Summoner Master Forum
October 09, 2024, 01:29:00 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: คำถามเยอะแยะเลย [ถามเพิ่มนะคับUpdates: 12/10/48]  (Read 26398 times)
0 Members and 36 Guests are viewing this topic.
Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« on: February 20, 2005, 10:53:36 PM »

1. ถ้า seal A มี skill “sacrifice Seal 1 ใบ; นำการ์ด 1 ใบในสนามกลับขึ้นมือเจ้าของ” ถ้าหากผู้เล่นสั่งใช้ skill แล้วถูกหยุดด้วย Andromeda หรือ No Skill หรือ Houdini หรือ Captivity หรือ Ishan ผลที่เกิดขึ้นคืออะไรจะต้อง Sacrifice หรือไม่
2. ถ้า A มี skill “เราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ จากนั้นนำ A จากมือมาที่ At line seal 1 ใบกลายเป็น Inactive seal จนจบ subturn” ถ้าหากผู้เล่นสั่งใช้ skill A จากในมือแล้วถูกหยุดด้วย Andromeda หรือ No Skill หรือ Houdini หรือ Captivity หรือ Ishan ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร
3. ถ้า A มี skill “เราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ และนำ A จากมือมาที่ At line จากนั้น A สั่ง seal 1 ใบกลายเป็น Inactive seal จนจบ subturn” 1) ถ้าหากผู้เล่นสั่งใช้ skill A จากในมือแล้วถูกหยุดด้วย Andromeda หรือ No Skill หรือ Houdini หรือ Captivity หรือ Ishan ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร 2) ถ้าหาก skill เป็น “นำ A จากมือมาที่ At line และเราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ” จะแตกต่างจากเดิมหรือไม่
4. ถ้า A มี skill “เราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ และนำ A จากมือมาที่ At line จากนั้น seal 1 ใบกลายเป็น Inactive seal จนจบ subturn” ถ้าหากผู้เล่นสั่งใช้ skill A จากในมือแล้วถูกหยุดด้วย Andromeda หรือ No Skill หรือ Houdini หรือ Captivity  หรือ Ishan ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร
5. ถ้า Zechariah Zenas, the Elder รวมร่างกับ แสง อยู่ และคู่ต่อสู้สั่ง A ตี All A จะติด Dimension curse หรือไม่
6. ถ้า Zechariah Zenas, the Elder รวมร่างกับ แสง อยู่ และคู่ต่อสู้สั่ง A ซึ่งมี Ability “seal ที่ต่อสู้กับ A สูญเสีย Ability จนจบ subturn” ถ้าหากคู่ต่อสู้สั่ง A โจมตีใส่ Zechariah Zenas, the Elder ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร A จะติด Dimension curse หรือไม่
7. ถ้า ability ที่ "เมื่อ Seal โจมตี" เหมือนกับ "เมื่อ Seal สั่งโจมตี" (504.5) ดังนั้น ถ้าสั่ง Naris Sulaiman โจมตีใส่ A ซึ่งมี ability “seal ที่ต่อสู้กับ A สูญเสีย Ability จนจบ subturn” ผลที่เกิดขึ้นจะเป็นอย่างไร
8. ถ้า steal คือ ability อย่างหนึ่ง ถ้า A คือ seal ที่ steal การ์ดได้ เมื่อ A เป็น support seal การ์ดที่ถูก steal จะต้องถูกนำกลับขึ้นมือเจ้าของ เพราะ seal ที่เป็น support seal จะสูญเสีย ability ทุกอย่าง(510.3) ใช่หรือไม่
9. ถ้า seal A มี ability “steal การ์ดในมือผู้เล่น 1 คนแบบสุ่ม 1 ใบ” ถ้าหากสั่ง seal B รวมร่างกับ seal A โดยให้ A เป็น seal รอง ถ้าหาก B ถูกนำออกจากเกม การ์ดที่ A steal ไปจะเป็นอย่างไร
10. Chaotic World และ Phenomenon World และการ์ดใดๆ ก็ตามที่มี effect เปลี่ยนธาตุ seal ได้ จะสามารถเปลี่ยนธาตุ seal เป็น "ไม่มีธาตุ" ได้หรือไม่
11. มีการ์ดใบไหนที่สามารถทำให้ Pyroberserker เปลี่ยน line ได้
12. ถ้า Continuous Effect และ Trigger Effect ทำงานซ้ำซ้อนกัน ให้ Effect ที่เกิดขึ้นหลังสุดมีผลทับ Effect ที่เกิดขึ้นก่อนหน้ามัน(Timestamp System)(603.3) และ curse เป็น Effect ชนิดหนึ่ง(602.1.3) และ Continuous Ability จะส่ง Effect เพื่อให้ผลที่มันอ้างอิงคงสภาพที่ Ability นั้นได้กล่าวไว้(601.3.1) ดังนั้น เมื่อ Pyroberserker ที่ At line ติด Freeze Curse / Freeze Curse เป็น Trigger Ability ซึ่งทำงานซ้ำซ้อนกับ Continuous Abilty บนตัว Pyroberserker จึงต้องใช้ Timestamp System Pyroberserker จึงต้องลงมาอยู่ Df line ใช่หรือไม่
13. มี seal ใบไหนที่ไม่โดน Effect ของ Star Shield มั่ง
14. ตามกฎของ Timestamp System ถ้าในสนามมี Star Shield อยู่ และหากเราแปะ Silent Prohibitor ให้ seal A / A จะไม่โดน Effect ของ Star Shield (เพราะ Silent Prohibitor เป็นการป้องกัน ไม่ใช่การยกเลิก) ใช่หรือไม่
15. seal ที่มี Ability "ยกเลิก Freeze Curse" ถ้าหากถูก Effect ที่ทำให้สูญเสีย Ability "ยกเลิก curse" seal นั้นจะสูญเสีย Ability "ยกเลิก Freeze Curse" หรือไม่
16. Mystic Card ที่ร่ายด้วย Ability ของหนุมาน จะร่ายก่อนหรือหลัง Step หรือนำมาใช้ใน Step ได้หรือไม่
17. PS ที่ถูกนำมาแปะด้วย Trishula จะต้องแปะหลัง Step ใช่หรือไม่
18. จากคำถามข้อนี้ "ถ้าเรามี Seal A อยู่ในสนาม คู่ต่อสู้มี Seal B และ C อยู่ในสนาม หากเราสั่ง A โจมตีใส่ B คู่ต่อสู้สั่งใช้ It’s No Joke ใส่ C เราใช้ Yin ใส่ C คู่ต่อสู้ใช้ Yin ใส่ A ถ้าหากเราจะใช้ Inquisition ทำลาย It’s No Joke ของคู่ต่อสู้ เพื่อกลับไปโจมตีใส่ B จะได้หรือไม่  -ตอบ- อาจจะได้หรือไม่ได้ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่ลำดับการร่าย และตำแหน่งของ " ถ้าหากว่าลำดับการร่ายเป็นอย่างในคำถาม จะใช้ Inquisition ทำลาย It's No Joke เพื่อกลับไปโจมตีใส่ B จะได้หรือไม่
19. ถ้าเรามี Naeda อยู่ในสนาม และคู่ต่อสู้สั่ง A โจมตี All ใส่เรา Seal ที่ถูกนำเข้ามาในสนามด้วย Ability ของ Naeda จะถูกตี All ด้วยหรือไม่
20. ถ้าหากเรามี Naeda อยู่ในสนามและคู่ต่อสู้สั่ง Emma ตี All มา เมื่อ Ability ของ Naeda ทำงานและเราได้นำ Demon's Blood เข้ามาในสนาม ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร

ขอให้ช่วยตอบแบบละเอียดหน่อยนะคับ
ขอบคุณคับ :)
« Last Edit: October 12, 2005, 02:27:15 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: February 20, 2005, 11:28:14 PM »

1. หยุดแล้วไม่ Sac ครับ เพราะเป็นสกิลสเต็ปเดียวต้องหยุดตอนกำลังจะ Sac ครับ

2. ซีลที่กำลังเข้ามาในสนามไม่ตกเป็นเป้าหมายของมิสติคการ์ดครับ และต่อให้ใช้อิสฮานสกิลก็เกิดผลอยู่ดีครับเพราะเป็นสกิลสเต็ปเดียว เข้ามาในสนามแล้วเกิดผลทันที กรณีเดียวกับ Ishan ครับ

3.1 ใช้ทั้งมิสติคและอิสฮานหยุดได้ครับ
3.2 ขอสกิลเต็มๆครับ

4. อ่านข้อ 2. ครับ

5. ติดครับ

6. ติดครับ อบิลิตี้เมื่อต่อสู้เกิดทีหลังอบิลิตี้เมื่อถูกโจมตีครับ

7. พลังก็ยังบวกครับ เพราะอบิลิตี้เมื่อโจมตีเกิดก่อนอบิลิตี้เมื่อต่อสู้ไปแล้วครับ

8. ไม่ใช่ครับ Steal เป็น Trigger Effect ครับ เมื่อเอฟเฟคท์เกิดผลก็หยุดทำงานทันที แม้เป็นซีลรองก็ไม่คืนการ์ดที่ Steal มาครับ และ Steal ไม่ใช่อบิลิตี้ครับ เป็นเอฟเฟคท์อย่างหนึ่ง ดูได้จากซีลที่ใช้สกิล Steal ได้ครับ

9. ออกจากเกมครับ

10. ได้ครับ

11. แปะ Andromeda, Ordonus หรือใช้สกลิของ Lakshmi ใส่ครับ แล้วจะทำยังไงกับมันก็ได้ครับ
 12. ไม่ลงครับ

13. ไม่มีครับ

14. การป้องกันไม่ทำให้เอฟเฟคท์ที่ส่งผลอยู่ก่นหน้านั้นหายไปนะครับ ถ้าแปะ Silent Prohibiter หลังจาก star Shield ก็ยังโดนผลของ Star Shield อยู่ดี

15. ไม่เสียครับ

16. ร่ายหลังอินเตอร์เฟียร์สเต็ปครับ แต่ว่าพอร่ายก็จะมีอินเตอร์เฟียร์สเต็ปของมิสติคการ์ดเกิดขึ้นอีกครับ

17. ใช่ครับ

18. อยู่ที่ว่าผู้เล่นร่าย Yin ก่อนหรือหลังที่ It's No Joke เกิดผลครับ ซึ่งสามารถเลือกได้ครับว่าจะร่ายก่อนหรือหลัง ถ้าร่ายก่อนกรณีนี้ก็ใช้ Inquisition ทำลาย It's No Joke ได้ครับ ถ้าร่ายหลังก็ทำลายไม่ได้ครับ

19. ถูกตีออลไปด้วยครับ

20. Emma ถูกรีมูฟครับ ไม่ได้ตีออล
« Last Edit: February 25, 2005, 05:18:00 AM by Doraemon » Logged

Judge
Member

Email
« Reply #2 on: February 21, 2005, 03:20:03 PM »

ขอบคุณมากคับ ที่ช่วยตอบ :)
ผมขอถามเพิ่มอีกนะคับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด ;D

3.2 ถ้าหาก skill เป็น “นำ A จากมือมาที่ At line และเราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ จากนั้น A สั่ง seal 1 ใบกลายเป็น Inactive seal จนจบ subturn” ความหมาย เงื่อนไขและผลลัพธ์จะแตกต่างจากเดิม (“เราทิ้งการ์ด 1 ใบในมือ และนำ A จากมือมาที่ At line จากนั้น A สั่ง seal 1 ใบกลายเป็น Inactive seal จนจบ subturn”) หรือไม่

9. ทำไมถึงออกจากเกมคับ ในเมื่อ "เมื่อ Seal ที่ Steal ออกจากสนาม การ์ดที่ถูก Steal จะต้องถูกนำกลับขึ้นมือเจ้าของ" และ Seal รองยังคงนับว่าอยู่ในสนาม

12. ทำไมถึงไม่ลงคับ ในเมื่อต้องใช้ Timestamp System

14. แล้วถ้าแปะ Silent Prohibitor ก่อน แล้วค่อยแปะ Star Shield      Seal ที่แปะ Silent Prohibitor จะโดน Effect มั้ยคับ

21. ถ้าในสนามมี A B C D และ E ซึ่ง E เป็น Evil ใบเดียวในสนาม และในสนามมี Crying Angel Grave ถ้าหากเราสั่ง A รวมร่างกับ E โดยให้ E เป็น seal รอง (ซึ่งยังถือว่า E ยังอยู่ในสนาม) ดังนั้น จึงไม่ต้องทำลาย Crying Angel Grave ใช่หรือไม่

22. เครื่องหมาย ";" มีความหมายอย่างไร ใช้บอกอะไรได้มั่ง และถ้าหาก skill เป็น "คำสั่ง a ; คำสั่ง b" จะถือว่าเป็น skill 2 ช่วงหรือไม่

23. seal ที่ติด trap ที่ At line (ติดนอก Step) เมื่อถูก freeze curse จะต้องเปลี่ยนไป Df line หรือไม่

24. ถ้าหากในช่วง Step ที่ A (ที่ At line) กำลังใช้ skill (ใช้ได้ที่ At line) ใส่ B ถ้าหากคู่ต่อสู้ใช้ Freeze Curse ใส่ A จากนั้นเราใช้ Trap ใส่ A / A จะต้องเปลี่ยนไป Df line หรือไม่

25. ถ้าหากในช่วง Step ที่ A (ที่ At line) กำลังใช้ skill (ใช้ได้ที่ At line) ใส่ B ถ้าเราใช้ Trap ใส่ A จากนั้นคู่ต่อสู้ใช้ Freeze Curse ใส่ A / A จะต้องเปลี่ยนไป Df line หรือไม่

26. seal ที่มี ability "เมื่อเข้ามาในสนาม" ถ้าหากเราร่าย seal นั้นเข้ามาแล้ว จะเลือกให้ ability เกิดกับ seal นั้น(เกิดกับตัวเอง)ได้หรือไม่

27. ability ของ Trap และ Pyroberserker เหมือน หรือ แตกต่าง กันอย่างไร

28. ถ้าหากในช่วง Step เราแปะ Polemos Pike ใส่ Cursed Ruffian ของเรา(ไม่ได้รวมร่าง) จากนั้นคู่ต่อสู้แปะ Reverse Juctice โดยเลือก ให้ + เป็น - Curse Ruffian จะมี At และ Df เท่าไหร่ และจะคิดค่าพลังอย่างไร(เรียงลำดับการ์ดที่แปะตามโจทย์)

29. ถ้าหากในช่วง Step เราแปะ Reverse Juctice โดยเลือก + เป็น - ใส่ Cursed Ruffian ของคู่ต่อสู้(ไม่ได้รวมร่าง) จากนั้นคู่ต่อสู้แปะ Polemos Basinet  Curse Ruffian จะมี At และ Df เท่าไหร่ และจะคิดค่าพลังอย่างไร(เรียงลำดับการ์ดที่แปะตามโจทย์)

30. ability "ป้องกันการต่อสู้" หมายความว่าอย่างไร และต้องมีการเทียบค่าพลังหรือไม่

31. ability ของ cunning clown หรือ Felasia Swordman หรือ Skill ของ Regina (ทุกภาค) หรือ ability หรือ skill ที่ทำให้ seal เปลี่ยน line จะทำให้ Dancer Dancing หรือไม่

32. เมื่อร่าย Gloria สำเร็จแล้ว Gloria จะตก Shrine ก่อน หรือ ออกจากเกม เลย

33. ถ้าหาก seal หรือ mystic ถูก "นำเข้ามาในสนาม" จะถือว่าฝ่ายใดเป็น "ผู้ร่าย" การ์ดใบนั้น

34. ถ้าหากเราให้ seal A รวมร่างกับ Pecca Fallacia, The Sin of Deception ให้ A เป็นตัวหลัก ถ้าหากเราสั่ง A โจมตี seal ที่รวมร่าง โดยตีที่ seal หลัก A ต้องจ่าย mp ค่าโจมตี +1 หรือไม่

35. ถ้า seal A มี Skill ใช้ n Curse All ได้ และเรามี Ishan, the Neo Prophet อยู่บนมือ ถ้าหากคู่ต่อสู้สั่ง A ใช้ n Curse All ใส่เรา จากนั้นเราสั่งใช้ skill ของ Ishan จากบนมือ ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร และคู่ต่อสู้จะโดน n Curse All เองหรือไม่

36. "seal ทุกใบในสนาม" , "seal ทุกใบใน At line" , " seal ทุกใบใน Df line" , "seal ทุกใบในสนามคู่ต่อสู้" มีความหมายเหมือน All หรือไม่ สามารถใช้ความสามารถป้องกัน Skill All ได้หรือไม่
« Last Edit: March 02, 2005, 03:53:19 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #3 on: February 23, 2005, 10:42:47 AM »

ช่วยตอบหน่อยครับ :)
(คิดว่าพี่อาจจะ ไม่เห้ฯหน่ะครับ เลยขออนุญาตขุด) ;D

Member

Email
« Reply #4 on: February 24, 2005, 07:42:47 PM »

ไม่ได้ผิดกฎหรอกครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาตอบจะสอบแล้วอ่ะ เจอคำถามยาวๆเยอะๆเลยขอหมกไว้ก่อน โทษทีครับ :-[

ตอบข้อที่ IM มาถามให้ก่อนแล้วกัน ส่วนข้ออื่นๆจะพยายามมาทยอยตอบให้นะครับ

8. ถ้าสั่งซีลที่ Df น้อยกว่า Naga และไม่ใช่น้ำ และไม่มีอบิลิตี้ยกเลิกอบิลิตี้ หรือยกเลิกเคิร์ส โจมตีใส่ Naga ผลเป็นยังไง
- ซีลนั้นติดฟรีส ลง Df Line และเทียบค่าพลังกับ Naga ด้วยค่า At ถ้าพลังน้อยกว่าก็ถูกทำลายครับ

พี่คับ ข้อนี้ มันแปร่งๆนะคับ คือ seal ที่ติด Freeze Curse ไม่สามารถโจมตีได้ ไม่ใช่หรอคับ แล้วไมยังต้องเทียบค่าพลังอีกหละคับ

คือมันเลยช่วงตรวจสอบสภาพซีลโจมตีไปแล้วน่ะครับ ตอนตรวจสอบสภาพมันเป็นซีลโจมตีได้เพราะยังไม่ติดฟรีส แต่ตอนติดฟรีสมันไม่ตรวจสภาพแล้วก็เลยตีต่อครับ

Member

Email
« Reply #5 on: February 26, 2005, 03:53:42 AM »

3.2 ไม่ต่างกันครับ

9. ซีลรองถือเป็นซีลใบเดียวกับซีลหลักครับ ดังนั้นเมื่อถูกรีมูฟ ให้ถือว่าใบหลักเท่านั้นที่ออกจากเกมครับ(แต่จะออกไปทั้งๆที่รวมร่าง) ในเมื่อไม่ถือว่า Bandit ที่เป็นใบรองออกจากเกม ของที่ขโมยมาก็เลยไม่คืนครับ

12. ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน เดี๋ยวจะหาเหตุผลมาบอกให้แล้วกันนะ

14. ถ้าแปะก่อนก็ป้องกันได้ครับ

21. ใช่ครับ

22. เรื่องวิธีการเขียน Text เป็นอะไรที่ซับซ้อนเกินกว่าระดับของผมจะรู้ในตอนนี้ครับ เดี๋ยวไปถามมาให้แล้วกัน

จะมาทยอยตอบที่เหลือให้นะครับ

Judge
Member

Email
« Reply #6 on: February 26, 2005, 03:48:31 PM »

พี่คับ คือขอโทษนะคับ ข้อ 21. อะคับ
จากข้อ 9. ที่พี่บอกว่า "ซีลรองถือเป็นซีลใบเดียวกับซีลหลักครับ"
ดังนั้น ข้อ 21. ก็ต้องทำลาย Crying Angel Grave สิคับ

Member

Email
« Reply #7 on: March 06, 2005, 01:08:48 AM »

21. ตกลงต้องทำลายนะครับ

23. ไม่ลงครับ

24. ไม่ครับ

25. ไม่ครับ

26. ได้ครับ

27. เหมือนกันครับ

28./29. เดี๋ยวมาตอบให้

30. ถ้าป้องกันการต่อสู้จะไม่มีการเทียบพลังครับ คือป้องกันไม่ให้ต่อสู้ครับ

31. ไม่ครับ

32. ออกจากเกมเลย

33. เจ้าของการ์ดครับ

34. ต้องครับ

Judge
Member

Email
« Reply #8 on: March 09, 2005, 01:00:10 AM »

ข้อ 24 และ 25 ลำดับการแปะใน step มันแตกต่างกันนะคับ ทำไมถึงมีผลเหมือนกันหละคับ ผมว่าอันนึงต้องเปลีย่น แต่อีกอันไม่ต้องเปลี่ยนนะคับ เพราะ mystic ที่แปะทีหลังจะเกิดผลก่อนนี่คับ :-\

อย่าลืมข้อ 22 28 29 35 36 นะคับ
« Last Edit: March 09, 2005, 01:23:23 AM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

Member

Email
« Reply #9 on: March 09, 2005, 06:44:46 AM »

24./25. เพราะ Text ของ Trap มีเขียนว่า ไม่ว่าในกรณีใดก็ตาม ซึ่งเป็นบริบททางภาษาที่ใหญ่กว่าครับ จึงไม่ใช้ Time Stamp

28./29. ต้องอธิบายยาว เดี๋ยวสอบเสร็จจะตอบให้นะครับ

Judge
Member

Email
« Reply #10 on: March 10, 2005, 12:02:11 AM »

ออ คับ แต่ผมว่ายังไงลำดับน่าจะสำคัญกว่านะคับ :-\...
ขอถามเพิ่มอีกข้อนึงนะคับ

37. ถ้าหาก A มี skill ที่เป็น และใช้จากบนมือได้ และเรามี seal 1 ใบอยู่บนมือ คือ A และมี Rachoyu อยู่ในสนาม พอเราสั่ง Rachoyu โจมตี ในช่วง step ถ้าหากเราสั่ง A ใช้ skill จากบนมือไปแล้ว ทำให้ไม่มี seal บนมือ ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร หรือว่าพอเราสั่ง Rachoyu โจมตีแล้วเราต้องทิ้ง seal A ทันที

38. ถ้า A มี ability "เมื่อเข้ามาในสนาม" ถ้าหากคู่ต่อสู้นำ A เข้าในสนามจากใน shrine และเรามี Pecca Ignorantia(ขอโทษด้วยคับ ถ้าสะกดผิด) อยู่ในสนาม เราจะสามารถสั่ง Pecca Ignorantia ใช้ skill ใส่ A ได้หรือไม่(เพื่อให้ A สูญเสีย ability เมื่อเข้ามาในสนาม)

39. ในกรณีเดียวกับข้อ 38. ถ้าหาก A เข้ามาในสนามจากใน library และ จาก remove zone จะสามารถใช้ Pecca Ignorantia หรือ Andromeda หยุดได้หรือไม่
« Last Edit: March 14, 2005, 12:19:59 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

Member

Email
« Reply #11 on: March 14, 2005, 05:52:36 PM »

บริบทต้องสำคัญกว่าลำดับการเกิดครับ เป็นหลักการกฎทั่วไปและข้อยกเว้นตามปกติอยู่แล้วครับ คืออธิบายให้เข้าใจยากเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่ามันต้องเป็นตามที่บอกนั่นแหละครับ :D

37. ให้ Doraemon มาตอบแล้วกัน

38. ใช้ไม่ได้ครับ เมื่อเข้ามาในสนามไม่มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ป

39. อ่านข้อ 38.

Doraemon
Member

Email
« Reply #12 on: March 18, 2005, 04:11:06 AM »

22. และ / ไม่ครับ

28./29. -2 -2 / -2 -2

35.ไม่มีใครโดน curse

36.ไม่เหมือน / ไม่ได้ครับ

37. ตีต่อไปโดนไม่ต้องทิ้งครับ

Judge
Member

Email
« Reply #13 on: March 18, 2005, 02:28:04 PM »

28. กับ 29. ลำดับมันแตกต่างกัน ทำไมผลออกมาเหมือนกันหละคับ
แล้ววิธีคิดค่า คิดยังไงคับ ต้องดู ability ของ seal ก่อนหรือว่า mystic(ใบไหน)ก่อนคับ คือผมลองคิดดูแล้ว งง คับ เพราะว่า Reverse Juctice มันเปลี่ยนให้ Polemas Pike เป็นลบแล้ว แต่ทำไมถึงไม่เอา ability ของ seal มาเปลี่ยนเป็นบวกหละคับ
งง มากๆเลยคับ

35. ทำไมถึงไม่มีใครโดนคับ ในเมื่อ skill all เป็นการสั่งผู้เล่นไม่ใช่หรอคับ แล้ว ishan ลงมาป้องกัน all ก็ต้องเปลี่ยนเป้าหมาย ผู้เล่นคนอื่นก็ต้องโดนสิคับ

ถามเพิ่มอีกนะคับ

40. ถ้าหาก a มี ability "ตราบเท่าที่" ถ้าหากร่าย a จากในมือเข้ามาในสนาม จะสามารถใช้ Pecca Ignorantia ใช้ skill หยุด abiltiy a ได้หรือไม่

41. ทำนองเดียวกัน ถ้าหาก a เข้ามาในสนามจาก library หรือ shrine หรือ remove zone จะใช้ Pecca Ignorantia และ Andromeda หยุดได้หรือไม่

42. ถ้า seal A เป็น Inactive Seal อยู่ และเราติด Ring of Mana 2 ใบ ให้กับ seal A seal A จะใช้ Skill ได้อีกกี่ครั้ง

43. ถ้า Heaven Knight, Centaur Paladin ถูกทำให้สูญเสีย Ability  x turn เมื่อครบ x turn จะนับ turn ใหม่ หรือนับต่อจากเดิม

44. ในกรณีเดียวกันกับ 43. ถ้าเป็น sin ลม(จำชื่อไม่ได้อะ ขอโทษคับ) จะเริ่มนับ at ใหม่ หรือนับต่อจาก at เดิม

45. ถ้าหากใน subturn ป้องกัน Titan ถูกทำให้สูญเสีย ability 1 turn เมื่อเข้าสู้ sunturn โจมตี Titan จะได้รับ Charge Counter หรือไม่
« Last Edit: March 20, 2005, 03:13:31 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

Member

Email
« Reply #14 on: March 26, 2005, 01:11:04 AM »

28./29. ใช้ Time Stamp คิดนะครับ อบิลิตี้ของ Reverse Justice เกิดทีหลังอบิลิตี้ของ Curse Ruffian ครับ

35. Skill All เลือกเป้าหมายที่ผู้เล่นครับ แต่อิสฮานป้องกันให้ซีล เลยไม่ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

40. Pecca Ignorantia ใช้สกิลใส่ซีลที่กำลังร่ายไม่ได้ครับ

41. ตอนซีลเข้ามาในสนามด้วยวิธีอื่นๆนอกจากการร่ายไม่มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ปครับ ดังนั้นก็ใช้ไม่ได้ครับ

42. 2 ครั้งครับ

43. นับใหม่ครับ

44. นับต่อจากเดิมครับ (สูญเสียอบิลิตี้ At ที่บวกมาไม่ได้หายไปด้วยนะครับ)

45. ไม่ได้ครับ

ขอโทษที่ตอบให้ช้าครับ

Judge
Member

Email
« Reply #15 on: March 30, 2005, 02:34:35 PM »

46. ถ้าสั่ง Joslyn ใช้ Skill แล้ว เราจะสามารถเลือก seal ที่ "ยกเลิก skill ของ seal อื่น" ที่เป็น Inactive Seal ใช้ Skill ได้อีกหรือไม่

47. ถ้าหากในสนามเรามี Seal A ที่มี Skill "seal 1 ใบ At +1 / 1 Turn ()(mp 0)" อยู่ใน Df line และมี Sin of Greed (Sin ลม จำชื่อไม่ได้ ขอโทษด้วยคับ) อยู่ที่ At line ถ้าหากในช่วง Step เราสั่ง Seal A ใช้ Skill จากนั้นคู่ต่อสู้ใช้ Eagle Garuda ใช้ Skill ลงมาตี Seal A จากนั้นเราสั่ง Sin of Greed ใช้ Skill sacrifice Seal A ถามว่า Eagle Garuda ต้องโจมตี Sin of Greed แทนใช่หรือไม่

48. ในกรณีเดียวกับข้อ 47. แต่ถ้าหากพอเค้าสั่ง Eagle Garuda ใช้ Skill ลงมาตี Seal A จากนั้นเราใช้ Mystic X ทำให้ Seal A หายไปจากสนาม ถามว่า Eagle Garuda จะต้องโจมตีหรือไม่

Member

Email
« Reply #16 on: March 31, 2005, 05:22:28 PM »

46. ได้ครับเพราะสกิลสั่งผู้เล่น

47. ไม่ครับ มันต้องโจมตีซีลที่กำลังใช้สกิล เมื่อ Sac ไปก็ไม่มีเป้าหมายที่ถูกต้องแล้วต้องออกจากการสั่งการครับ

48. ไม่ต้องตีครับ

Judge
Member

Email
« Reply #17 on: March 31, 2005, 11:47:08 PM »

47. แต่ว่ามันใช้ Skill ทั้ง 2 ตัวเลยนะคับ พอสั่ง sin of greed sacrifice seal a แล้ว ก็เหลือแค่ sin of greed ตัวเดียว แถมยังใช้ skill ด้วย แล้วทำไม Eagle Garuda โจมตีมันไม่ได้หละคับ

Member

Email
« Reply #18 on: April 02, 2005, 04:51:14 AM »

เออแฮะ ลืมนึกไปว่ามันใช้สกิลเหมือนกัน เอาเป็นว่าเดี๋ยวไปถามมาให้เพื่อความชัวร์แล้วกันนะ

Member

Email
« Reply #19 on: April 03, 2005, 03:57:04 PM »

47. กรณีนี้ Pecca Avaritia ถือว่าเป็นซีลที่ใช้สกิลสำเร็จแล้วครับ เพราะ Sac ซีลสำเร็จแล้วจึงไม่เป็นเป้าหมายของ Eagle Garuda ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #20 on: April 06, 2005, 06:38:07 AM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจอ่ะ

Judge
Member

Email
« Reply #21 on: April 08, 2005, 10:20:44 PM »

ไม่เข้าใจตงไหนคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #22 on: April 12, 2005, 01:40:38 AM »

ข้อ 47

Judge
Member

Email
« Reply #23 on: April 18, 2005, 11:54:53 PM »

ข้อ 47.
ถ้าหากในสนามเรามี Seal A ที่มี Skill "seal 1 ใบ At +1 / 1 Turn ()(mp 0)" อยู่ใน Df line และมี Sin of Greed (Sin ลม จำชื่อไม่ได้ ขอโทษด้วยคับ) อยู่ที่ At line

ถ้าหากในช่วง Step เราสั่ง Seal A ใช้ Skill จากนั้นคู่ต่อสู้ใช้ Eagle Garuda ใช้ Skill ลงมาตี Seal A จากนั้นเราสั่ง Sin of Greed ใช้ Skill sacrifice Seal A

ผลที่เกิดขึ้นก็คือ Eagle Garuda หยุดโจมตี เพราะ Sin of Greed ใช้ Skill สำเร็จแล้ว

Member

Email
« Reply #24 on: April 19, 2005, 01:48:56 PM »

ก็หมายความว่าเมื่อ Pecca Avaritia ใช้สกิลแซคสำเร็จ ตัวมันก็ออกจากการใช้สกิลแล้วครับ เลยไม่เป็นเป้าหมายของ Eagle Garuda

Judge
Member

Email
« Reply #25 on: April 25, 2005, 02:56:48 PM »

49. ถ้ามี Indra อยู่ในสนาม หากสั่ง seal A โจมตี หาก seal A ถูกหยุด(ไม่มีการต่อสู้เกิดขึ้น) seal A จะยกเลิก Mystic Card ประเภท Relic turn เลยใช่หรือไม่
50. ถ้าเรามี Rainbow Wing Pegasus อยู่ในสนาม 1 ใบ และคู่ต่อสู้มี seal A ในสนาม 1 ใบ หากเราร่าย Annihilating Peak จากนั้นใน step เราสั่ง Rainbow Wing Pegasus ใช้ Skill กลับขึ้นมือ ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร
51. ถ้า Signariel ถูกโจมตี(หรือโจมตี) แล้ว seal ที่โจมตีมาถูกหยุด(หรือ Signariel ถูกหยุด) Signariel จะ At -1 Df -1 หรือไม่

Member

Email
« Reply #26 on: April 28, 2005, 01:08:21 AM »

49. ต้องถาม Doraemon

50. ฝ่ายที่ยังเหลือซีลต้องรีมูฟ

51. ไม่ลบครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #27 on: April 28, 2005, 03:53:05 AM »

จนออกจากการโจมตีครับ

Judge
Member

Email
« Reply #28 on: April 28, 2005, 02:33:15 PM »

ถ้าอย่างนั้นก็ต้องแก้ text Indra ด้วยสิคับ

Judge
Member

Email
« Reply #29 on: May 09, 2005, 12:55:13 AM »

52. ถ้ามี Fabron, the Mechanic อยู่ในสนาม เมื่อสั่ง Hanuman โจมตี พอเปิด Mystic Card ชนิด Relic ผลที่เกิดขึ้นคืออะไร ต้องทิ้ง Mystic Card นั้น ใช่หรือไม่

53. Mystic ที่เปิดโดย ability ของ Hanuman จะเปิดหลัง Step ใช่หรือไม่

54. ถ้าหากสั่ง Hanuman โจมตีแล้วเปิดได้ High Priest of Ekklesia ให้นำลง Shrine เลยใช่มั้ยคับ

55. เมื่อสั่ง Hanuman โจมตีแล้วเปิดได้ Artemis ทำไมถึงยังสั่ง Artemis ใช้ Skill ใน Step เลยไม่ได้

56. ability "เมื่อสั่ง ... โจมตี" กับ "เมื่อ ... โจมตี" ถือว่ามีความหมายเหมือนกันหรือไม่

ปล ขอโทษด้วยนะคับ ถ้าเกิดมีคนถามไปแล้ว search แล้วมันเยอะไปหมด หาอ่านไม่เจออะคับ (น่าจะทำให้มัน search แบบเลือก board ได้นา เพราะพวก wish list มันเยอะมากอ่า) :-\
« Last Edit: May 09, 2005, 09:57:28 PM by Phenomenon Knight--CM00 » Logged

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: