Summoner Master Forum
October 08, 2024, 09:27:02 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่อง skill และ ability ของการ์ดบางใบ  (Read 1314 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: May 06, 2005, 06:19:53 PM »

ขอถามดังนี้เลยนะครับ

1. Nevaran, the Soul Wing Wyvern มีความสามารถเมื่อ growth แล้วก็คือ "สั่ง Nevaran โจมตี (Inf) (At Line) (Mp 5)  ไม่สามารถสั่ง Nevaran โจมตีขึ้นมือได้"

อยากถามดังนี้ครับ
1.1  ถ้าหากว่าเรา growth  Nevaran, the Soul Wing Wyvern แล้ว เราสามารถสั่ง Nevaran โจมตีได้แม้ว่าจะเป็น subturn โจมตีของฝ่ายตรงข้ามใช่หรือไม่

1.2  หากว่าคำตอบข้อ 1.1 คือใช่  ผมเข้าใจว่าถ้าหากว่าเรารอให้ฝ่ายตรงข้ามใช้ Mp จนหมดหรือเกือบหมด แล้วค่อยสั่ง Nevaran ที่ growth แล้วโจมตีแบบ ได้ โดยที่ฝ่ายตรงข้ามไม่เหลือ Mp ที่จะแก้  แต่ที่อยากจะถามก็คือ  สมมติว่าเล่นกัน Mp 8  แล้วพอเข้า subturn โจมตีของฝ่ายตรงข้าม เขาใช้ Mp ไปเพียงแค่ 1 หรือ 2 แล้วบอกผ่าน ... ทีนี้เราก็เลยถือโอกาสสั่ง Nevaran โจมตีแบบ ก่อนผ่าน (ประมาณว่าคล้าย ๆ กับ cool moon ก่อนผ่านนั่นแหละ) ทีนี้ก็เลยอยากถามว่า ฝ่ายตรงข้ามจะสามารถแก้ได้หรือไม่ ... คือบางคนบอกว่าแก้ได้เพราะมี Mp เหลือ  แต่บางคนก็บอกว่าแก้ไม่ได้เนื่องจากบอกผ่านแล้ว ถึงแม้จะมี Mp เหลือ ก็ไม่สามารถแก้ได้  ... ตกลงแบบไหนครับ  มี Mp เหลือแล้วบอกผ่าน โดนตีแบบ ตกลงแก้ได้หรือไม่ครับ?

2. Tribe มีความสามารถคือ "นำ Tribe ไปที่ At Line; Dancer 1 ใบ ป้องกันจากการโจมตีจนจบ subturn (Inf) (Df Line) (Mp 2)

เมื่อเราใช้ skill ของ Tribe แล้ว  Dancer ฝ่ายเรา 1 ใบป้องกันจากการโจมตีจนจบ subturn อยากถามดังนี้ครับ
2.1  Dancer ที่ป้องกันจากการโจมตีนั้นหมายความว่าฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถสั่ง seal ของเขาให้โจมตีมาที่ Dancer ตัวดังกล่าวได้ ใช่หรือไม่ครับ

2.2 Dancer ที่ป้องกันจากการโจมตีนั้น เราสามารถสั่งโจมตีเข้าไปได้ แม้ว่าจะสู้กันด้วย mystic card แล้วปรากฎว่า Dancer ของเราแพ้ แต่ Dancer ดังกล่าวก็ไม่ต้องตก shrine ก็เพราะตัวมันเองได้รับการป้องกันจากการโจมตี ซึ่งก็หมายถึงป้องกันจากการโจมตีสวนกลับด้วย ถึงแพ้ก็ไม่ตก shrine ... แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

รบกวนตอบด้วย ขอบคุณครับ  

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: May 06, 2005, 09:48:47 PM »

1.1 ใช่ครับ
1.2 Mp เหลือก็แก้ได้ครับ

2.1 สั่งโจมตีได้ครับ แต่จะไม่ตกเป็นเป้าทำให้ต้องหาเป้าหมายใหม่ที่เป็นไปได้ครับ
2.2 ไม่ใช่ครับ จะต้องเปลี่ยนไปโจมตีซีลอื่นที่สามารถเป็นเป้าหมายการโจมตีได้แทนครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: May 09, 2005, 05:35:00 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ยังสงสัยอีกเล็กน้อยสำหรับข้อ 2.2 น่ะครับ

คือข้อ 2.2 ผมหมายถึงว่าฝ่ายเราเป็นคนสั่ง Dancer ตัวที่ได้รับ skill ของ Tribe โจมตีใส่ฝ่ายตรงข้ามน่ะครับ (คือเราเป็นคนสั่งโจมตีเอง) ทีนี้เมื่อสู้กันด้วย mystic card แล้ว Dancer ที่เราสั่งโจมตีนั้นแพ้การต่อสู้  แบบนี้ Dancer ตัวดังกล่าว (ที่ได้รับผล skill ของ Tribe) จะต้องตก shrine ไหมครับ (เห็น Text บอกว่าป้องกันจากการโจมตี น่าจะรวมถึงการโจมตีสวนกลับด้วยน่ะครับ)

รบกวนตอบอีกครั้งนะครับ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: May 20, 2005, 04:14:48 AM »

ไม่รวมครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: