Summoner Master Forum
October 08, 2024, 05:28:53 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: การใช้Bastet แล้วถูก Warningและ TR  (Read 4102 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
Kaizer
Member

Email
« on: April 29, 2005, 01:42:27 PM »

ขอถามเรื่องการใช้Bastet เมื่อเรียกชื่อแล้วไม่สามารถหาได้แล้วถูก Warning เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า "โกง" เนื่องจากเป็นการที่สามารถดูการ์ดในกองได้ฟรีๆ!?!?

เป็นเรื่องที่ทราบมาว่าในงาน GT มีการแจก Warning ในเรื่องอย่างนี้ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ไม่สมเหตุสมผล เพราะ

1 คนร่ายก็ต้องการการ์ดที่จะมาแก้สถานการในขณะนั้นอยู่แล้วถึงได้ใช้
2 ถามว่าได้ใช้แล้วเกิดความได้เปรียบสูงหรือไม่ หากทำเช่นนั้น เพราะถ้าถือว่าเป็นการขู่ หรือล่อหลอก ในเชิงการ์ดแล้ว ก็จะมีแต่ High Priest, nojoke ที่จะมีผล ในการเลือกว่าจะทำลายก่อนหรือไม่ ถ้าเป็น Inquisition หรือ Holy ก็ทำลายทีหลังได้
3 หากว่าจะเป็นการขู่ ในCR ก็ไม่เห็นจะมีกฎที่ว่าห้ามบอกว่าการ์ดของเรามีอะไรบ้าง ถ้าไม่อย่างนั้น เวลาแข่งกัน มีคนพูดว่า "อ๊ะ โชคดีจังในเด็คใส่กล่องแสงมาเจอ Thesaria พอดีเลย" นี่จะโดน Warning มั้ย
4 การแจ้งข้อความอันไม่เป็นความจริง : หากผู้เล่นทำการแจ้งข้อความอันไม่เป็นความจริง ซึ่งมีผลต่อ Game การแข่งขัน หรือแจ้งข้อความอันไม่เป็นความจริงต่อ Judge ผู้เล่นนั้นจะได้รับการตักเตือนตักเตือนหากเป็นการกระทำโดยไม่ตั้งใจ ถูกปรับ 1 Gameloss หากเป็นการกระทำโดยตั้งใจ และถูกปรับ 1 Matchloss หากเป็นเป็นการกระทำที่ส่งผลต่อการแข่งโดยรวม

ข้างบนนี่ยกมาจาก Tournament Rule
ถ้า คุณจะบอกผมว่าเค้าผิดในข้อนี้ ผมก็ขอบอกว่า Text ของBastet บอกว่า เลือก Mystic ประเภท PS แล้วหากองจากนั้นนำมาติดให้กับซีลที่ Bastet ติดอยู่
Text ไม่ได้บอกให้เลือก Mystic ประเภท PS "ที่เรามีในกองของเรา"  ซะหน่อยนี่นา ดังนั้นเราจะพูดอะไรก็ได้
5 จากที่กล่าวมา ผมมีความเห็นว่า การที่ผู้เล่นจะใช้การ์ดใบนี้แล้วหาไม่เจอ ผู้เล่นคนนั้นย่อมเกิดการเสียเปรียบมากอยู่แล้ว (มิสติก 1 MP3 ) เพื่อแลกกับการดูกองแค่นั้นหรือ การดูกองมันทำให้คุณได้เปรียบในเกมมากขนาดนั้นเลยหรือ ผมว่า ถึงคุณทำการ์ด ร่าย 0 แล้วได้ดูกองของเรากองใดก็ได้ คนก็คงไม่เอาไปใส่เดคหรอก

ขอเรียนมาให้พิจารณาเรื่องนี้ด้วย

ปล. อยากให้มีโทษ Caution หรือตักเตือนจัง

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: April 29, 2005, 02:23:18 PM »

(ขอยุ่งหน่อยนะคับ ถ้าโพสท์ไม่ได้ เดี๋ยวผมมาลบให้คับ)

ขอถามเรื่องการใช้Bastet เมื่อเรียกชื่อแล้วไม่สามารถหาได้แล้วถูก Warning เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า "โกง" เนื่องจากเป็นการที่สามารถดูการ์ดในกองได้ฟรีๆ!?!?

เห็นด้วยคับ Bastet นี่ ผมว่าแรงนะคับ ถ้าหาแล้วไม่เจออะคับ เพราะว่ามันก็มีโอกาสลืมกันได้นะคับ ว่าอันไหนใช้แล้ว อันไหนยังไม่ใช้ ถ้าจะเช็คใน shrine ก็มีโอกาสถูกปรับอีกโทษฐานที่ถ่วงเวลา น่าจะเพิ่ม text เป็น หากไม่เจอ mystic card ใบนั้นให้นำ Bastet ลง shrine อะไรอย่างนี้ น่าจะดีกว่านะคับ เพราะดูการ์ดในกองตัวเองมันก็เท่านั้น ตัวเองเป็นคนจัดเอง ก็ต้องรู้อยู่แล้วว่ามีอะไรบ้าง แต่โอกาสลืมมันมีสูง ยิ่งอยุ่ในการแข่งขัน ย่อมกดดันเป็นธรรมดา ก็ต้องมีลืมกันบ้าง

ปล. อยากให้มีโทษ Caution หรือตักเตือนจัง

ก็มีการ warning แล้วไงคับ บางครั้งไม่แน่ใจก็ถาม judge ก็ได้หนิคับ ถามก็ใช้ จะได้ไม่เสี่ยงถูก warning ด้วย
« Last Edit: April 29, 2005, 02:25:51 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

Acolyte
Guest
« Reply #2 on: April 29, 2005, 02:32:29 PM »

คือผมไม่ได้ตอบนะครับ แต่ว่าแค่แสดงความเห็น

คือ Bastet มันมี text ข้างล่างอ่ะคับ ว่าถ้าหาแล้วไม่เจอ ก็ให้ทำลายมันทิ้ง ผมว่าตรงนี้ไม่น่าโดน warning นะครับ ไม่เหมือนกับ transmitgate เพราะว่ามันไม่ได้เขียนไว้ อีกอย่างไชน์เป็นโซนที่เปิดเผยถ้าหาแล้วไม่มี ก็สมควรโดนอ่ะคับ แต่กรณี bastet เนี่ย อยากให้มาลองชี้แจงตรงบรรทัดสุดท้ายหน่อยอ่ะคับ ว่าในเมือมีบรรทัดนั้นแล้ว ทำไมยังโดน warning อีกอ่ะคับ

ปล. ถ้าเข้าข่ายผิดกฏ ลบได้เลยนะงับ
Kaizer
Member

Email
« Reply #3 on: May 01, 2005, 09:02:06 PM »

ขอช่วยตอบหน่อยครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #4 on: May 02, 2005, 01:13:32 PM »

น้องพฤกษ์ Bastet มันมีประโยคที่ว่าถ้าหาไม่เจอให้ยกเลิกผลอยู่แล้ว

แต่แม้ Bastet จะบอกว่าหาไม่เจอให้ยกเลิกผลแต่ก็ถือว่าได้ดูกองไปแล้วครับ ยังไงก็ Warning ครับ

2. ถ้าเอาการ์ดบางใบออกมามันทำลายไม่ได้ไงครับ เลยต้องให้ประกาศก่อนว่าจะเอาอะไร

เรื่องประกาศเอามิสติคจากกองกับการแ้จ้งความเท็จเป็นคนละเรื่องกันนะครับ กรณี Bastet เป็นการสั่งให้เกิด Effect ที่ไม่สามารถเกิดขึ้นได้ แล้วได้ดูกองซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ได้รับอนุญาตครับ

โทษ Caution มีอยู่แล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ดุลยพินิจของจัดจ์ครับว่าจะตัดสินยังไง

Kaizer
Member

Email
« Reply #5 on: May 04, 2005, 12:37:36 PM »

การสั่งให้เกิด Effect ที่ไม่สามารถเกิดได้ มันผิดกฎข้อไหนครับ ช่วยบอกด้วย

แล้วการได้ดูกองมันเป็นผลของBastet นะครับ

อย่างที่ว่า แค่ดูกองโดยจ่ายไป 3 แล้ว ไม่ได้ทำให้ดีขึ้นหรอกครับ

พิจารณาด้วย

MonMan
Member

« Reply #6 on: May 04, 2005, 12:40:31 PM »

จ่าย3เพื่อดูกองในช่วงเวลาคับขันมันมีประโยชน์มากขนาดนั้นเลยหรอครับ- -" การที่จ่าย3ในช่วงเวลาคับขันแล้วหาของที่ต้องการไม่เจออาจจะทำให้แพ้ในเกมนั้นๆได้เลยนะครับ ดูกองไปก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก
ไม่น่าโดนwarningนา

ถึงยังไง ถ้าใช้bastetแล้วหาการ์ดที่ต้องการเจอ มันก้ได้ดูกองอยู่ดีมะใช่หรอ ได้ประโยชน์พ่วงไปด้วย

ทางที่ดี เอาเป็นแบบ ให้จัดจ์หาการ์ดที่หาให้ดีกว่าครับ ผู้เล่น(ทั้งที่หาเจอและหาไม่เจอ)จะได้ไม่รู้ว่าการ์ดในกองมีอะไรมั่ง จะได้หมดปัญหาไปด้วย
« Last Edit: May 04, 2005, 12:43:33 PM by MonMan » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: May 05, 2005, 02:02:51 AM »

ที่จำเป็นต้อง Warning เพราะว่าหากเราไม่มีการ์ดนั้นๆในกองการ์ดแล้วเราล่อให้ฝ่ายตรงข้ามใช้การ์ดทำลายต่อต้านนี้เป็นการแจ้
ข้อความเป็นเท็จ

เพื่อความยุติธรรมครับ

เอาเป็นว่าเรื่อง tournamnet rule ยังมีช่องว่างอยู่มากจะพยายามแก้ไขให้ชัดเจนยิ่งขึ้นโดยเร็วครับ

Kaizer
Member

Email
« Reply #8 on: May 09, 2005, 12:24:26 PM »

จ่าย3เพื่อดูกองในช่วงเวลาคับขันมันมีประโยชน์มากขนาดนั้นเลยหรอครับ- -" การที่จ่าย3ในช่วงเวลาคับขันแล้วหาของที่ต้องการไม่เจออาจจะทำให้แพ้ในเกมนั้นๆได้เลยนะครับ ดูกองไปก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก

ที่จำเป็นต้อง Warning เพราะว่าหากเราไม่มีการ์ดนั้นๆในกองการ์ดแล้วเราล่อให้ฝ่ายตรงข้ามใช้การ์ดทำลายต่อต้านนี้เป็นการแจ้ง
ข้อความเป็นเท็จ

เรื่องประกาศเอามิสติคจากกองกับการแจ้งความเท็จเป็นคนละเรื่องกันนะครับ กรณี Bastet เป็นการสั่งให้เกิด Effect ที่ไม่สามารถเกิดขึ้นได้ แล้วได้ดูกองซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ได้รับอนุญาตครับ

สรุป มันเป็นการแจ้งข้อความอันเป็นเท็จจริงๆ (หาทางออกแบบที่ตูคิดไว้เลย)

ในความเห็นผมแล้ว การหลอกล่อ ก็เป็น tactic เหมือนกันนะครับ โดยที่ เขาก็ไม่ได้ล่อฟรีๆ นี่นา จ่ายไปแล้ว 3 แถม text ก็เขียนว่า ให้เลือก 1 ใบนี่นา ไม่ได้บอกให้เลือก 1 ใบที่เรามีในกองซักหน่อย

อีกอย่าง การล่อโดยที่เสียไป 3 นี่มันเป็นการทำที่ไร้หัวคิดมากเลยนะครับ
อีกอย่าง ถ้าล่อ แล้วเค้าติดกับ เผาเราทิ้ง เราไม่ได้หา ก็ไม่โดนWarning
แต่ถ้าเค้าไม่ติดกับ ไม่เผา เราหาไม่ได้ ซีลเราตาย โดนWarning อีก

รู้สึกแปลกๆมั้ย

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #9 on: May 10, 2005, 06:32:21 PM »

แล้วถ้าใส่มาจริงๆ แต่ลงshirineไป2ใบแล้ว เผลอใช้bastetหาอีก อันนี้อยู่ในดุลพินิจรึเปล่าครับ หรือวอนโลดเลย

-สามัญชน-
Member

« Reply #10 on: May 10, 2005, 07:39:27 PM »

เพิ่งจะรู้นะเนี่ย ใช้Bastet หาไม่เจอเเล้วโดนWarning ด้วย
มันไม่โหดไปหน่อยหรองับ  >:(

Doraemon
Member

Email
« Reply #11 on: May 10, 2005, 11:57:26 PM »

แล้วมองกลับกันนะครับ เราร่าย Basted เลือก mystic ps ที่ทำให้เกมฝ่ายตรงข้ามปั่นป่วนใน turn ของเราเพื่อให้เราใช้การ์ดยิง กับฝ่ายตรงข้ามนับ shrine เราแล้วบอกเราว่าเรามี 14 ทั้งๆที่เรามีแค่ 12 อือแล้วมันมีผลต่อเกม และกระทบต่อการตัดสินใจของผู้เล่นซึ่งผมมองว่าไม่ยุติธรรมอย่างมาก เพราะการแจ้งความเท็จ

ผมอยากให้เรามองในมุมมองที่กว้างมากขึ้น แก่การเล่นที่ยุติธรรม

เรื่องโทษในการกระทำผิด อาจจะรุนแรงเกินไป ตัวผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยแล้วกัน ผมจะพยายามแก้ไขให้โดนเร็วที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้แล้วกันครับ
« Last Edit: May 11, 2005, 12:07:08 AM by GiantPaladin » Logged

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #12 on: May 11, 2005, 07:32:56 PM »

ผมว่าใช้ Bastet แต่ไม่มี Mystic Card ใบนั้น เพื่อล่อ Mystic Card ฝ่ายตรงข้าม  มันสมควรที่จะโดน Warning

ในกรณีนี้ผู้เล่นสามารถเรียก Judge เพื่อมาตรวจสอบ Deck ว่ามีการ์ดใบนั้นได้หรือไม่

Kaizer
Member

Email
« Reply #13 on: May 12, 2005, 01:17:08 PM »

กรณีนับshrine ว่าเรามี14 ทั้งที่จริงมี 12 นี่เราเช็คกลับได้ อีกทั้งยังเป็นการเล่นของตัวเอง แต่กรณีของ Bastet ที่เป็นการแจ้งความเท็จผมไม่เห็นด้วย

จะลองยกตัวอย่างที่ผมเห็นว่าใกล้เคียงมาเปรียบเทียบกันนะครับ

1. เรามี traveller airship ในกองมิสติกเรามีแต่ค่าร่าย 2 สมมติให้ฝ่ายตรงข้ามมีอินดรา เข้าเทรินมา เราใช้ night troien เก็บ ordanus แล้วใช้สกิลtraveller airship บอก 3 เพื่อให้ ordanus ตกจากกอง ทั้งๆที่เราไม่มีมิสติกค่าร่าย 3 เลย โดน warning ไหม

2. กรณีของกุ๊ก และศรี เมื่อตอนรอบชิง ถ้ากุ๊กไม่รบกวนการเล่นของศรี อย่างต่อเนื่อง ผมไม่คิดว่า ศรีจะเล่นผิดเอง จนแพ้ ไป 3-0 ได้ แต่ทำไม กุ๊กจึงโดน warning ไปแค่ครั้งเดียว

3. ถ้าเราใช้bastet บอกการ์ดที่ไม่มีในกอง แล้วเขาคิดว่ามี แล้วเผาทิ้ง ทำให้เราไม่ได้หา เราจะโดน Warning หรือไม่

Kaizer
Member

Email
« Reply #14 on: May 17, 2005, 01:26:04 PM »

อยากฟังความเห็นด้วยครับ กับกรณีที่กล่าวไป

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: May 20, 2005, 04:56:00 AM »

1.ไม่โดนเพราะว่า Ability นั้นให้เลือกตัวเลขตัวหนึ่งอะไรก็ได้ และผลของมันมองได้ว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ยุติธรรม

2.อ่านเรื่องรายละเอียดการเล่นก่อนแล้วกันครับ

3.เพราะในทางปฎิบัติไม่สามารถรู้ได้ว่ามีหรือไม่มี แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามขอให้ Judge ตรวจกองแล้วไม่มีก็ยังคงโดน warningครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: