู่ภายใต้สมมุติฐานที่ว่า
"ถ้า seal ยกเลิกอะไรคือไม่ตกเป็นเป้าของสิ่งนั้น"
ถ้ามันไม่ใช่ก็ ลืมทั้งหมดไปซะ อิอิ

Member

Email
« Reply #3 on: May 25, 2005, 11:01:46 PM »

ซีลที่ยกเลิกเอฟเฟคท์ใดๆ สามารถตกเป็นเป้าเอฟเฟคท์นั้นๆได้ครับ แต่เอฟเฟคท์จะถูกยกเลิกทำให้ไม่ส่งผล

หายครับ

1.ไม่เข้าใจคำถาม

2. หมายถึงตัวอะไรครับ

3. ไม่ใช่ครับ กลับมาเป็นอินแอคทีฟก็จริง แต่ Mp ที่เพิ่มมาไม่ได้ส่งผลที่ซีลนะครับ จึงไม่หายไป

สรุปว่าที่คุณตั้งสมมุติฐานมามันผิดน่ะสิ

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: May 25, 2005, 11:19:22 PM »

เหอๆ ถ้าผมเข้าใจผิดไปก็ขอโทษด้วย
แต่ขอขยายความคำถามที่ผมถามหน่อยคับ

1. มันผิดไปแล้ว อิอิ

2. ผมหมายความว่า Text ที่ตัวพ่อค้ามันว่า "... seal นั่นกลายเป็น inactive จากนั้น Mp+2" นั่นคือ ผมเข้าใจว่า ถ้า seal นั้นมันไม่กลายเป็น inactive ด้วยผลของพ่อค้า เงื่อนไขมันก็ไม่ครบ แล้วมันจะ Mp+2 ได้อย่างไร

3. ผมเข้าใจว่า คุณGiantPaladin  พิมพ์ผิดหรือเปล่าคับ จะพิมพ์ว่า
"seal กลับมาเป็น active แต่mpที่บอกไม่หายใช่ไหมคับ"

Member

Email
« Reply #5 on: May 26, 2005, 01:36:40 AM »

2. จะอธิบายว่ายังไงดีล่ะ ลองเทียบกับซีลที่ใช้เคิร์สแล้วกันครับ ถ้าใช้เคิร์สใส่ซีลที่ยกเลิกเคิร์ส เคิร์สก็ถูกยกเลิกไปโดยไม่ต้องหาเป้าใหม่แล้วซีลที่ใช้เคิร์สก็ยังถือว่าใช้สกิลสำเร็จเลย กรณีนี้ก็คล้ายๆกันครับ เข้าใจมั้ยเนี่ยหรือว่ายิ่งงง ???

3. พิมพ์ผิดจริงๆด้วย :o

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #6 on: May 26, 2005, 03:39:33 AM »

ขอโทษนะครับ
ซีลที่เป็นinactiveจาก สกิลหรือability เมื่อแปะGIAI(GAIA) แล้วกลับมาเป็นactiveหรือครับ ไม่ใช่กลับมาเป็นactiveตอนจบsub-turn เท่านั้นเหรอครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: May 30, 2005, 11:44:21 AM »

กิ๊กถูก

Member

Email
« Reply #8 on: May 31, 2005, 12:58:12 AM »

กรรม นอกจากจะพิมพ์ผิดแล้วยังตอบผิดอีกด้วย :P

Pages: [1]
  Print  

Jump to: