Summoner Master Forum
October 07, 2024, 07:27:11 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: -- วิเคราะห์ข่าวประจำเดือนเมษายน " รวบรวมเบื้องหลัง Gt 5 ที่คุณอยากรู้ "  (Read 12170 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: May 06, 2005, 08:30:08 PM »

สวัสดีครับ คุณผู้ชม มาถึงวิเคราะห์ข่าวประจำเดือน เมษายน ที่ผ่านมากันนะครับ ก็อาจจะออกตัวกันมาช้าสักหน่อย กับวิเคราะห์ข่าวคราวนี้ ก็หวังว่ายังไม่ล่าช้าเกินไปนะครับ เข้าเรื่องกันเลย ก็ หยิบหนังสือพิมพ์มาดูนะครับ วันนี้พาดหัวตัวโตอยู่ที่ดับเบิ้ลแชมป์

ใช่แล้วครับจะเป็นไปไม่ได้นอกจาก นาย กุ๊ก แชมป์โลกปีที่แล้ว และซัด สองสมัย ติดต่อกันในปีนี้ กับเกมการแข่งขันที่ดุเด็ดเร้าใจที่ผ่านมา ด้วยเด็คที่ได้แชมป์ก็คือ โฟรเฟรตวานาอัน + ลูป นางโจร ซึ่งเท่าที่สอบถามมาจากเพลเยอร์เก่ง ๆ ทั้งหลาย ก็ยอมรับว่าในชั่วโมงนั้น เด็ค วานาอันลูป นี่แข็งแกร่งและเสถียรที่สุดจริง ๆ ถ้าใครยังไม่เคยปะทะกับเด็คนี้เราก็มาเอ่ย ถึงภาพรวมของเด็คนี้กันดีกว่าครับ

1.ตั้งเกมได้แข็งแกร่ง ด้วยการเล่นลูกเล่น การสลับ Df
2.เล่นในเกมยื้อได้ดี เพราะสามารถสะสมกำลังพลเพื่อสร้างความได้เปรียบ
3.มีลูป ของโจร เพื่อหาของที่ต้องการ และ เกนเอ็มพี ได้อย่างมากมาย
4.สามารถทำ วันเทิร์นคิลล์ ได้ โดยใช้ลูปเข้าเล่นงาน
5.สลับตีได้รุณแรง และสามารถ All ได้อย่างสมบูรณ์แบบ
6.สามารถตัดเกมฝ่ายตรงข้ามที่เล่น ชายร์ ได้ โดยเฉพาะกับลูป
7.มีมิสติกเยอะ เลยทำให้เกมพลิกแพลงตามความสามารถผู้เล่นได้อย่างดี

นั่นคือ 7 ข้อแบบภาพรวม ถ้าจะเจาะลึกก็คงต้องว่ากันอีกทีแล้วกันครับ คราวนี้เรามาพูดคุยกับแชมป์โลกปีนี้กันเลยดีกว่า นะครับ ตอนนี้ทีมงาน ติดต่อโทรศัพท์ถึงคุณกุ๊กเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
ตู๊ด........ ตู๊ด....... ตู๊ด...... แกร๊ก
สรยุทธ // สวัสดีครับ คุณกุ๊ก ใช่ไหมครับ
กุ๊ก // ฮัลโหล ๆ ไม่ค่อยได้ยินครับ
สรยุทธ //เอ่อ ครับ ผมสรยุทธนะครับ จากรายการวิเคราะห์ข่าวครับ
อ่า....ครับ  สวัสดีครับ
ตอนนี้อยู่ในสายสดจากทางรายการนะครับ ขอสัมภาษณ์เลยนะครับ
เหนื่อยไหมครับปีนี้ก่อนจะครองแชมป์โลกได้อีกสมัย

เหนื่อยสิครับวันแรกก็เกือบแพ้ไปหลายครั้งแล้วแถมวันที่ 2 ยังจะมาเจอเด็คที่ตัวเองทำไจไว้แล้วว่าจะแพ้อีก
อ้อครับ คือพวกเด็คลูปนั่นเอง  ดูจากเด็คแล้ว เป็นเด็คที่เน้นตั้งเกม แต่กลับไม่ใส่ตัวโดด และมิสติก 40 กว่าใบ ทำอย่างไรให้ของขึ้นชัวร์ ๆ และมีแทคติกอย่างไร ทำให้ตั้งเกมได้อยู่
ส่วนไหญ่จะตั้งเกมด้วย seal ก่อนถึงได้ไส่ salimmaไป4ไบไงครับ  แล้วก็อันดีน 4 ส่วนมิสติก40ใบ ผมว่าท่าคิดเปนเปอเซ็นแล้ว  ผมว่ามานแน่นกว่าเดิมอีกนะครับเพราะมี Fallen spell และ kuku ก็ถือว่าเปงไบทำลายอีกเหมือนกานและยังมีนางโจรคอยรีดมิสติกตัวเองอีกเวลาโม่โดน kuku ก็เร่ง dark soul  อีก  ท่าเจอหอกก็ทำลายพระอินได้อีกส่วนท่าโดนตีตายจนหมดสนามก็ไช้นางโจรดูดการ์ดแล้วโหม่งตายเอง  ก็อาจจะทำไห้พลิกเกมได้อีกหนะครับ
อืม ลึกซึ้งมากครับ และก็ถ้าจะว่าไปแล้ว การใส่ No skill มาเนี่ย เพื่อ มาเจอเด็คคล้าย ๆ กันใช่หรือไม่
ที่ใส่เพราะว่าเด็คเด๋วนี้ส่วนใหญ่ไช้สกิลครับ  และผมก็ไส่มาตั้งแต่ GT2 ละหนะครับ
นอกจากเด็คลูปแล้ว กลัวจะเจอเด็คไหนอีกรึเปล่า
เด็คมาตินคราบ  เพราะผมตั้งเกมช้ากว่า at ของมัน แต่ก็เจอวันแรกไปก่อนโดนนำไป1-0 เหลือ 15 นาทีกว่าจะพลิกกลับมาได้ก็แทบตาย
อืม ยังสามารถพลิกมาชนะได้อีก แล้วหลังจากงานนี้ ตั้งใจจะทำอะไรต่อไปกับการ์ดครับ เล่นต่อเลย หรือพักสักระยะ
ก็ปรกติก็ไม่ค่อยได้เล่นอยู่ละนะครับเพราะผมเปงทหารจะเล่นต้องแอบหนีออกมาเล่นนอกค่ายประมานอาทิดละ2ครั้งและต้องเปงวันทำมะดาด้วยเลยไม่ได้แข่งกับเขาเลย  โปรโมก็ไม่รู้จักด้วยเพราะไม่เคยได้
คิดรึยังว่าเอาเงินรางวัลไปทำไรดี
ส่วนหนึ่งก็ต้องไห้แฟนนะครับเพราะมีแฟนแล้ว ส่วนนึงก็เก็บไว้เผื่อมีการ์ดออกไหม่มาจะได้ตามทันเพราะผมไม่มีเวลาไปหาการ์ดเหมือนเมื่อก่อนเลยต้องซื้อเอาหนะครับ
เป็นแฟมีลี่แมนมากเลยครับ ถ้าเป็นผมแบบนั้นเขาเรียกว่าโดนริบครับ
555555
มาซีเรียสต่อดีกว่า การที่คุณไปเป็นทหารแบบนี้ ถามว่ามีข้อปฏิบัติใดในกรมทหาร ที่นำมาใช้ในการเล่นการ์ดและเกิดประโยชน์บ้าง
ไม่มีเลยนะครับเพราะมานไม่เกี่ยวกานเลย
ครับ ที่ถามนี่เพราะ มีเด็กรุ่นใหม่ ที่อยากเก่งบ้าง เกรงว่าจะไปเกณท์ทหารกันหมดน่ะครับ
ไม่เกี่ยวครับ ไม่ต้องเป็นทหารก็เก่งได้ครับ 55
 มีเพื่อนทหารของคุณสักกี่คนที่รู้ว่าคุณเป็นแชมปโลก Smn และเขาเข้าใจในส่งที่คุณอธิบายมากน้อยแค่ไหน
ก็มีพอรู้บ้างหนะครับแต่พวกเขาไม่เข้าไจไนสิ่งที่เราอธิบายหรอกครับ
คำถามสุดท้ายแล้วครับ ปีหน้าตั้งใจจะทำแฮรททริกรึเปล่าครับ คือ คว้า สาม แชมป์ไปเลย
ทุกคนที่แข่งคงมีความหวังว่าอยากเป็นแชมป์หมดหละครับรวมถึงตัวผมด้วย  แต่ผมคงจะไม่ตั้งความหวังไว้มากหรอกครับ ก็เหมือนปีนี้แหละครับเพราะมานคงเปนไปยากอยู่แล้ว  เพราะเด๋วนี้คนที่เล่นการ์ดทุกคนก็เก่งเก่งกันทั้งนั้นเลย
คงไม่รบกวนคุณกุ๊กแล้วครับ เอาไว้โอกาสหน้าเรามาคุยกันต่อนะครับ
ครับผม สวัสดีครับคุณสรยุทธ

อ่า ครับ จบไปกับการสัมภาษณ์คุณกุ๊กนะครับ ก็คงจะได้ข้อคิดกันไปบ้างนะครับ ทั้งแนวทางของเด็ค และการคิดในแบบของนายกุ๊ก คราวนี้มาพูดถึง มุมมองอื่น ๆ กันบ้างครับ เพื่อเราจะได้เข้าถึงแชมป์โลกของเราปีนี้กันอีกหน่อย

มุมมองของกุ๊กใน ฐานะจัดจ์ต่างจังหวัด
      ตอนเค้ามาเล่นในจังหวัดใหม่ๆ คิดว่าดีมากที่ได้คนเก่งแบบนี้มา เพราะช่วยกระตุ้นเด็กในจังหวัดได้หลายคน และก็เค้าก็ไม่ใช้คนเล่นที่เด็กอย่างที่คิดไว้ตอนแรก ก็เล่นได้อย่างสมแชมป์ มีความเป็นมืออาชีพสูงมาก  และสมาธิในการเล่นก็จัดว่าดีมากด้วย ตอนที่เห็นกุ๊กเล่นแรกๆ นั้นเค้าจัดชุดMysticได้ไม่เหมือนกับที่คนส่วนใหญ่(ในจังหวัด)เล่นกัน การมาของเค้าช่วยพัฒนาการจัดเด็คของคนในจังหวัดมาก
      จุดที่ถือว่าเป็นจุดแข็งของกุ๊กนอกจากสมาธิและความเป็นมืออาชีพแล้ว ยังมีอีก2จุด คือ เป็นคนที่มีทักษะการใช้การ์ดที่สูงมากเวลาเล่นกันสังเกตว่าเค้าจะพลิกแพลงการ์ดในเด็คมาเล่นได้หลายๆ แบบ และด้วยประสบการณ์ที่สูงทำให้การอ่านเกมทำได้เด็ดขาดมาก เมื่อ2จุดนี้รวมกันทำให้เค้าสามารถแก้เกมได้ดีมากโดยใช้เพียงการ์ดในเด็คที่ตนเองมีอยู่เท่านั้น
      ในเรื่องทั่วไปเค้าจัดว่าเป็นคนที่น่าคบหา เข้ากับคนอื่นได้ง่ายไม่เพียงเรื่องการ์ดเรื่องอื่นๆ ก็ยังคุยได้ครับ แต่ก็ยังติดที่เค้าออกค่ายมาไม่ได้บ่อยนิละ เลยทำให้ไม่ค่อยได้เจอกับใครซักเท่าไร รวมทั้งผมด้วย

ครับนี่ก็คืออีกหนึ่งเสียงของ คนคุมกฎที่เรา ๆ ท่าน ๆ ทราบกันดีก็คือจัดจ์นั่นเอง และเป็นจัดจ์ต่างจังหวัดด้วย  เพราะเขาจะเห็นและได้รับรู้ในพฤติกรรมของ กุ๊กได้ละเอียด นั่นก็เหมือนเป็นเส้นทางเดินของคนคนหนึ่งที่ความพยายามและพรสวรรค์ทำให้เข้าเป็นที่หนึ่งเหนือผู้อื่นได้ อย่างไรก็ดี ตอนนี้เราก็ต้องยอมรับว่า กุ๊ก คือ นับเบอร์วัน ของการ์ดเกม ซัมมอนเนอร์ แต่จะว่าไปแล้ว นับเบอร์วันที่โด่งดังอีกคนไม่แพ้กุ๊กเลยก็คือ นายศรี  ผู้เข้าแข่งนัดชิงชนะเลิศ และได้รางวัลที่ 2 มาโดยเด็คลูปที่เลื่องลือไปทั่วแคว้นแดนไพร

ผมเกลียดความอยุติธรรม ในเมื่อคนทั่วไปมองไม่เห็นความอยุติธรรม ผมนี่ละจะทำให้คนเห็นความอยุติธรรมเอง

คำพูดของศรีอันนี้ ช่างเป็นสิ่งที่บอกอะไรกับเราได้หลายอย่าง
            เราจะเปรียบเปรยกันแบบง่าย ๆ เวลาคน ๆ นึงถามว่า เด็คลูปเป็นแบบไหนนะ ถ้าเราเคยเจอมา เราก็จะบอกว่ามันอย่างนั้นมันอย่างนี้ แต่พนันได้เลยว่า ร้อย ๆ ทั้ง ร้อยไม่เข้าใจนำคำอธิบายนั้น ถ้าไม่ประสพกับตนเอง
เปรียบดั่งคำที่ศรีว่า ในเมื่อทุกคนมองไม่เห็น ผมจะทำให้เห็น
เพราะว่าฟังอย่างเดียวมันไม่เห็นงัย เลยต้องเจอ ไม่จำเป็นว่าคุณต้องเจอกับศรี แต่เท่าที่ดูหลังจากงานใหญ่ ก็มีมนุษย์หลายคน ถอดแบบเด็คศรีมาเล่น เท่ากับว่าคนส่วนใหญ่ก็จะได้พบเห็นเด็คลูป ที่ 1 turn แพ้กันทั่วไปในระยะหนึ่ง

ศรีไม่ชอบความอยุติธรรม อนึ่ง เมื่อเวลาเจอลูป เรามักบอกกับตนเองเสมอว่า เด็คนี้มันไม่ยุติธรรม มันโกงนะ มันไม่เสมอภาคกัน  ถูกต้อง ทุกคนยอมรับในความไม่ยุติธรรมของเด็คลูป รวมถึงคนต้นคิดเด็คนี้ด้วยก็คือ ศรีนั่นเอง แต่ถามว่าแล้วคุณจะเอามาเล่นทำไม่ในเมื่อคุณก็เห็นว่ามันโกง และคุณเกลียดการ์ดโกง ศรีบอกกับเราว่า ผมจะทำให้เห็นเองว่า การ์ดในเด็คเนี่ยมันไม่ยุติธรรม
ถ้าเป็นคนปรกติมอง ก็หาว่า หมอนี่มันเข้าขั้นไม่ปรกติ แต่สิ่งที่ศรีกำลังจะทำก็คือ ทำให้ความอยุติธรรมมันหมดไป
และถามว่าถึงเวลานี้เขาทำสำเร็จไหม เราต้องยอมรับว่า เขาทำสำเร็จ ศรีเรนเจอร์เอาชนะความอยุติธรรมได้แล้ว
อยากให้ทุกคนที่อ่านเข้าใจในสิ่งที่ผมจะสื่อ แม้มันอาจจะเข้าใจอยากอยู่

ผมขอเปรียบเปรยเป็นแบบนิทานนะ
ศรี มองเห็นไวรัสตัวหนึ่ง ไวรัสตัวนี้น่ากลัวมาก ศรีพยายามบอกทุกคนว่า มันอันตรายนะ ฆ่ามันให้หมดไปเถอะ
คณะแพทย์บอกว่า เราสามารถระงับให้มันเหลือน้อยได้ แล้วความอันตรายจะหมดไป ศรี นายใจเย็น ๆ เถอะ
ศรี ย้อนกลับ เหลือ นิดเดียวมันก็ยังอันตรายอยู่
คณะแพทย์ เมินเฉย และบอกว่า คนทั่วไปสามารถแก้ไขได้
ศรี ไม่รู้จะทำอย่างไร เลย ฉีดไวรัสเข้าเส้นโลหิตตนเอง แล้ว ศรีก็เปลี่ยนไป
จนถึงวันแสดงผลของไวรัส มีประชาชนมากมายรอดูการแสดงผลนั้นอยู่
คณะแพทย์ พยายามลุ้นในใจไม่ให้ความอันตรายของไวรัสนั้น เป็นจริงอย่างที่ศรีบอก เท่ากับว่า สิ่งที่คณะแพทย์ลงความเห็นกันในที่ประชุมนั้น เป็นเท็จ
ความอันตรายนั้น ไม่สำเร็จ ..... (คณะแพทย์ยิ้มในใจ)
แต่ผลที่ได้คือผู้คนส่วนใหญ่รับรู้ความอันตรายนั้น
คณะแพทย์เมินเฉยต่อ เสียงประชาชนอันล้นหลามไม่ได้ คณะแพทย์ จึงประกาศแบน ... เอ้ย ... จึงใช้วัคซีนขั้นเด็ดขาด ทำลายไวรัสนั้น และสายพันธ์ใกล้เคียง ก็โดนหางเลขไปด้วย

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
Banned list
Angel of Gloden Cloud

[ เหตุผล: การ banned การ์ดใบนี้เนื่องจากผ่านการพิจารณาจากทางบริษัท - Magna Judge - Rule Team แล้วว่าเป็นการ์ดที่สามารถ ทำให้เกิดcomboที่รุนแรงจนสามารถปิดเกมได้ในทันทีได้อย่างรวดเร็ว และสมบูรณ์แบบจนเกินไป ทั้งยังไม่มีวิธีแก้ไขที่สามารถปฏิบัติได้อย่างแน่นอน อีกทั้งยังนำมาซึ่งการทำให้SMNมีความน่าเบื่อ และไม่สนุกในการแข่งขัน หรือการเล่นก็ตาม]

Gloria
[ เหตุผล: การ banned การ์ดใบนี้เนื่องจากผ่านการพิจารณาจากทางบริษัท - Magna Judge - Rule Team แล้วว่าเป็นการ์ดที่สามารถ ทำให้เกิดcomboที่รุนแรงจนสามารถปิดเกมได้ในทันทีได้อย่างรวดเร็ว และสมบูรณ์แบบจนเกินไป ทั้งยังไม่มีวิธีแก้ไขที่สามารถปฏิบัติได้อย่างแน่นอน อีกทั้งยังนำมาซึ่งการทำให้SMNมีความน่าเบื่อ และไม่สนุกในการแข่งขัน หรือการเล่นก็ตาม]

ผมว่ามันอ่านยากนะเปลี่ยนเป็น
Banned list
Angel of Gloden Cloud

[ เหตุผล:ศรี]

Gloria
[ เหตุผล:ศรี]

เสียงจากจัดจ์กลุ่มหนึ่ง ที่อยู่ในวันงานนั้น
      สิ่งที่ศรีทำสำเร็จนั้นคนส่วนใหญ่ได้ประจักกันไปมากแล้ว นับว่าเป็นผู้เล่นที่ประสบความสำเร็จได้ทั้งการเล่นและการรักษาอุดมการณ์ของตนเองจริงๆ

หลังจากที่ผมมองและเข้าใจว่า โลก Smn นี่ มันก็มี ลูป แบบการ์ดอื่น ๆ ได้เช่นกัน สรุยทธ เลยรวบรวมทีมงานกลุ่มหนึ่ง จัดตั้งองค์กรลับ เพื่อ ลูป ขึ้นมา ผลจากการทดลองหลังจากใบสำคัญโดนแบนแล้ว ก็สรุปได้ว่า วัน เทิร์น คิล ยังสามารถเกิดขึ้นได้อีก ซึ่ง อันนี้เราทำกันขึ้นมาได้แล้วจริง ซึ่งคนหัวหน้างานไม่ใช่ผม เพราะผมหัวสมองไม่หยักมาก แต่เป็นคุณสมคิด 1 ในทีมงานของเรา หลังจากเขาทดลองเสร็จแล้ว เขาบอกว่า อยากคุยกับศรีมาก ถ้าศรีได้อ่านข้อความนี้ ก็ขอให้ลองติดต่อไปดู เพื่อจะช่วยเสริมอะไรกันได้บ้าง 098850704 ขอสายคุณ สมคิด  

เอาล่ะครับ เรามาดูทิศทางความเป็นไปของ Smn ในอนาคต หลังจากการ แบน และรีสติกประกาศใช้กันบ้างดีกว่า คราวนี้ต้องฝากไปทางทีมงานข่าวพิเศษของเรา คุณ เอกราช เก่งทุกทิศทุกทาง แล้วกันนะครับ
ทิศทางของเด็คหลังประกาศแบนและรีสติกล่าสุด

รานงานโดย เอกราช เก่งทุกทิศทุกทาง    
       ก็คงเป็นที่สมหวังของคนหลายๆ คนต่อการประกาศแบนและรีสติกอย่างรวดเร็วของรูลทีม ถึงการจากไปอย่างถาวรของ AOG การจำกัดจำนวนgene และ thesaria  รวมถึงการแบนการ์ดที่ไม่ค่อยมีคนใช้กันมากนักบางคนยังไม่รู้จักเลยด้วยซํ้าคือ Gloria

หลังการแบนและรีสติกนี้ส่งผลต่อการเล่นและการแข่งของผู้เล่นมากน้อยแค่ไหน ก็คงคิดว่าอาจจะไม่มากสำหรับบางคนแต่บางคนนั้นก็ส่งผลมากพอสมควรโดยเฉพาะคนที่เคยเล่นอยู่แล้วก็ต้องเปลี่ยนไปเล่นเด็คอื่นหรือแก้ไขเด็คตัวเองต่อไป ทำให้เด็คเมต้าเกมค่อยๆ เปลี่ยนไปทีละนิดๆ ช่วงนี้ ถือได้ว่าเป็นหลังแข่งใหญ่ทำให้เห็นใครหลายๆคนจัดเด็คตามสบายอารมณ์มาเล่นและมาแข่งเยอะมากขึ้น รวมถึงเป็นช่วงอิ่มตัวของชุด NeoEx แล้วด้วย

เด็คที่คงเริ่มกลับมาเห็นคงจะเป็นเด็คที่ออกมาช่วงของ  NeoEx  และถึงGt  ทั้งหมดก็ดูแล้วทำให้เกมมีสีสรรค์ขึ้นมากครับ  การรีสติก gene และ thesaria ก็ทำให้ Comboที่ดูแล้วแรงที่สุดในชุดเล่นได้ยากขึ้นครับ รวมถึงการแก้Comboนี้ก็ทำได้ง่ายขึ้นด้วย ทำให้คนอาจให้ความสนใจน้อยลงและความรุนแรงก็คงน้อยลงตามไปด้วย

เรื่องที่ดูแล้วถูกใจมหาชนมากที่สุดคงเป็นการแบน AOG จริงๆ ซักทีและ Gloria  ถ้าจะถามว่า Loop ขาด AOG ไปจะยังเล่นได้ไหม ตอบตามตรงว่ายังเล่นได้ครับ เพียงแค่เปลี่ยนไปเล่นวิธีชนะอื่นๆ เช่น คราวสฟิง+ผึ้งนํ้า ฯลฯ แต่ด้วยโครงสร้างและวิธีเดินเกมหลักๆ นั้นดีอยู่แล้ว ทำให้เด็คนี้ยังสามารถจบได้ในTurnเดียว หรือยังคงเล่านิทานได้อยู่ครับ แต่สิ่งที่ต้องเปลี่ยนตัวเปิดไปนั้นละ ที่ทำให้วิธีชนะนั้นถูกแก้ได้ง่ายขึ้นด้วย เพราะการ์ดที่ใช้แก้ก็จะเป็นการ์ดทั่วไปรวมถึงSealที่แก้เด็คพวกนี้ได้อยู่แล้ว ถึงอย่างไรก็ตามเด็คพวกนี้ถ้าเจอแล้วไม่มีวิธีแก้คุณก็ยังแพ้มันได้ใน  Turn เดียวอยู่ดีครับ
      คิดว่าเมต้าเกมและกระแสเด็คหลังจากนี้คงจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปมากนะครับ คงจะพบได้หลายๆ แบบ เช่น มาตินและคู่หูสารพัดแบบ Sin ทุกประเภท หนุมานทุกแบบ วานาอัน  พลีคอนทั้งหลาย ฯลฯ  จนกระทั่ง SMN ชุดใหม่ออกมาถึงตอนนั้นคงจะมีเด็คใหม่ๆ เกิดขึ้นมาเยอะมากและเกิดกระแสหลายๆ อย่างแน่ๆ เมื่อถึงเวลานั้นเรามีวิเคราะห์กันอีกทีละกันครับ

มาถึงงาน Cosplay บ้างครับ เท่าที่เห็นวันนั้น ก็จะมีอลังการอยู่ 3 คน ก็คือ ซินแสง ซินลม และ Muirgheal        

เอาล่ะครับ เบื้องหน้าเราคงไม่ว่ากันมากว่าใครหนึ่งใครสอง เพราะ ท่านผู้ชมก็ทราบกันดีอยู่แล้ว ผมคงจะมาเจาะเบื้องหลังกันบ้าง เพราะทีมงานสรยุทธ ชอบเข้าข้างหลังครับ(อย่าคิดลึกนะครับ) เบื้องหน้าคนอื่นเขาทำกันหมดแล้ว เราเลยต้องหาช่องทางทำมาหากินของเราต่อไป เรื่องสวย ๆ งาม ๆ แบบนี้ เราต้องยกหน้าที่ให้คุณ สอยสวรรค์ ขยันยิง ของเรา เพื่อรายงาน พิเศษ ในวันงานเทศกาลผ่านมา ช่ะ แค่ปีกว่า ๆ ช่ะ ไม่น่าลืมกัน (พอแล้ว ออกหมอลำแล้วนะเนี่ย)

รายการบันเทิง Cosplay Gt 5

รายงานโดย คุณ สอยสววรค์ ขยันยิง

สวัสดีค่ะ ท่านผู้ชม ดู ๆ แล้ว การลงทุนการทำคอสเพลย์ในปีนี้นั้น เป็นวงการแคบ ๆ มากเลยนะคะ ในยุคสมัยปัจจุบันนี้ เพราะ ที่สืบทราบดู ก็เป็นกลุ่ม 12 นางฟ้าน่ะค่ะ คือเขาเรียกตนเองกันแบบนั้นน่ะคะ อันนี้ดิฉันก็ไม่รู้ว่านางฟ้าจำแลงรึเปล่าน่ะค่ะ บาง คนก็ล่ำกันซะอย่างน้าน .... อุ๊ย เดี๊ยวจะว่า สอยสวรรค์ชอบกระแนะกระแหน เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ

ก็เล่นปีนี้ฟาดเรียบ ทุกตำแหน่งเลย ทั้ง 1 2 3 แบบนี้ ได้เงินโดยรวม ก็ หลายหมื่น พอตัวนะคะ ได้ข่าว ว่าเอาเงินรางวัลมารวมหารกันด้วย แหม เนียนจริง ๆ ค่ะ ไปสืบทราบดูก็เห็นว่าลงทุนไม่กี่พันนะคะ แบบนี้คงจะเรียกว่า รับทรัพย์กันเป็นกอบเป็นกำเชียว น่าเสียดายแทนว่าจะส่งคุณ สรยุทธ เป็น บันยิป ไปซะหน่อย แต่ดิฉันหาสกอตเทปสีน้ำเงินไม่ทันน่ะค่ะ เลยพลาดตำแหน่งสำคัญ ๆ ไป

ก็คงจะต้องดีใจด้วยนะคะ ก็แหมทั้งเก่งทั้งสวยแบบนั้นจะไม่ให้อิจฉาได้งัย มาถึงเรื่องฮา ๆ บ้างค่ะ ก็คือ กินรี ที่ได้ที่ 4 น่ะ น่าสงสารมากเลย เพราะถุงเสื่อผ้าที่วางไว้ใต้โต๊ะ ดันโดนเด็กมือดี เอากล่องข้าวหมูแดง เทใส่ไปหลายกล่อง แหม ทั้งซอส ทั้ง นำปลาให้คลุ้งเลย อันนี้จะโทษใครไม่ได้นะคะ เพราะตอนไปรำบูชายันอยู่บนเวที ก็ดันไม่เก็บถุงเสื้อผ้าให้ ดี เลยต้อง แต่งชุดกินรีกลับบ้านไปจ้อยเลยค่ะ.... อูย ดิฉันเห็นแล้วข้ามขำ ;D เอ้ย ... สงสารน่ะค่ะ :-[

สรยุทธ // พอได้แล้ว... นี่คุณผมให้มาพูดถึงงานคอสเพลย์นะครับ คุณสอยสวรรค์ ไม่ใช่มานินทาไฟแลบ อย่างกับซ้อเจ็ดแบบนี้ เฮ้อ งานแรกก็เล่นผมซะเกร็งกลัวโดนเซนเซอร์เลยนะครับ พอ ๆ ผมสรุปเองดีกว่า
            ก็คืออยากให้ปีหน้า หรืองานต่อ ๆ ไป อยากให้เพลเยอร์ก็ดี หรือ คนในวงการก็ดี ร่วมกันคิด ร่วมกันแต่ง คอสเพลย์ให้เยอะ ๆ กว่านี้หน่อย เพราะว่าของรางวัลก็เยอะน่าดูชมเลยครับ ผมว่าบริษัทก็คงจะเล็งเห็นถึงความตั้งใจตรงนี้ จึงให้ของรางวัลมากมาย แบบคุ้มเกินคุ้ม เพราะฉนั้น คราวหน้า รวมกันเถอะครับ งานจะได้มีสีสรรค์มากมายกว่านี้เป็นแน่ ผมก็เกือบจะเป็นบันยิป อยู่แล้วเชียว ถ้าคุณ สอยสวรรค์ หาผ้าเทปสีน้ำเงินได้ทัน นี่กะจะมัดผมทั้งตัวเลยสินะ :P

เอาล่ะครับเรื่องต่าง ๆ ผ่านเลยไป ทั้งความสุข สนุก เศร้า ก็ขอให้ทุกคนเก็บไว้เป็นประสบการณ์ สรยุทและทีมงานตั้งใจสร้างสรรค์มุมมองและแง่คิดแบบใหม่  ตีแผ่กันมากขึ้นทุกที ๆ ก็ไม่รู้ว่าจะถูกใจหรือไม่ถูกใจกันอันนี้เราไม่ว่าครับ สิทธิส่วนบุคคล ถ้าชอบก็ติดตามกันต่อไป ผมรับรองว่าจะทำผลงานตรงนี้ให้ดีจนกว่าจะหมดไฟ แม้จะไม่ได้สิ่งใดตอบแทนก็ตาม

วิเคราะห์ข่าวประจำเดือน เมษายนนี้ลากันไปก่อน
 สรุยทธรายงาน
6 พฤษภาคม 2548

ปล2. ขอขอบคุณ
1.คุณ Rattikarn มาแสดง เป็น จัดจ์ และ คุณ เอกราช เก่งทุกทิศทุกทาง
2.คุณ ลัดาวัลย์ นักเล่นการ์ดเพศหญิง ที่มาแสดงเป็น คุณ สอยสวรรค์ ขยันยิง
3.คุณ แก้ว ที่ เป็นกินรี วันนั้น เป็นทีมงานเราเอง ก็เลยหยอกล้อกินนิดหน่อย (มาประจานกันมากกว่า )
4.คุณ กุ๊ก และ ศรี ที่ร่วมพูดคุยกับเรา
และที่สำคัญ ขอบคุณทุกคนที่ติดตาม อ่าน พบ กันสิ้นเดือนนี้ครับ

« Last Edit: May 06, 2005, 08:38:45 PM by สรยุทธ » Logged

ศรี
Member

Email
« Reply #1 on: May 06, 2005, 09:31:00 PM »

ข้อแนะนำ สำหรับองค์การลับ เพื่อ ลูป
- เด็คเล่านิทาน ยังคงเล่นได้ โดยเปลี่ยนวิธีการปิดเกม มาใช้คราวน์สฟิงส์แทน
- เด็คเล่านิทาน ยังคงสามารถปิดเกมได้แบบเด็ดขาดสุดๆ ถ้าหากใส่ของสำหรับอุดช่องโหว่ มากเพียงพอ  แต่ของสำหรับอุดช่องโหว่เหล่านั้น ไม่มีประโยชน์ใดๆ ในการเริ่มเกม
- ตอนนี้ ผมขี้เกียจขุดเด็คเล่านิทานมาเล่น เพราะขี้เกียจอุดช่องโหว่ในการปิดเกมด้วยคราวน์สฟิงส์ (ทั้งที่เมื่อก่อน ก็เล่นโดยใช้คราวน์สฟิงส์)
- ผมจะกลับมาเล่นเด็คลูปอีกครั้ง เมื่อผมค้นพบลูปใหม่ ที่ใช้แค่ อบิลิตี้ come in to play กับ มิสติกการ์ด เท่านั้น เพราะมีช่องโหว่น้อยกว่าการปิดเกม ที่ต้องสั่งการซีล
- กลอเรียถูกแบน ทำให้เด็คลูป เล่นยากขึ้น เพราะกลอเรียมีประโยชน์อย่างมาก ในการเริ่มเกม  มีประโยชน์อย่างไรนะหรือ มันช่วยให้ยกแมวขึ้นมือได้ 3 ตัว ทำให้มีโอกาสขุดมิสติกได้อีกถึง 3 ครั้ง นับว่ามีประโยชน์มากๆ
- ความแข็งแกร่งของเด็คลูป อยู่ที่ "การเริ่มเกม" 70%  "การปิดเกม" มีส่วนแค่ 30% เท่านั้น
- ถึงแม้ไม่มีแชแมนออฟรูน หรือนางฟ้าเมฆทอง+วิษณุ ผมก็ค้นพบวิธีที่จะนำกลอเรียกลับมาใช้ใหม่ได้ วิธีนี้ เป็นวิธีที่อาศัยความเข้าใจเรื่องกฎในระดับที่ลึกมากๆ ด้วยเหตุนี้ กลอเรียจึงถูกแบน
- คนที่จะเล่นเด็คเล่านิทานได้ดีเท่าผม จะต้องซ้อมเล่นคนเดียว นับพันครั้ง ซ้อมโดยการสู้กับมนุษย์จริงๆ นับร้อยครั้ง และต้องซ้อมสู้กับ เด็ค จีน - เทซาเรีย นับสิบครั้ง และถ้าจะให้เล่นดีกว่าผม ต้องฝึกสมาธิให้มากๆด้วย
- สิ่งที่ผมคิดว่ามันอยุติธรรม คือการ์ดบางใบในเด็คลูป ไม่ใช่ตัวเด็คทั้งเด็ค
« Last Edit: May 09, 2005, 09:29:52 AM by ศรี » Logged

S_A_Y
Member

Email
« Reply #2 on: May 06, 2005, 10:23:02 PM »

น่าน้อยใจตรงที่ไม่มีเนื้อหาพาดพิงถึงซุ้มเกม หรือการแข่ง Quest Master และ Mage Battle แม้แต่นิดเดียว T-T

เป็นกระทู้ที่รวบรวมเก็บตก GT5 ได้ดีที่สุดแล้วครับ รู้สึกจะมีทีมงานที่ดีๆ ช่วยสร้างสรรค์งานดีๆ ให้พวกเราได้อ่านเจาะลึกกันมากขึ้นครับ  :)

Golden Fur Griffin
Member

« Reply #3 on: May 06, 2005, 11:39:31 PM »

เอ๋ คุณกุ๊กเป็นจัดจ์ด้วยหรอ? จัดจ์ลงแข่งได้หรอ?

GT หน้าต้องไปซะมั่งแล้ววว ;)

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #4 on: May 06, 2005, 11:56:11 PM »

เอ๋ คุณกุ๊กเป็นจัดจ์ด้วยหรอ? จัดจ์ลงแข่งได้หรอ?

GT หน้าต้องไปซะมั่งแล้ววว ;)

อ่านดีๆ พี่กุ๊กไม่ใช้จัดจ์ครับ  :)

The Guardian of Elements
Member

« Reply #5 on: May 07, 2005, 12:27:46 AM »

เย้ๆๆ รอมานาน ได้อ่านยาวๆแบบนี้แล้วคุ้มค่าแก่การรอ ;D

ปล.ขอบคุณมากครับคุณสรยุทธที่ได้ทำบทความดีๆมาให้พวกเราได้อ่าน ;)

cmt
Member

« Reply #6 on: May 07, 2005, 12:40:59 AM »

อ่านแล้วรุ้สึกชอบในตัวพี่ศรีนะครับ เป็นนักเล่นการ์ดที่ว่ามีคุณสมบัติที่ดีมากๆเลยทีเดียว โดยเฉพาะเรื่องการมองการ์ด

group_doll
Member

« Reply #7 on: May 07, 2005, 12:44:32 AM »

อ่านแล้วขนลุกเลยอะ

พี่ศรีสุดยอด ;D

๐ Moggi ( SD Lover ) !!
Member

Email
« Reply #8 on: May 07, 2005, 01:15:27 AM »

วิเคราะห์แบบตัวจริงอายเลยอะ
ปล.สุดยอดดี!!

NoXMagiS
Member

« Reply #9 on: May 07, 2005, 02:21:03 AM »

โย่ คุณสอ มาบ่นเอ้ย มาวิเคราะห์มาให้เรียบร้อยอีกแล้ว ณ บอร์ดแห่งนี้นี่เอง

ประทับใจข่าวที่คุณสอทำมามากเลยครับ แต่ T-T ไม่มีการเริ่มต้นของการแสดง CM ที่สวยสดงดงามเลย (ตงไหนหว่า)

ปีนี้คอสแค่ 6 คนเอง น้อยจัง

Marture, my heart will stay with ASSUMPTION forever....
Member

Email
« Reply #10 on: May 07, 2005, 02:45:49 AM »

ผมพูดได้เต็มปากว่า พี่สอไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย

Underground Dog
Member

« Reply #11 on: May 07, 2005, 03:25:59 AM »

ให้ข่าวอย่างนี้มาเรื่อยเน้อ ชอบอ่าน

มรดก
Member

« Reply #12 on: May 07, 2005, 07:00:40 AM »

ได้ลงหนังสือด้วย .... อิจฉาคนดัง...!!!

ทำยังไงถึงจะได้เป็นข่าวมั้งอ่ะ คุณสอ..... ???

หรือว่าปีหน้าจะต้องไปแต่งเปงกระเทยหว่า---จะได้ลงหนังสือ....

ศรี
Member

Email
« Reply #13 on: May 07, 2005, 08:12:16 AM »

ได้ลงหนังสือด้วย .... อิจฉาคนดัง...!!!

ทำยังไงถึงจะได้เป็นข่าวมั้งอ่ะ คุณสอ..... ???

หรือว่าปีหน้าจะต้องไปแต่งเปงกระเทยหว่า---จะได้ลงหนังสือ....

ก็งานแข่งใหญ่ปีหน้า ลองไปแต่งคอสเพลย์เป็นตัวอะไรที่มันหลุดโลกสุดๆสิ รับรองได้เป็นข่าวแน่
« Last Edit: May 07, 2005, 08:14:59 AM by ศรี » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #14 on: May 07, 2005, 08:15:13 AM »

มาเป็นข่าวกับเค้าซิ เดี๋ยวได้ลง Wiser (ฮา)

Nutz,The Fors@ken_Wiz@Rd
Member

Email
« Reply #15 on: May 07, 2005, 02:17:35 PM »

มาเป็นข่าวกับเค้าซิ เดี๋ยวได้ลง Wiser (ฮา)
ได้ลงวายเซ่อร์มากกว่ามั้ง-"-

Member

Email
« Reply #16 on: May 07, 2005, 02:38:41 PM »

เอาเลย ดก  ;D

Kenny
Member

Email
« Reply #17 on: May 08, 2005, 12:25:31 AM »

อืมอ่านแล้วสนุกดี
หยั่งงี้ Text เยอะยังไงก็คงอ่านจนจบ

ดีครับ ชอบๆ

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #18 on: May 08, 2005, 12:44:22 AM »

ก็งานแข่งใหญ่ปีหน้า ลองไปแต่งคอสเพลย์เป็นตัวอะไรที่มันหลุดโลกสุดๆสิ รับรองได้เป็นข่าวแน่

แน่เจง เอาคิวปิด-ไซคีเด่ะ ;D

ปล. หาคนสวยๆด้วยนะ :-*

ปลล.ล้อเล่น :P

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #19 on: May 08, 2005, 01:42:35 AM »

บอกตามตรงครับว่าเรื่องที่น่าติดตามมากสำหรับคุณสรยุทธและผมในตอนนี้นะเป็นเรื่องการแบน+รีสติกครับ

ที่น่าติดตาม คือ สังเกตเล่นๆว่า3-4ชุดหลังรวมทั้งโปรโมตัวหลังๆ ด้วย  มันออกมามีโดนแบนรีสติกทุกชุดเลยครับ - -"   ไม่รุ้ว่าชุดต่อไปจะมีอย่างงี้อีกหลายใบหรือปล่าว  ถ้ามีเรื่อยๆ ผมว่าคนแย่แน่ๆ การ์ดหามาซื้อโดนแบนซะงั้น

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #20 on: May 08, 2005, 01:45:38 AM »

คม ชัด ลึก

คุยคุ้ยข่าว

เรื่องเล่าเช้านี้

คมจริงๆนะเออ

คารวะมิรูวอร์ 1 จอก

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #21 on: May 09, 2005, 09:00:23 PM »

เอาเลยเห็นด้วย

ว่าแต่ตาลิง ไหนบอกว่าเลิกแล้วไง

-สามัญชน-
Member

« Reply #22 on: May 10, 2005, 12:47:58 AM »

หุๆ เจาะลึกดีจัง ชอบผลงาน คุณสอ มั่กๆ ;)

สกาโล่-บั้ง
Member

Email
« Reply #23 on: May 10, 2005, 09:22:07 PM »

แจ่มจิงๆอะ (เพิ่งเห็นว่ามีพาดหัวตัวไม้)
อยากให้พี่สอ เปนคนเขียนคอลั่มในไวเซ่อจางอะ

นอกจากจัดรายการทีวี... งิงิ

เป็น TV ทางอินเตอเน็ต
ไม่ต้องลงทุนมาก แค่มีกล้องดิจิต้อ
โปรแกรมก้อฟรี
ไม่ต้องทำเป็นรายการสดก้อได้
(ถ้าทำสด คนดูต้องใช้เน็ตhi speed)
ทำเป็นไฟล์ avi หรือ mpeg ให้โหลดมาดูทีหลังก้อดีงับ ^^

ส่วนเรื่องกิจกรรมของซีเอม อยากให้มีอีกอะ
ละคร - เหมือนทิ้งปม อะไรบางอย่างไว้... อาจมีภาคต่อ
MB - ชิงฟอย อยากให้มีอีกอะ อยากได้ฟอยกาดนางฟ้า *-*
เกมแฟนพันแท้ - ยากโคดๆ คราวหน้าต้องเลี้ยงกุมารทอง+พรายกระซิบซะแล้ว

อนึ่ง - พี่ลิง...ถ้าอยากเลิก... ต้องไปถ้ำกระบอกน๊างับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #24 on: May 11, 2005, 02:02:00 AM »

เอาเลยเห็นด้วย

ว่าแต่ตาลิง ไหนบอกว่าเลิกแล้วไง

ฉันพูดแบบไม่คิดอะไรไง ใสซื่อบริสุทะใจ ไม่เชื่อดูแววตาเค้าซิ  :sad1:

มรดก
Member

« Reply #25 on: May 14, 2005, 04:19:52 AM »

ตายดีกว่า.... .....

Member

Email
« Reply #26 on: May 14, 2005, 04:49:01 AM »

ตายดีกว่า.... .....

จริงๆแล้ว ดกเค้าเป็นคนขี้อายน่ะครับ  :) กร้ากกๆๆๆ...

NoXMagiS
Member

« Reply #27 on: May 14, 2005, 04:53:38 PM »

ดูแววตาพี่ลิงแล้วสยอง T-T รับไม่ได้

Golf,The_Seller
Member

Email
« Reply #28 on: May 17, 2005, 11:14:19 AM »

โย่ คุณสอ มาบ่นเอ้ย มาวิเคราะห์มาให้เรียบร้อยอีกแล้ว ณ บอร์ดแห่งนี้นี่เอง

ประทับใจข่าวที่คุณสอทำมามากเลยครับ แต่ T-T ไม่มีการเริ่มต้นของการแสดง CM ที่สวยสดงดงามเลย (ตงไหนหว่า)

ปีนี้คอสแค่ 6 คนเอง น้อยจัง
แหม คุณแบล็คเมจก็นะ ดูซะสิ วาลไครี่ น่ะแต่งซะอลังการงานว่าง เอ้ย ไม่ใช่ งานสร้างซะงั้น ครายเค้าจะไปกล้าประชันกับพวกเธอทั้งหลายล่ะ ขนาดผมยังต้องเปลี่ยนความคิดเลย ว่าแต่ว่า นอร์ริมอร์เนี่ย ล่ำเนอะ กล้ามท้องเป็นลูกๆ เชียว อื้ม ส่วนเรื่องที่ว่า ศรีบอกว่าจะให้เห็นว่าการ์ดพวกนี้มันโกง ใช่ปะ ผมเห็นด้วยนะ แต่ว่า การ์ดมันก็เป็นการ์ด มันจะไม่โกงหรอก ถ้าคนเราไม่ปรุงแต่งให้มันโกง สรุปคือ พฤติกรรมการเล่นการ์ดของแต่ละคนสามารถแสดงออกมาได้ทางเด๊กที่ตัวเองจัดมาเล่นอ่ะงับ ผมคิดว่าอย่างนี้นะ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: