Summoner Master Forum
October 14, 2024, 03:21:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เรื่องHybrid Chimera  (Read 2699 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
nutkun
Member

Email
« on: April 02, 2005, 06:39:33 PM »

นี่คือ text นะคับ

Hybrid Chimera
Type Monster  Mp 5/3  Lv4  Rare
At 10  Df 11  Sp 3  Dark
+[Any Element]  Hybridisation  At 11 Mp 3
+[Dark][Dark]  Fearsome Howling  At 13 Mp 4
Seal ที่มีเป้าหมายการโจมตีมาที่ Hybrid Chimera สูญเสีย Ability จนจบการต่อสู้
Growth: [Beast] + [Evil] + [Monster]
[Skill]–Seal 1 ใบสูญเสีย Skill และ Ability 1 Turn จากนั้นสั่ง Hybrid Chimera โจมตี Seal นั้น (At Line) (Mp3)
Hybrid Chimera ยกเลิก Skill ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม

คือผมสงสัยดังนี้
1.ถ้าตัว A สั่งโจมตี Hybrid Chimera แสดงว่ามีเป้าหมายโจมตีมาที่ Hybrid Chimera แล้วถ้าผมใช้ช่วง step ใช้ houdini stone ใส่ตัว A แสดงว่าจะไม่เกิดการต่อสู้ ดังนั้น ตัวA จะสูญเสีย Ability ตลอดจนกว่าจะสู้กับ Hybrid Chimera ใช่ไหมครับ เนื่องจากถ้าไม่เกิดการต่อสู้ ก็จะไม่มีเกิดการจบการต่อสู้ ทำให้ตัว A สูญเสีย Ability ตลอดกาล
2.ถ้าผม growth Hybrid Chimera แล้วใช้ skill โจมตี seal B ที่ df line แล้วเขาใช้ it's no joke ใส่ Seal A ที่ At line ย้ายเป้าหมายของ Hybrid Chimera แล้ว Seal A จะสูญเสีย skill และ Ability รึเปล่าครับ

เฮ่อ เมื่อยชะมัดเลย พิมพ์เสร็จซะที เย้ๆๆ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: April 03, 2005, 03:53:04 PM »

1. ไม่ใช่ครับ ถ้าทำให้หยุดโจมตีก็เท่ากับไม่มีการต่อสู้เกิดขึ้นเลย จึงไม่สูญเสียอบิลิตี้ครับ

2. เสียครับ แต่ซีล B ไม่เสียนะครับเพราะย้ายเป้าไปก็เท่ากับซีล B ไม่ได้ต่อสู้

nutkun
Member

Email
« Reply #2 on: April 03, 2005, 06:11:35 PM »

ขอแย้งนะครับ

คือผมอยากรู้ว่าทำไมseal A ตามข้อหนึ่งถึงไม่สูญเสียละครับ เพราะว่าตามเสต็บแล้วจะเกิดการสูญเสียอบิลิตี้ แต่จะไม่เกิดstep หายการสูญเสียอบิลิตี้ครับ

เหมือนกับ seal ตัวหนึ่งที่มีabillity ว่า "seal ที่ต่อสู้กับเจ้านี่ จะติด stone curse 3 turn เมื่อจบการต่อสู้" ที่ผมเอามายกตัวอย่างก็เพราะว่า ถ้าผมหยุดการโจมตีจะทำให้ไม่เกิด "step การต่อสู้" และเนื่องจากไม่เกิด "step การต่อสู้" จึงไม่มี "step จบการต่อสู้" จึงไม่เกิด stone curse ถูกต้องไหมครับ?

ดังเช่นเดียวกันกับ hybrid ที่ seal A มีเป้าหมายการโจมตีมาที่มัน ก็จะเกิดการสูญเสีย abillity แต่เมื่อผมหยุด seal A ก็ไม่มี step ที่เรียกว่า "ต่อสู้" และ step "จบการต่อสู้" ใช่ไหมครับ? เพราะถ้าไม่มีการเริ่มต้น ก็จะไม่มีการที่จะจบ

และตามที่คุณ Gaint paladin บอกว่า

Topic Summary  
Posted by: GiantPaladin  Posted on: Yesterday at 10:52:42pm  
1. ไม่ใช่ครับ ถ้าทำให้หยุดโจมตีก็เท่ากับไม่มีการต่อสู้เกิดขึ้นเลย จึงไม่สูญเสียอบิลิตี้ครับ

ถ้าทำให้หยุดโจมตีก็เท่ากับไม่มีการต่อสู้เกิดขึ้นเลย แต่ว่าSeal A มีเป้าหมายการโจมตีมาที่ hybrid เขาจึงสูญเสีย อบิลิตี้ ที่stepนั้น แต่เมื่อไม่มีการต่อสู้ที่คุณบอก จึงไม่เกิด step จบการต่อสู้ ตามที่ text ของ hybrid เขียนไว้ว่า

"สูญเสียจนจบการต่อสู้"

แต่กลับไม่มี stepจนจบต่อสู้เกิดขึ้น ทำให้ไม่มีการหยุดสูญเสียนะครับ

สรุปง่ายๆตามที่ผมเข้าใจนะครับ seal A เกิดการสูญเสียอบิลิตี้ แต่เนื่องจากไม่เกิดการหยุดสูญเสียอบิลิตี้ ทำให้ต้องสูญเสียอบิลิตี้ตลอดกาล ไม่ว่าจะต่อสู้กับ hybrid อีกหรือไม่ เพราะว่าการต่อสู้ครั้งนั้นจบลงแล้ว

ถ้าจะตอบช่วยตอบแบบ ชี้แจงเหตุผลด้วยนะครับ ผมจะอ่านครับ  :) :) :)

อ้อ มีอีกข้อหนึ่งครับ
2. ซึลที่มีอบิลิตี้ เมื่อจบการต่อสู้ แล้วเกิดผลต่างๆ เช่น stone curse ถ้าผมใช้ houdini หยุด จะเกิด stone curse กับซีลที่ต่อสู้ด้วยไหมครับ (ผมคิดว่า ไม่ข้อใดก็ข้อหนึ่งต้องถูกแน่นอนละครับ)
« Last Edit: April 05, 2005, 07:39:27 PM by nutkun » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #3 on: April 06, 2005, 06:42:27 AM »

สิทธิ Overrule SMORT

กระทำ - แก้ไข text
ระดับ - คงความสามารถเดิม แต่เพื่อให้ text กระจ่างและเป็นไปตามความหมายของมัน

Hybrid Chimera
Type Monster  Mp 5/3  Lv4  Rare
At 10  Df 11  Sp 3  Dark
+[Any Element]  Hybridisation  At 11 Mp 3
+[Dark][Dark]  Fearsome Howling  At 13 Mp 4
Seal ที่มีเป้าหมายการโจมตีมาที่ Hybrid Chimera สูญเสีย Ability จนออกจากการมโจมตี
Growth: [Beast] + [Evil] + [Monster]
[Skill]–Seal 1 ใบสูญเสีย Skill และ Ability 1 Turn จากนั้นสั่ง Hybrid Chimera โจมตี Seal นั้น (At Line) (Mp3)
Hybrid Chimera ยกเลิก Skill ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม

Member

Email
« Reply #4 on: April 15, 2005, 11:41:41 AM »

หมายความว่าใช้ It's No Joke ย้ายเป้าหมายตั้งแต่ตอนใช้สกิลให้สกิลและอบิลิตี้หายน่ะครับ ดังนั้นเป้าหมายก็ยังถูกต้องอยู่และตีได้นะ

Felasia knight
Guest
« Reply #5 on: April 15, 2005, 08:03:15 PM »

แล้วถ้าย้ายการโจมตีล่ะครับ จะยังต้องโจมตีต่อหรือไม่
Member

Email
« Reply #6 on: April 15, 2005, 08:31:48 PM »

ไม่เข้าใจคำถามครับ ขอเคลียร์ๆหน่อย

Guest
« Reply #7 on: April 19, 2005, 12:30:39 AM »

2.ถ้าผม growth Hybrid Chimera แล้วใช้ skill โจมตี seal B ที่ df line แล้วเขาใช้ it's no joke ใส่ Seal A ที่ At line ย้ายเป้าหมายของ Hybrid Chimera แล้ว Seal A จะสูญเสีย skill และ Ability รึเปล่าครับ

ตอบ. เสียครับ แต่ซีล B ไม่เสียนะครับเพราะย้ายเป้าไปก็เท่ากับซีล B ไม่ได้ต่อสู้

ไม่ใช่ยกเลิกสกิลเหรอครับ เพราะเป้าหมายไม่ถูกต้อง
หรือว่า ผมจำผิด ช่วยยืนยันที

หมายความว่า ถ้าปล่อยให้ซีล B เสีย skill และ Ability  ไปก่อน แล้วค่อยใช้ no joke!!! ย้ายการโจมตี ไปที่ซีล A  จะทำให้สกิลของ Hybrid Chimera ถูกยกเลิกไปเพราะเป้าหมายไม่ถูกต้อง ใช่หรือไม่ (ก็ซีล A ไม่ได้สูญเสีย skill และ Ability  นิ)
« Last Edit: April 19, 2005, 12:33:34 AM by Silverfox » Logged
Member

Email
« Reply #8 on: April 19, 2005, 01:56:42 PM »

อืม เดี๋ยวไปดูมาให้แล้วกัน รอก่อนนะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #9 on: April 21, 2005, 04:52:22 AM »

หยุดตีครับ

Guest
« Reply #10 on: April 26, 2005, 03:34:23 PM »

6. Hybrid Chimera ที่โกรทแล้ว ใช้สกิล เลือกซีล A สูญเสียสกิลและอบิลิตี้ เราใช้ no joke!!! ย้ายการโจมตีของ Hybrid Chimera ไปที่ซีล B ถามว่า Hybrid Chimera จะตีต่อหรือไม่ และซีล A จะสูญเสียอบิลิตี้หรือไม่ (ขอเหตุผลด้วยครับ)

6.ตีต่อ และเสีย เพราะเป้าไม่ได้ตรวจสอบสภาพแล้วและสามารถเป็นเป้าให้ตีได้

แล้วที่ตอบนี่ล่ะครับ งง  ???
Doraemon
Member

Email
« Reply #11 on: April 27, 2005, 03:27:53 AM »

ขออภัยอย่างแรงเพราะของเก่าผิด เพราะว่า text ไม่ clear เอาตามคำตอบใหม่นะครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: