Summoner Master Forum
October 13, 2024, 05:16:23 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามครับ~  (Read 1678 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
pipopipi
Member

Email
« on: April 11, 2005, 02:12:47 AM »

ครับคือ Naga และ RuneMist Unicron เป็น Time Stamp มั้ยครับ เพื่อนผมบอกว่า Complete Rule ได้บอกไว้ว่า การเกิดผลขึ้นอยู่กับว่า ถ้า Naga อยู่ในสนามก่อนแล้วมี Rune Mist Unicron เข้ามาที่ At line ผลการยกเลิก Freeze จะไม่เกิด แต่ถ้า Naga เข้ามาที่ Atline ทีหลัง Rune Mist Unicron การยกเลิก Freeze Curse ยังเกิดผลอยู่ เป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ แต่ถ้า ไม่ใช่ผมเห็น ใน Web กับ Complete Rule เล่มล่าสุดขัดกันอย่างมากครับ เลยถามมาให้แน่ใจ

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบคำถามนะครับ
« Last Edit: April 11, 2005, 02:53:25 AM by pipopipi » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: April 11, 2005, 10:44:51 AM »

คำถามนี้เคยตอบแลวครับ ลองเซิร์จหาดู

pipopipi
Member

Email
« Reply #2 on: April 11, 2005, 10:20:58 PM »

ครับคือ Naga และ RuneMist Unicron เป็น Time Stamp มั้ยครับ เพื่อนผมบอกว่า Complete Rule ได้บอกไว้ว่า การเกิดผลขึ้นอยู่กับว่า ถ้า Naga อยู่ในสนามก่อนแล้วมี Rune Mist Unicron เข้ามาที่ At line ผลการยกเลิก Freeze จะไม่เกิด แต่ถ้า Naga เข้ามาที่ Atline ทีหลัง Rune Mist Unicron การยกเลิก Freeze Curse ยังเกิดผลอยู่ เป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ แต่ถ้า ไม่ใช่ผมเห็น ใน Web กับ Complete Rule เล่มล่าสุดขัดกันอย่างมากครับ เลยถามมาให้แน่ใจ

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบคำถามนะครับ

ครับ ทีผมถามนี้ ผมรู้คำตอบแล้วครับ แต่ผมข้องใจว่า มันขัดกับ คอมพลีทรูล อยู่น่ะ ครับ อยากให้อธิบายที เพราะตอนเวลาแข่งจิงๆ ไม่รู้จะยึดยังไง ไป แข่งที่นึง อีกแบบนึง ไปอีกที่นึงอีกแบบนึงน่ะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: April 12, 2005, 01:55:50 AM »

ขัดยังไงครับ

pipopipi
Member

Email
« Reply #4 on: April 13, 2005, 02:49:50 PM »

คือ ที่ยึดตามที่ Complete Rules พูดไว้ คือว่า ให้นับ Ability การ มาก่อนมาหลัง คือถ้า Naga อยู่ในสนามก่อน แล้ว Rune Mist เข้ามาที่ At line ที่หลัง ผลของ Naga จะยกเลิกไป แต่ถ้า Rune Mist อยู่ก่อน แล้ว นากา เข้ามาที่ Atline ที่หลัง ผลของ Rune Mist จะถูกยกเลิกไป (ในหนังสือน่ะครับ เท่าที่อ่านมา) แต่จาก ในเวบ บอกว่า ไม่ว่ายังไง Ability ของ Rine Mist ยังคงส่งผลเพราะจาก ภาษาที่ครอบคลุมกว่า ของ Naga น่ะครับ ผมเลยอยากรู้ข้อเท็จจริง ว่า มันยังไงกัน แล้ว ถ้าไม่ใช่ยังไง ทำไมหนังสือที่ออกไปถึงลงแบบนั้นไปน่ะครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: April 13, 2005, 10:00:41 PM »

ถ้ามันเป็นอบิลิตี้ที่มีรูปแบบทางภาษาที่เหมือนกันจะใช้ Time Stamp ตามที่กำหนดใน CR ครับ

แต่ในกรณี Rune Mist Unicorn กับ Naga นี่รูปแบบภาษาไม่เหมือนกันครับ หมายความว่าอบิลิตี้ของ Rune Mist Unicorn มีความรุนแรงกว่าของ Naga ดังนั้นไม่ว่ายังไงอบิลิตี้ของ Rune Mist Unicorn ก็จะทับของ Naga เสมอครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #6 on: April 14, 2005, 01:37:07 AM »

อันนี้ขอให้ทำความเข้าใจในรูปแบบของภาษาก่อนนะครับ

เราต้องเข้าใจว่าเพื่อให้ประโยคของทั้งประโยคเป็นไปตามเงื่อนไข logical Operation ทั้งหมด เราต้องให้ความสำคัญของ logical Operation มากกว่าเป็นหลัก ซึ่งก็คือ ไม่->และ, หรือ -> ถ้า...แล้ว, จากนั้น แล้วเราค่อยมาสนใจ เนื้อความต่อจากนั้นครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: