Summoner Master Forum
October 07, 2024, 07:28:22 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ถามให้ชัวร์ จะได้ไม่ไปบอกมั่ว ๆ  (Read 8000 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
Shinji, the Philosopher in the Rain
Member

Email
« on: April 28, 2005, 10:11:48 PM »

1. อะบิลิตี้ "เมื่อตกเป็นเป้าหมายการโจมตี" จะทำงานในสเต็ปไหนเหรอครับ...ใน Complete Rule ไม่มีบอกอ่ะครับ ?

2. ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย Mystic Card แล้วเราสามารถใช้ Skill ของ Wise Sphinx เอาการ์ดในมือทุกใบกลับเข้ากองแล้วจั่วใหม่ เพื่อหยุดการร่ายนั้นได้มั้ยครับ ?

3. ถ้า Seal ใน At line เราติด Freeze Curse 1 Turn ก่อน Curse แสดงผลเราจะใช้ Kuku's Clock เร่ง Turn ให้ Curse หายได้มั้ยครับ ?

4. Chaging นี่ถือเป็น Ability หรือเปล่าครับ ? ถ้าเป็นเราสามารถใช้ Andro, Sin แสง, Ordonus ให้อดได้ Charge Counter ได้ใช่มั้ยครับ ?

พอแค่นี้ก่อน...ไว้นึกออกแล้วจะมาถามต่อนะครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าขอรับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: April 29, 2005, 11:44:44 PM »

1. เกิดทันทีเมื่อทำการเลือกเป้าหมายการโจมตีครับ รับทราบเรื่องที่ไม่มีใน CR แล้วครับและได้ทำการแก้ไขแล้วใน CR ฉบับใหม่จะมีบอกไว้ครับ

2. ไม่ได้ครับ เพราะถือว่าการ์ดใบนั้นอยู่ในสนามแล้วครับ

3. อยู่ที่ว่าฟรีสเกิดจากอะไรครับ ถ้าเกิดจาก Cool Moon เร่งที่ Cool Moon ให้ตกไชรน์โดยที่ซีลเรายังอยู่ที่ At Line ได้ครับ แต่ถ้าเป็นสกิลเร่งที่ซีลเราจะหายฟรีสครับ แต่ต้องลงไปอยู่ Df Line อยู่ดี

4. เป็นอบิลิตี้ครับ ตามที่ถามมาสามารถทำได้ครับ

Shinji, the Philosopher in the Rain
Member

Email
« Reply #2 on: May 01, 2005, 12:58:59 AM »

1. เกิดทันทีเมื่อทำการเลือกเป้าหมายการโจมตีครับ รับทราบเรื่องที่ไม่มีใน CR แล้วครับและได้ทำการแก้ไขแล้วใน CR ฉบับใหม่จะมีบอกไว้ครับ
ก่อน Step ใช่มั้ยครับ ?

5. Vishnu ถ้าเรามีการ์ดในมือ 6 ใบ จะเลือกใช้ความสามารถอันบน "นำ Sealเราขึ้นมือ 1 ใบ นำ Seal 1 ใบในมือเข้ามา " ได้มั้ยครับ ? (เพราะใน text เงื่อนไขมันอยู่บรรทัดเดียวกันกับความสามารถที่ 2)

6. เมื่อเราสั่ง n[unicorn] 1 ใบโจมตี ใน Step เราสามารถใช้สกิลของ War Unicorn Knight รวมร่างกับ n[unicorn] ที่เราสั่งโจมตีได้มั้ยครับ?

7. Effect ที่ส่งผลจนจบ Subturn สามารถใช้ Kuku เร่งได้มั้ยครับ ?

Member

Email
« Reply #3 on: May 02, 2005, 12:57:21 PM »

1. ใช่ครับ

5. ไม่ได้ครับ ในวงเล็บเป็นเงื่อนไขของทั้ง 2 ความสามารถครับ

6. ไม่ได้ครับ

7. อยู่ที่ว่าเอฟเฟคท์นั้นๆส่งผลไปที่ซีลหรือเปล่าถ้าส่งผลไปที่ซีลก็เร่งได้ครับ

Member

Email
« Reply #4 on: May 08, 2005, 02:04:05 AM »

1. Toy Retailer ขาย Signariel ผู้ใช้ Skill จะได้ Mp หรือไม่ครับ ?

2. ถ้าเราขุด High Priest แล้วโดน Fayre ใช้ Skill ขวางเราต้องทิ้งการ์ดหรือไม่ครับ ?

3. เมื่อ Codelia โจมตีถ้ามีการสั่งการ Seal ใบอื่นแล้วเราจะสามารถเปลี่ยน Line ให้ Codelia เพื่อหยุดการโจมตีได้หรือไม่ ?

4. ในการแข่งขันถ้าใช้ Bastet แล้วหาของที่ประกาศไม่เจอจะโดน Warning หรือไม่ ? หรือแค่ยกเลิกผลของ Bastet เฉย ๆ ?

Member

Email
« Reply #5 on: May 08, 2005, 12:57:27 PM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ต้องครับ

3. ไม่แน่ใจ เดี๋ยวมาตอบให้ครับ

4. Warning ครับ

Member

Email
« Reply #6 on: May 08, 2005, 02:07:51 PM »

1. ได้ครับ
ทำไมอ่ะครับ....ไม่ใช่ว่าเงื่อนไขไม่ครบเลยไม่ได้ผลเหรอครับ...

Member

Email
« Reply #7 on: May 08, 2005, 03:41:57 PM »

เงื่อนไขครบครับ สกิลของ Toy Retailer จะแยกส่งผลเป็น 2 ส่วนครับ
ส่วนแรกส่งผลกับซีลทำให้เป็นอินแอคทีฟ Signariel แม้จะยกเลิกสกิลแต่ก็ยังตกเป็นเป้าหมายได้อยู่นะครับ เมื่อโดนสกิลของพ่อค้าเข้าไปเลยไม่เป็นอินแอคทีฟครับเพราะยกเลิกไป
ส่วนที่ 2 ก็คือเพิ่ม Mp ให้ผู้เล่น เมื่อใช้สกิลใส่ซีลสำเร็จก็จะได้ Mp เพิ่มแล้วครับ

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #8 on: May 08, 2005, 09:29:28 PM »

เงื่อนไขครบครับ สกิลของ Toy Retailer จะแยกส่งผลเป็น 2 ส่วนครับ
ส่วนแรกส่งผลกับซีลทำให้เป็นอินแอคทีฟ Signariel แม้จะยกเลิกสกิลแต่ก็ยังตกเป็นเป้าหมายได้อยู่นะครับ เมื่อโดนสกิลของพ่อค้าเข้าไปเลยไม่เป็นอินแอคทีฟครับเพราะยกเลิกไป
ส่วนที่ 2 ก็คือเพิ่ม Mp ให้ผู้เล่น เมื่อใช้สกิลใส่ซีลสำเร็จก็จะได้ Mp เพิ่มแล้วครับ

อย่างนี้ถ้าเราร่าย Sacrifice หรือ Vajra  ใส่ Seal ที่ Cancel Mystic Card เราก็ต้องทิ้งการ์ดด้วย ใช่หรือไม่

Member

Email
« Reply #9 on: May 08, 2005, 09:54:52 PM »

แล้วถ้า Text มันเป็นงี้ล่ะ

"Skill - Active Seal 1 ใบของผู้ใช้ Skill กลายเป็น Inactive Seal ; ผู้ใช้ Skill มี Mp+2 (Mp1)"

เมื่อใช้กับ Signariel ผลจะออกมาเป็นแบบไหนครับ ?

Member

Email
« Reply #10 on: May 09, 2005, 03:06:36 AM »

อย่างนี้ถ้าเราร่าย Sacrifice หรือ Vajra  ใส่ Seal ที่ Cancel Mystic Card เราก็ต้องทิ้งการ์ดด้วย ใช่หรือไม่

ใช่ครับ

ตอบรีพลายบน ก็เหมือนเดิมครับให้ผลเหมือนกัน

Member

Email
« Reply #11 on: May 09, 2005, 04:14:11 PM »

ใช่ครับ
อย่างนี้เราก็เข้าใจผิดกันมาเสียนานสินะ..... :-\

ถ้างั้น....ถ้าเราใช้ No Joke ย้าย Sacrifice ไปเจสสิก้าล่ะ...เข้าต้องทิ้ง Seal ใช่มั้ย
« Last Edit: May 09, 2005, 08:22:55 PM by Shinji , the Love Philosopher » Logged

Member

Email
« Reply #12 on: May 11, 2005, 12:03:48 AM »

ทิ้งครับ

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #13 on: May 11, 2005, 01:10:26 AM »

ขอค้านครับ

สกิล ของ toyretailer เป็น2จังหวะ

ในขณะที่ คุณshinji มันเป้นจังหวะเดียว

มันไม่เหมือนกัน

นอกจากนี้ กรณี ปาแซคใส่เจสแล้วต้องดิส

มีกฎในCrใหม่ข้อไหน ที่เปลี่ยนไปจาก Crเก่า ที่มีผลเปลี่ยนครับ ???

Member

Email
« Reply #14 on: May 12, 2005, 08:20:22 PM »

อืม....ชักยุ่งแฮะ..... TT^TT

อยากได้ Complete Rule ฉบับล่าสุดจังเลยอ่ะ....ของ Theory มันรู้สึกว่าบกพร่องหลายจุดเหลือเกิน.... =  ="

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #15 on: May 12, 2005, 10:54:42 PM »

CR ฉบับล่าสุดออกแล้วหรอ :o

3. เมื่อ Codelia โจมตีถ้ามีการสั่งการ Seal ใบอื่นแล้วเราจะสามารถเปลี่ยน Line ให้ Codelia เพื่อหยุดการโจมตีได้หรือไม่ ?

ข้อนี้ ยังไม่ได้ตอบเลยคับ

metatron
Member

Email
« Reply #16 on: May 21, 2005, 12:39:17 AM »

แล้วแชนนอน สกิล
ทิ้ง น้ำ 1 ใบ ซีลหนึ่งใบติดฟรีส 1 เทริ์น
ทิ้งไฟ 1 ใบ ซีลหนึ่งใบ at + 2  1 เทริ์น
ทิ้งการ์ด 1 ใบ จั่วการ์ดหนึ่งใบ
อยากทราบว่าถ้าเลือกเอาสกิลจั่วนะครับ
แต่ทิ้งน้ำจะต้องฟรีสหรอป่าวครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #17 on: May 21, 2005, 04:33:26 AM »

ไม่มี

ได้ครับ

ไม่ต้องครับ

Member

Email
« Reply #18 on: May 21, 2005, 03:09:27 PM »

แล้วที่เจ๊ยศค้านอ่ะครับ....จะตอบว่ายังไง...

Member

Email
« Reply #19 on: May 22, 2005, 01:12:44 AM »

เรื่อง Toy Retailer ไม่ว่าจะเป็นจังหวะเดียวหรือสองจังหวะก็ให้ผลเหมือนกันครับ แค่มีสเต็ปการแก้ไม่เหมือนกันเท่านั้น

ส่วนเรื่องดิสการ์ดก็ปกติอยู่แล้วนี่ครับ Sacrifice ใส่ซีลที่ยกเลิกมิสติคก็ต้องดิสการ์ดฟรี ไม่ได้มีอะไรแก้ไขนิ

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #20 on: May 22, 2005, 04:57:37 PM »

ขอค้านเหมือนเดิมครับ กรณีSacrifice
เพราะเป๋าเป่า เคยบอกใน
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=11;action=display;threadid=4541;start=msg49856#msg49856
ดังนี้

จะถามว่า
การใช้mystic sacrifice ถ้าเกิดทำให้ซิลที่เป็นเป้าหมาย ยกเลิกมิสติกmystic ในช่วง step
จะต้องทิ้งการ์ดไหม เพราะอะไร
ไม่ต้องครับ เป็นไปตามตรรกะปกติอยู่แล้ว

คำถามนี้ ขอเป๋าเป่า มีชี้แจงเอง จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
« Last Edit: May 22, 2005, 04:58:29 PM by ยศธรณิน, ภพวณิพก » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: May 23, 2005, 03:42:24 PM »

ขออภัยของเก่าอ่านผิดนึกว่าป้องกัน

go_gun
Member

Email
« Reply #22 on: May 23, 2005, 05:41:31 PM »

ช่วยสรุปให้หน่อยได้ไหมครับว่าSacrifice Jessica ต้องทิ้งซิลหรือเปล่าครับ

Member

Email
« Reply #23 on: May 23, 2005, 11:56:55 PM »

ขออภัยของเก่าอ่านผิดนึกว่าป้องกัน

สรุปว่าต้องทิ้งถูกป่ะ

Doraemon
Member

Email
« Reply #24 on: May 24, 2005, 04:28:15 AM »

ครับ

Member

Email
« Reply #25 on: May 25, 2005, 08:58:22 PM »

เอ่อ....ถ้ายังไงช่วยอธิบายเหตุผลของกรณีที่ Toy Retailer ใช้ Skill ใส่ Signariel ให้ทีสิครับ...

เอาแบบละเอียดที่สุดเลยนะครับ....ผมข้องใจมาก ๆ เลยนะเนี่ย...

Member

Email
« Reply #26 on: May 25, 2005, 10:58:07 PM »

ที่ตอบไปทีแรกนั่นแหละครับ เคลียร์แล้ว

Member

Email
« Reply #27 on: May 26, 2005, 07:52:56 PM »

ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงื่อนไขไม่ครบสกิลช่วงที่ 2 จึงไม่เกิดเหรอครับ....

Member

Email
« Reply #28 on: May 27, 2005, 01:07:37 AM »

เงื่อนไขมันครบแล้วครับ ไม่สนว่าซีลที่โดนสกิลจะยกเลิกผลของสกิล

ตัวอย่างง่ายๆซีลที่ยิงเคิร์สใส่ซีลที่ยกเลิกเคิร์สก็ยังถือว่าใช้สกิลสำเร็จโดยไม่ต้องหาเป้าใหม่เลยครับ

Member

Email
« Reply #29 on: May 31, 2005, 05:14:27 PM »

ทั้ง ๆ Signariel ไม่ได้เป็น Inactive Seal เหรอครับ...ใน Skill มันบอกว่า "Seal นั้นกลายเป็น Inactive Seal จากนั้น Mpเรา+2" ไม่ใช่เหรอครับ....ถ้าไม่ได้เป็น Inac ก็ไม่น่าจะได้นี่ครับ..

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: