Summoner Master Forum
October 20, 2024, 07:09:00 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ผมมีปัญหาคับ  (Read 15345 times)
0 Members and 39 Guests are viewing this topic.
boombee
Member

Email
« on: February 14, 2005, 12:01:41 AM »

ผมมีปัญหาที่จะถามดังนี้คับ

1.ที่บอกว่า " ผลจาก Skill ไม่นับเป็นการสั่งให้ Seal รวมร่าง " นั้นหมายความว่าไงคับ

2.การโจมตี กับ การสั่งโจมตี ต่างกันอย่างไรคับ

ช่วยตอบด้วยนะคับ
« Last Edit: February 16, 2005, 12:44:07 AM by boombee » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: February 14, 2005, 08:10:57 PM »

1.ก็หมายถึงว่าไม่เป็นการสั่งตามปกติอ่ะครับ

2.ไม่ต่างกันครับ

boombee
Member

Email
« Reply #2 on: February 16, 2005, 12:43:48 AM »

3.ถ้าเรามี Love and Peace โดยติด Ghanta อยู่ เมื่อฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตี เราใช้ Skill ของ Ghanta ฝ่ายตรงข้ามจะ หยุดตี หรือ ตีต่อ คับ

4.ถ้าเรามี Bethany, the Staff of Zechariah โดยติด Ghanta อยู่ เมื่อฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตี เราใช้ Skill ของ Ghanta ฝ่ายตรงข้ามจะ หยุดตี หรือ ตีต่อ คับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: February 20, 2005, 02:10:16 AM »

ตีต่อทั้ง 2 กรณีครับเพราะสั่งโจมตีไปแล้ว ถ้าจะทำให้ฝ่ายตรงข้ามไม่ตีต้องใช้สกิลตั้งแต่เข้า Main Step ครับ

Masamu
Member

« Reply #4 on: February 22, 2005, 05:03:11 PM »

1.ก็หมายถึงว่าไม่เป็นการสั่งตามปกติอ่ะครับ

ขอถามที่ว่าการโจมตีกับการสั่งโจมตีไม่ต่างกันอะ แล้ว อวุธของเจอร์รันดีน(ลืมชื่ออะ)  ผลของมันจะเหมือน No Attack ป่าว

boombee
Member

Email
« Reply #5 on: February 22, 2005, 08:11:38 PM »

5. ถ้าเราสั่ง Meredith ใช้ Skill ของ Icicle Hound ( มีในสนามไม่ครบ 4 ใบ) แล้ว Meredith จะสามารถทำลายการ์ดได้ไหมคับ

6. ถ้าเรามี Rune Mist Unicorn อยู่ที่ At Line โดยที่ฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่ยกเลิก Mystic Card แล้วเราใช้ Cool Moon ใส่ Seal ใบนั้น อยากทราบว่า Seal ใบนั้นจะติด Freeze Curse ไหมคับ

Member

Email
« Reply #6 on: February 23, 2005, 04:39:43 AM »

ขอถามที่ว่าการโจมตีกับการสั่งโจมตีไม่ต่างกันอะ แล้ว อวุธของเจอร์รันดีน(ลืมชื่ออะ)  ผลของมันจะเหมือน No Attack ป่าว

ไม่เหมือนกันครับ Carnalian ทำให้สั่งโจมตีไม่ได้ แต่ถ้าแปะตอนซีลโจมตีมันก็ตีต่อเพราะสั่งโจมตีไปแล้วครับ

ถ้าจะใช้ Carnalian ไม่ให้ซีลโจมตีต้องแปะตั้งแต่ช่วงเข้า Main Step ครับ

เปรียบเทียบกับข้อ 3. และ 4. ได้ครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
5. ใช้สกิลของ Icicle Hound ไม่ได้ครับแม้จะมีครบ 4 ใบก็ตาม

6. ไม่ติดครับ
« Last Edit: February 23, 2005, 04:40:15 AM by GiantPaladin » Logged

boombee
Member

Email
« Reply #7 on: February 23, 2005, 05:18:10 PM »

ทำไม Meredith ถึงใช้ Skill ของ Icicle Hound ไม่ได้คับ ( ถ้าครบ 4 ใบ)

Member

Email
« Reply #8 on: February 24, 2005, 02:56:34 AM »

เมเรดิธหรือเมฟิสท์ จะใช้สกิลจำพวกที่กำหนดเงื่อนไขเกี่ยวกับชื่อซีลที่ใช้สกิลไม่ได้ครับ

เช่น นำ Valor และซีลฝ่ายตรงข้ามขึ้นมือ อย่างนี้ใช้ไม่ได้ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #9 on: February 24, 2005, 06:53:39 PM »

ขยายความเรื่องการสั่งการ

ถ้าหมายถึงผู้เล่นต่างกัน แต่ถ้าลำดับการเกิด Ability บนตัว Seal นั้นเหมือนกันครับ

boombee
Member

Email
« Reply #10 on: March 25, 2005, 11:24:35 PM »

7. skill ของ Musician Maiden มันส่งผลต่อ dancer กี่ turn คับ ( ไม่เห็นระบุไว้ใน text เลยคับ )

8. seal ที่กำลังใช้ skill ถือว่าเป็น active seal รึเปล่าคับ

9. seal ที่กำลังโจมตี ถือว่าเป็น active seal รึเปล่าคับ

10. seal ที่ใช้ skill จากมือแบบ come in to play เมื่อใช้แล้วจะกลายเป็น inactive seal รึเปล่าคับ

11. seal ที่ใช้ skill จากมือที่ไม่ใช่แบบ come in to play เมื่อใช้แล้วจะกลายเป็น inactive seal รึเปล่าคับ ( skill จากมือที่ไม่ใช่แบบ come in to play ที่ถูกต้องเรียกว่าอะไรคับ )

Member

Email
« Reply #11 on: March 26, 2005, 12:59:51 AM »

7. สั่งแดนซ์ครั้งเดียวแล้วจบครับ

8. เป็นครับ

9. เป็นครับ

10./11. แล้วแต่ตัวนะครับ ถ้าเป็นสกิลแบบลงมาแล้วสั่งให้ทำอะไรต่อเมื่อใช้สกิลเสร็จจะเป็น Inactive(เช่นพวกการูด้า) แต่ถ้าลงมาเฉยๆจะไม่เป็นครับ(เช่นอิสฮานหรือ Regina, Princess of Felasia ลงมาไม่เป็น Inactive)

คือมันไม่ใช่สกิลแบบ Come in to play นะครับ แต่มันเป็นสกิลที่มีการสั่งการ 2 ช่วงน่ะครับ

boombee
Member

Email
« Reply #12 on: March 30, 2005, 12:48:43 AM »

12. Toy Retailer สามารถ Gain ตัวเองได้ไหมคับ

13. การโจมตีที่เป็นการใช้ skill ( เช่น พวก Garuda ) นั้น Rufus สามารถหยุดการโจมตีได้ไหมคับ ถ้าได้ต้องจ่าย MP เท่าไรคับ

14. การโจมตีที่เป็นการใช้ skill ( เช่น Acatan หรือ Palace Guardian ) นั้น Rosemary, the Florist สามารถห้ามการโจมตีได้ไหมคับ ถ้าได้ต้องจ่าย MP เท่าไรคับ
« Last Edit: March 30, 2005, 12:49:04 AM by boombee » Logged

Member

Email
« Reply #13 on: March 30, 2005, 03:08:25 AM »

12. ไม่ได้ครับ

13. เดี๋ยวมาตอบให้

14. ห้ามตีได้มั้ยเดี๋ยวมาตอบให้ แต่ถ้าจะจ่าย Mp ก็ต้องจ่ายตามเลเวลไงครับ

boombee
Member

Email
« Reply #14 on: April 01, 2005, 11:15:47 PM »

ขอเหตุผลของข้อ 12. ด้วยคับ

อย่าลืมตอบข้อ 13. กับ ข้อ 14. นะคับ

Member

Email
« Reply #15 on: April 02, 2005, 04:36:29 AM »

12. Text เขียนไว้ชัดเจนอยู่แล้วครับว่าต้องเป็นซีลใบอื่น

13./14. รอก่อนนะครับ

Member

Email
« Reply #16 on: April 03, 2005, 03:54:29 PM »

13. จ่ายตามค่าโจมตีตามท่ารวมร่างในขณะนั้นครับ

14. เหมือนข้อ 13.

boombee
Member

Email
« Reply #17 on: April 16, 2005, 01:47:52 AM »

15. ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่ยกเลิก Curse / Ability ที่มี Effect ของ Lonely Squire ของเราติดอยู่ ถ้าเราใช้ Skill ของ Gelidana ทำให้ Effect ( Freeze Curse ) ของ Lonely Squire เป็น Turn จะได้ไหมคับ

16. ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี Seal ที่ไม่ยกเลิก Curse / Ability ที่มี Effect ของ Lonely Squire ของเราติดอยู่ ถ้าเราใช้ Skill ของ Gelidana ทำให้ Effect ( Freeze Curse ) ของ Lonely Squire เป็น Turn แล้ว หากเรานำ Lonely Squire ออกจาก Df Line   Seal ใบนั้นจะติด Freeze Curse อยู่ไหมคับ

Member

Email
« Reply #18 on: April 17, 2005, 02:06:45 AM »

15. ใช้ได้ครับ และจะยกเลิกเคิร์สไปครับ

16. ติดฟรีสอินฟินิตี้เทิร์นครับ

เหตุผลเพราะถือว่าเอฟเฟคท์ของฟรีสเคิร์สนั้นเป็นของ Gelidana ไปแล้วครับ ไม่เกี่ยวข้องกับ Lonely Squire อีก

boombee
Member

Email
« Reply #19 on: April 24, 2005, 10:56:07 PM »

17. ถ้าเราร่าย Bastet แล้วประกาศหา Cool Moon มาติดที่ Seal ของฝ่ายตรงข้าม โดยที่ฝ่ายตรงข้ามยอมให้เรานำมาติด พอนำมาติดแล้ว ฝ่ายตรงข้ามร่าย Holy Prayer มาทำลาย Cool Moon ได้ไหมคับ แล้ว Seal ใบนั้นต้องลงไปที่ Df Line ไหมคับ

18. ถ้าเราร่าย Bastet แล้วประกาศหา Thunder Bolt มาติดที่ Seal ของฝ่ายตรงข้าม โดยที่ฝ่ายตรงข้ามยอมให้เรานำมาติด พอนำมาติดแล้ว ฝ่ายตรงข้ามร่าย Holy Prayer มาทำลาย Thunder Bolt ได้ไหมคับ แล้ว Seal ใบนั้นต้องแยกการรวมร่างไหมคับ

Member

Email
« Reply #20 on: April 25, 2005, 01:28:35 AM »

17. ทำลายได้ครับ ไม่โดนฟรีสครับ

18. ต้องแยกครับ ทำลายไม่ได้ครับ

boombee
Member

Email
« Reply #21 on: April 27, 2005, 07:56:51 PM »

19. ถ้าเราร่าย Transmigrate Pendant โดยเลือก Seal ฝ่ายตรงข้ามเป็น Seal เป้าหมาย จากนั้นเราประกาศนำ Transmigrate Pendant อีกใบที่อยู่ใน Shrine มาติดที่ Seal เป้าหมายแล้วเราสามารถนำ Bastet ใน Shrine มาติดที่ Seal เป้าหมายโดยไม่ประกาศได้ไหมคับ

20. จากข้อ 19. เราสามารถนำ Mystic Card ในกองการ์ดมาติดที่ Seal เป้าหมาย ( ผลของ Bastet ) โดยไม่ประกาศได้ไหมคับ

( ทั้ง 2 ข้อนี้มี Judge ท่านนึงบอกว่าไม่ต้องประกาศ )

ช่วยบอกเหตุผลด้วยนะคับ

ปล. พี่ GiantPaladin เป็น Magna รึเปล่าคับ
ปล.2 พี่ GiantPaladin คุม Side Event ( Caller Mp 7 ) รึเปล่าคับ

Member

Email
« Reply #22 on: April 28, 2005, 01:13:37 AM »

เพื่อไม่ให้เกิดความสับสนหรือผิดพลาดเหมือนตอนที่คุมแข่ง Side Mp 7 อีกขอยังไม่ตอบครับเอาไว้ชัวร์จริงๆจะมาตอบให้

ปล1. พี่ไม่ใช่แมกน่าครับ
ปล2. แต่ก็คือคนที่ไปคุมแล้วตอบผิดนั่นแหละ :-[

Doraemon
Member

Email
« Reply #23 on: April 28, 2005, 04:00:27 AM »

ไม่ประกาศอะไรอ่ะ

20.คือไม่ต้องประกาศตอนที่เราร่าย transmigrate pendant จนกว่าจะร่ายสำเร็จแต่ตอนที่ส่งผลแล้วต้องประกาศอยู่ดีครับ

boombee
Member

Email
« Reply #24 on: April 29, 2005, 12:55:21 PM »

ไม่ประกาศอะไรอ่ะ

20.คือไม่ต้องประกาศตอนที่เราร่าย transmigrate pendant จนกว่าจะร่ายสำเร็จแต่ตอนที่ส่งผลแล้วต้องประกาศอยู่ดีครับ

ชื่อของ Mystic Card อ่ะคับ

หมายความว่าประกาศเฉพาะชื่อของ Mystic Card ที่ Transmigrate Pendant ใบแรกนำเข้ามาหรือคับ

ปล. จะใส่ชื่อข้างหลัง Quote: ต้องทำยังไงอ่ะคับ
« Last Edit: April 29, 2005, 12:57:40 PM by boombee » Logged

Member

Email
« Reply #25 on: April 29, 2005, 11:40:12 PM »

ต้องประกาศทุกใบครับ

ใบแรกประกาศเอาใบที่ 2
ใบที่ 2 ประกาศเอา Bastet
Bastet ประกาศเอาจากกอง

boombee
Member

Email
« Reply #26 on: May 12, 2005, 07:33:44 PM »

21. ถ้าเราร่าย Fallen Spell โดยนำ Rising Spell ลง Shrine จากกองการ์ดแล้ว เราสามารถนำ Fallen Spell ขึ้นมือเราได้ไหมครับ

22. ถ้าเราร่าย High Priest of Ekklesia มาทำลาย Mystic Card ของฝ่ายตรงข้าม โดยที่ฝ่ายตรงข้ามยอม จากนั้นเราร่าย Fallen Spell โดยนำ Rising Spell ลง Shrine จากกองการ์ด เราจะสามารถนำ High Priest of Ekklesia และ Fallen Spell ขึ้นมือเราได้ไหมครับ

23. ถ้าเราสั่ง Suavia Dancing ให้ Xun Hua สามารถโจมตีได้ 2 ครั้ง แล้วเราสั่ง Xun Hua โจมตี โดยที่ Xun Hua โจมตีสำเร็จ จากนั้น เราโม่กอง Seal เพื่อให้ Xun Hua โจมตีได้อีก อยากทราบว่า Xun Hua จะโจมตีกี่ครั้งครับ 1 หรือ 2 ครั้ง

24. Skill ของ Annedisonge Submarine ที่ทำให้เราสามารถควบคุม Mystic Card ชนิด PA ได้ ถ้าเราใช้ Skill นี้ใส่ Mystic Card ของฝ่ายตรงข้าม อยากทราบว่า เราสามารถควบคุมอะไรของ Mystic Card ใบนั้นได้บ้างครับ

Member

Email
« Reply #27 on: May 17, 2005, 11:01:33 PM »

21. ได้ครับ

22. จะร่าย Fallen Spell ไม่ได้ครับเพราะตอน High Priest ร่ายสำเร็จเผาฝ่ายตรงข้ามแล้วจะไม่มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ป

23. ขอ Text ของ Xun Hua ครับ

24. สกิลครับ และถ้าเป็นมิสติคที่ส่งผลไปยังซีลของผู้ควบคุมก็จะมาส่งผลที่ซีลเราแทนครับ ประมาณนี้แหละครับ

boombee
Member

Email
« Reply #28 on: May 17, 2005, 11:34:42 PM »

Xun Hua
Fire            Pugilist
mp 2/1            lv.2
at 6 / df 6 / sp 3
+ pugilist              Fist Dance    At 8 mp 2
+ fire  any element            Tian Huo    at 10 mp 3
เมื่อ Xun Hua ต่อสู้  seal ที่ต่อสู้กับ Xun Hua Df -2 / 1 Turn
เมื่อ Xun Hua โจมตีสำเร็จ สามารถนำ seal ใบบนสุด 1 ใบของ
กองการ์ด seal ผู้ควบคุม Xun Hua ไปยัง shine จากนั้น
Xun Hua สามารถโจมตีได้อีก 1 ครั้งโดยไม่ต้องจ่าย mp ค่าโจมตี
แม้ Xun Hua เป็น inactive seal ก็ตาม

cmt
Member

« Reply #29 on: May 18, 2005, 12:57:05 AM »

17. ทำลายได้ครับ ไม่โดนฟรีสครับ

18. ต้องแยกครับ ทำลายไม่ได้ครับ

1. จากข้อ 17 นี้ ที่คำตอบเป็นแบบนี้เพราะว่าตามข้อ 707.1 ใช่หรือป่าวครับ
2. ถ้าข้อ 1 ถูกต้อง หากนำการ์ดใบอื่นมาแปะเช่น Yin จะไม่สามารถทำลาย Yin ได้ใช่มั้ยครับ เพราะความสามารถของมันบอกว่า นำ ไม่ใช่ ร่าย เพราะฉะนั้นทำลายไม่ได้ใช่มั้ยครับแต่ยังสามารถทำลาย Bastet ก่อนนำมาใช่มั้ยครับ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: