Summoner Master Forum
October 12, 2024, 05:26:32 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สอบถามหน่อยครับ  (Read 1267 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: March 31, 2005, 04:54:37 PM »

ขอถามเลยนะครับ

1.  ถ้าหากว่าทั้งฝ่ายเราและฝ่ายตรงข้ามเล่นเด็คน้ำทั้งคู่  ฝ่ายเรามี Naga อยู่ At line ด้วย นั่นหมายความว่า seal ทั้งฝ่ายเราและฝ่ายตรงข้ามที่เป็นธาตุน้ำยกเลิก Freeze Curse ทั้งหมด คำถามอยู่ที่ข้อ 2 ต่อเลยครับ

2. หากฝ่ายเรามี Rowena, Mermage Maiden รวมร่างอยู่ At line ซึ่งความสามารถของ seal ตัวดังกล่าวก็คือ Seal ที่มี sp 2,3,4,5 ติด Freeze Curse และ Poison Curse 2 turn  แบบนี้เราจะใช้ skill ของ Rowena, Mermage Maiden ได้หรือเปล่าครับ เพราะทั้งสนามยกเลิก Freeze curse ไปแล้ว (เล่นเด็คน้ำทั้งคู่) หรือว่าใช้ได้ แต่ว่าไม่ติด Freeze curese แต่ติดแค่ poison curse อย่างเดียว? (จ่าย mp3 แล้ว seal เป้าหมายติดแค่ poison curse อย่างเดียว)

3. สำหรับ Seal ที่ติด Freeze curse และ poison curse นั้น (โดน skill ของ Rowena, Mermage Maiden และไม่ใช่ธาตุน้ำ) ถ้าหากใช้ skill ของ Psycho Doctor จะต้องเลือกรักษา curse ใด curse หนึ่งหรือเปล่าครับ เพราะความสามารถของ Psycho Doctor ก็คือ "รักษา curse 1 ชนิดให้กับ Seal 1 ใบ"  แบบนี้ก็คือต้องจ่าย mp 1 แล้วเลือกรักษาว่าจะรักษา freeze curse หรือว่า poison curse ใช่หรือเปล่าครับ?  หรือว่า Seal ที่ติด freeze curse และ poison curse ถือว่าโดน skill เดียว จึงใช้ skill ของ Psycho Doctor รักษาได้ทีเดียวเลย  ยังไงครับ?

4. ability ของ Deep Sea Pin Leech ก็คือ "เมื่อ Deep Sea Pin Leech ตกลงไปยัง Shrine จากสนาม  Seal ฝ่ายตรงข้ามทั้งหมดกลายเป็น Inactive Seal"  ถามว่า ability นี้จะเกิดผลเมื่อไหร่ครับ ระหว่าง ...

4.1  ฝ่ายเราเอา Deep Sea Pin Leech โจมตีใส่ฝ่ายตรงข้ามเพื่อฆ่าตัวตาย  พอเราบอกผ่าน Seal ฝ่ายตรงข้ามก็เป็น Inactive ทั้งหมด จึงทำอะไรเราไม่ได้
      4.2 ฝ่ายตรงข้ามโจมตีใส่ Deep Sea Pin Leech ของเรา พอ Deep Sea Pin Leech ตก shrine จากการโจมตีนั้น  seal ฝ่ายตรงข้ามทั้งหมดก็กลายเป็น Inactive ไม่สามารถโจมตีหรือใช้ skill กับเราได้อีก
      ตกลงแบบไหนครับ?

5. ถามต่อจากข้อที่ 4. หาก seal ทั้งหมดในสนามฝ่ายตรงข้ามเป็น inactive ไปหมดแล้วจาก ability ของ Deep Sea Pin Leech  อันนี้รวมถึง seal ที่ร่ายลงมาใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ  เช่น ใน subturn โจมตีของฝ่ายตรงข้าม เขาทำให้ Deep Sea Pin Leech ของเราตก shrine ดังนั้น seal ในสนามฝ่ายตรงข้ามจึงเป็น inactive ทั้งหมด  ถ้าหากฝ่ายตรงข้ามร่าย seal ตัวใหม่จากมือลงมาในสนาม seal นั้นจะถือเป็น inactive ด้วยหรือเปล่าครับ?

6. ขอถามเรื่อง ability ของ Naga หน่อยครับ  คืออย่างที่ทราบว่า Naga มีความสามารถคือเมื่อต่อสู้กับ seal ที่ Df น้อยกว่า seal ที่ต่อสู้กับ Naga ติด freeze curse 1 turn (ability นี้ทำงาน 1 ครั้งใน 1 subturn)  ตรงในวงเล็บนี่แหละครับที่สงสัย  หมายความว่าหากเรามี Naga สองใบในสนาม พอถึง subturn โจมตีของเรา เราสั่ง Naga ตัวแรกโจมตีไป หาก seal ฝ่ายตรงข้ามมี Df น้อยกว่าก็ต้องติด freeze curse ลง Df line ไปโดย Naga ยังตามไปตีต่อ  สมมติว่าฝ่ายตรงข้ามแพ้ seal ฝ่ายตรงข้ามที่ถูก Naga ของเราตีก็ตก shrine ไป จากนั้นหากเราสั่ง Naga ตัวที่สองโจมตีไปอีก แบบนี้หมายความว่า ability นี้ก็จะไม่เกิดแล้วอย่างนั้นหรือครับ? นั่นคือ seal ตัวที่สองที่เป็นเป้าหมายโจมตีของ naga เราก็จะไม่ติด freeze curse แล้ว อย่างนั้นหรือเปล่าครับ?

7. ขอถามเรื่อง seal ที่มีความสามารถโจมตี 2 times  เช่น Red Mane Therion เมื่อ double combination จะสามารถโจมตีได้สองครั้ง  หากเราสั่ง Red Mane Therion โจมตีครั้งที่หนึ่ง แล้วโดนฝ่ายตรงข้ามแปะ No Attack ผลจะเป็นอย่างไรครับ ระหว่าง ...

7.1  หยุดการโจมตีไปเลย
     7.2 การโจมตีครั้งที่หนึ่งถูกหยุด แต่ยังคงโจมตีครั้งที่สองต่อไปได้
     แบบไหนครับ?

8. ถามเรื่องความสามารถของ Bilnd Hydra ที่ว่า "Seal 3 ใบที่มี Sp 1, 3, 5 ติด freeze curse และ poison 2 turn เมื่อ Bilnd Hydra รวมร่าง"  ถามว่า skill นี้จะใช้ได้ในเงื่อนไขใดครับ ระหว่าง ...

8.1 ใช้ได้เมื่อ seal ในสนามฝ่ายตรงข้ามมี sp ครบตามที่เงื่อนไขกำหนด นั่นคือมีทั้ง seal ที่มี sp 1  seal ที่มี sp 3 และ seal ที่มี sp 5 ครบ  หากขาดไป ก็ไม่สามารถใช้ skill ได้
     8.2 ใช้ได้เท่าที่มี เช่น หากฝ่ายตรงข้ามมีแค่ seal ที่มี sp 4 กับ sp 5 แบบนี้ก็เท่ากับว่า Seal ที่มี sp 5 โดน freeze curse และ poison curse ไปใบเดียวเลย
     แบบไหนครับ?

9. ถามเรื่องความสามารถของ Werecat Bandit หน่อยครับ ที่ว่า เมื่อ Werecat Bandit เข้ามาในสนาม ให้ steal mystic card ในมือผู้เล่นหนึ่งคนแบบสุ่ม และ steal การ์ดในกองของเราหนึ่งใบ จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น  อยากถามดังนี้ครับ

9.1  steal mystic card ในมือผู้เล่นหนึ่งคนแบบสุ่ม  อันนี้หมายถึง steal ฝ่ายตรงข้ามก็ได้ หรือ steal ในมือตัวเองก็ได้  หรือเปล่าครับ?
     9.2 ที่ว่า steal การ์ดหนึ่งใบในกองการ์ดของเรา  แบบนี้เท่ากับเราสามารถคลี่กองการ์ดของเราและเลือกว่าจะ steal ใบไหนได้เลย ใช่หรือเปล่าครับ เพราะไม่ได้บอกว่าแบบสุ่ม?

ขอถามเท่านี้ครับ  ขออภัยที่ยาวไปหน่อย และขอขอบคุณล่วงหน้าที่สละเวลาตอบให้ครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: March 31, 2005, 05:17:58 PM »

2. ใช้ได้ครับติด Poison อย่างเดียว

3. รักษาได้เคิร์สเดียวครับ

4. ไม่ว่าจะใช้วิธีใดๆก็ตามทำให้มันตกไชรน์จากสนามซีทุกใบฝ่ายตรงข้ามก้เป็นอินแอคทีฟครับ แต่เป็นอินแอคทีฟในซับเทิร์นที่ Deep Sea Pin Leech ตกไชรน์นะครับ

5. ไม่รวมซีลที่เข้ามาใหม่ครับ

6. หมายถึง Naga 1 ใบใช้อบิลิตี้ได้ 1 ครั้งใน 1 ซับเทิร์นครับ
มี 2 ใบก็ใช้ได้ใบละครั้งเป็น 2 ครั้งครับ

7. หยุดไปเลยครับ

8. ต้องมีซีลที่มี Sp ตามที่กำหนดในสกิลอย่างน้อย 1 ใบครับถึงจะใช้สกิลได้ และต้องใช้ให้ครบทุกครั้งตามจำนวนครั้งที่กำหนดไว้ครับ

9.1 ใช่ครับ
9.2 ใช่ครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: April 01, 2005, 01:19:45 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบทุกข้อ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจในคำตอบข้อที่ 8 ที่ว่า

8. ต้องมีซีลที่มี Sp ตามที่กำหนดในสกิลอย่างน้อย 1 ใบครับถึงจะใช้สกิลได้ และต้องใช้ให้ครบทุกครั้งตามจำนวนครั้งที่กำหนดไว้ครับ

หมายความว่ายังไงครับ ... คือคำตอบแรกที่ว่าต้องมี seal ที่มี sp ตามที่กำหนดใน skill อย่างน้อยหนึ่งใบ  อันนี้เข้าใจครับ แต่ที่ต่อท้ายว่าต้องใช้ให้ครบทุกครั้งตามจำนวนครั้งที่กำหนด หมายความว่ายังไงครับ?

ยกตัวอย่างดีกว่า  คือความสามารถของ Blind Hydra นั้นสามารถ freeze curse และ poison curse ให้กับ seal สามใบที่มี sp 1, 3, และ 5  ถ้าหากฝ่ายเรามีแต่ seal ที่มี sp 4 กับ sp 5 แบบนี้ผลการใช้ skill ของ Blind Hydra จะเป็นอย่างไรครับ
      ก. หากมีแค่ sp 4 และ sp 5 อย่างละใบ ก็เท่ากับว่า seal ที่มี sp 5 ของเราใบนั้นโดน freeze curse และ poison curse ไปใบเดียวเลย  ส่วน seal sp 4 ก็รอดไป  ถูกหรือเปล่าครับ

ข.  หากฝ่ายเรามี seal ที่มี sp 4 อยู่หนึ่งใบ และ seal ที่มี sp 5 อยู่สองใบ  แบบนี้เท่ากับว่า seal ที่มี sp 5 ของเราต้องโดน curse ทั้งสองใบเลยหรือเปล่าครับ เพราะความสามารถบอกว่าสามารถ freeze และ poison ให้กับ seal เป้าหมายถึงสามใบด้วยกัน  เรามี sp 5 อยู่สองใบ เลยโดนทั้งสองใบ  แบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ?

หากไม่ถูกต้อง รบกวนอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: April 02, 2005, 04:40:32 AM »

ตอบ ค. ครับ

ต้องใช้สกิลใส่ซีลที่มี Sp 1 หรือ 3 หรือ 5 ซึ่งจะมีครบ 3 ตัวหรือไม่ก็ได้ แต่ต้องใช้ให้ครบ 3 ครั้ง คือถ้ามีซีลที่ Sp ตรงกับสกิลไม่ถึง 3 ใบก็ต้องใช้สกิลใส่ซีลตัวเดิมซ้ำไปจนกว่าจะครบครับ ซึ่งเคิร์สครั้งหลังก็จะไม่ส่งผลเพราะซีลติดเคิร์สซ้ำไม่ได้ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #4 on: April 06, 2005, 06:24:30 AM »

ผิดหมด ต้องมี Seal เป้าหมายสามใบ โดยทั้งสามใบนี้จะ Sp1 หรือ 3 หรือ 5 ก็ได้แต่ต้องครบสามใบ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: