Summoner Master Forum
October 09, 2024, 07:17:43 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: ขอถามสักเล็กน้อย  (Read 27148 times)
0 Members and 16 Guests are viewing this topic.
Doraemon
Member

Email
« Reply #30 on: March 17, 2005, 04:37:59 AM »

51.นับครับ

52.ไม่แน่ครับ ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของการ์ดนั้นๆครับ

53.ขึ้นอยู่กับการกำหนดของ text แต่ถุ้าไม่ได้กำหนดอะไรก็ได้เรื่อยๆครับ

54.ถ้าดำเนินการทุกอย่างตามวิธีการเริ่มเล่นก็ไม่ได้ครับ แต่ขอให้ Judge สับให้ได้ครับ

55.ไม่มีครับ แต่ต้องอยู่ในวิสัยของการเล่นตามสมควร หากแต่กระทำการให้ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามด้วยพฤติกรรมอันไม่มีน้ำใจนักกีฬาถือว่าให้ออกจากแข่งขัน

56.ได้ครับ

57.โจมตีเลือกเป้าต่อครับ

58.ไม่ครับ

59.เสียครีบ

60.ไม่แพ้ครับ อ่านดีๆ

Les aventures de TinTin
Member

Email
« Reply #31 on: March 22, 2005, 12:44:22 AM »

61. Pecca , Sin of sloth สามารถย้าย curse ที่เกิดจาก mystic ได้ไหมครับ

62. ถ้า Pecca , Sin of sloth โดน death curse จะตายไหม  ถ้าไม่ตายจะสามารถย้าย curse นั้นได้หรือไม่ครับ

63. Ability "curse ทุกชนิด  ไม่มีผลต่อ ..." หมายความว่า curse นั้นไม่ได้หายไปใช่ไหมครับ  เพียงแต่ไม่แสดงผลเท่านั้น

64. ถ้าเราใช้ death curse ใส่ seal ที่มี At ต่ำที่สุด  แต่ seal นั้นป้องกันจาก curse ไว้  เราต้องหาเป้าหมายใหม่หรือยกเลิก curse นั้นครับ

65. การย้าย curse ของ seal (จำชื่อไม่ได้แล้วครับ)  โดยปกติแล้ว  จำนวน turn ของ curse นั้นจะนับต่อหรือว่าเริ่มนับ turn ใหม่ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #32 on: March 22, 2005, 03:39:44 AM »

61.ไม่ได้ครับ

62.ตายครับ

63.อือ มี text แบบนั้นด้วยหรอครับ

64.ผลไม่เกิดครับ เว้นแต่มีต่ำสุดสองตัวต้องเลือกเป้าใหม่ครับ

65.นับต่อครับ

Member

Email
« Reply #33 on: March 23, 2005, 01:53:35 AM »

66. โดยปกติ  เราจะทิ้งการ์ดนอก discard step ได้ไหมครับ  แบบว่าทิ้งเพื่อเอาความสามารถมันอะครับ  แล้วถ้าแอบทิ้ง  จะมีโทษไหมครับ

67. ถ้าเกิด seal ใน shrine ถูก remove จนไม่สามารถมี Lv. ถึง 12 ได้  แม้จะตายหมดทั้งกองแล้ว  เกมนั้นจะตัดสินอย่างไรครับ

68. ถ้าเราจับได้ว่าคู่ต่อสู้บอกความสามารถของการ์ดผิดไปจากที่เขียนไว้  เราสามารถบอกจัดจ์ให้ลงโทษเขาได้ไหมครับ (เจอบ่อยๆ เวลามีการ์ดที่ไม่รู้จักออกมา)

69. ถ้าในการเล่น  เราไม่ได้ใช้ ability ของ seal ที่ส่งผลอยู่ในสนาม  จะด้วยจงใจก็ดี  หรือลืมก็ดี  เราจะได้รับโทษไหมครับ

70. Seal ที่ถูกสั่งโจมตี  ในขณะที่โจมตีนั้น  สามารถใช้ skill ของตัวมันเองแบบ ได้ไหมครับ

ปล. ข้อ 63. ผมหมายถึง seal ที่เป็นกรอบรูปธาตุไฟน่ะครับ  จำชื่อไม่ได้

Doraemon
Member

Email
« Reply #34 on: March 24, 2005, 03:11:31 AM »

ุุ66. ไม่ได้ครับ / 1 Warning ก่อนครับ

67.อือ อันนี้ก็ต้องเล่นต่อไปเรื่อยๆครับ อาจจะแพ้วิธีอื่นก็ได้ครับ

68.อือเราต้องเอามาอ่านเองเพื่อรักษาผลประโยชน์เองครับ

69.อือ อาจจะโดน Warning ได้ครับ

70.ไม่ได้ครับ

text ที่ถูกต้องของมันคือ cancel นะครับ

Member

Email
« Reply #35 on: March 31, 2005, 01:03:30 AM »

71. ถ้าเรามี Garuda lancer อยู่ในสนาม  แล้วสั่งรวมร่าง  คู่ต่อสู้ใช้ mystic เพิ่มพลังแปะให้ seal รองของเรา  หวังจะขัดขวางการรวมร่าง  ผมสามารถใช้ skill ของ Garuda lancer ในการรวมร่างก่อนที่จะโดนแปะ mystic ได้ไหมครับ

72. ถ้าผมมี Indra อยู่ในสนาม  แล้วฝ่ายตรงข้ามสั่ง seal โจมตีมา  เขาสามารถใช้ mystic ที่ไม่ใช่ PS เพิ่มพลังให้ seal ตัวที่โจมตีมาได้ไหมครับ

73. ถ้าผมใช้การ์ด Durga (ทุรคา) หรือ Kali (กาลี)  แล้วถูก mystic ทำลาย  ผมจะต้อง sacrifice การ์ดไหมครับ

74. Seal ที่ยกเลิก mystic  จะได้รับผลจาก mystic ประเภท PA ไหมครับ

75. Seal ที่เพิ่งลงมาเพียง 1 subturn สามารถเป็น seal รองรวมร่างได้ไหมครับ
« Last Edit: April 03, 2005, 12:15:55 AM by Matthew , The Martinet » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #36 on: March 31, 2005, 02:54:52 PM »

71. ไม่ได้ครับ

72. ไม่เข้าใจครับ

73. Durga และ Kali ให้ Discard ครับ ไม่ใช่ Sacrifice ถ้าถูกทำลายก็ไม่ต้อง Discard ครับ

74. ไม่ครับ

75. ถ้ามาจากมือก็ไม่ได้ครับ แต่ถ้ามาจาก Zone อื่นๆก็เป็นซีลรองได้แม้อยู่ในสนามไม่ครบ 1 เทิร์นครับ

Member

Email
« Reply #37 on: April 02, 2005, 12:37:42 AM »

จากข้อ 72 ครับ  คือว่าการ์ด "พระอินทร์" บอกว่า  seal ที่โจมตีจะยกเลิก mystic ประเภท Ralic ใช่ไหมครับ  ผมสงสัยว่าการที่ seal ตัวนั้นยกเลิก mystic  หมายถึงว่า mystic ที่แปะตัวมันต้องถูกทำลาย  แต่ถ้าเป็น mystic ที่ไม่ได้แปะที่ตัวมัน  ก็ไม่ต้องถูกทำลายใช่ไหมครับ  อย่างนี้แล้ว seal นั้นจะยังได้รับผลจาก mystic ที่ไม่ถูกทำลายนั่นหรือเปล่าครับ

Member

Email
« Reply #38 on: April 02, 2005, 04:28:50 AM »

72. ถ้าเป็นมิสติคที่เป็นรีลิค ถ้าติดอยู่บนซีลจะหลุด ถ้าไม่ได้ติดอยู่บนซีลจะไม่ได้รับผลจากมิสติคนั้นครับ

Member

Email
« Reply #39 on: April 03, 2005, 12:14:56 AM »

76. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Mystic Power Down 2 ใบ  แล้วผมใช้ Holy Preyer ทำลายเสีย 1 ใบ  กับใช้ Vajra เพิ่ม At  ถามว่าผมจะโดนลบเท่าไหร่ครับ

77. Pecca , The Sin of Sloth สามารถย้าย stone curse ได้ไหมครับ

78. สมมติว่า  ถ้าผมใช้ "พระลักษมี" ให้ Emma ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม  ถ้า Emma สู้กับ Centaur Ranger แล้ว Centaur Ranger นั้นจะได้บวก At ไหมครับ

79. ถ้าไม่มีการ์ดที่บอกให้สลับกองการ์ด  เราสามารถขอสลับเองได้ไหมครับ

80. ถ้าเราใช้ mystic ที่ไม่สามารถให้ผลได้ เช่น mystic ที่จะบวก At ตราบเท่าที่เรามี seal มากกว่าฝ่ายตรงข้าม  แต่เรามีน้อยกว่า  อย่างนี้ mystic นั้นต้องถูกทำลายไหมครับ

Member

Email
« Reply #40 on: April 03, 2005, 03:49:03 PM »

76. ลบ 1 ครับ

77. ไม่ได้ครับ ถ้าติดสโตนแล้วจะสั่งการไม่ได้

78. บวกครับ

79. ไม่ได้ครับ 1 Warning นะครับ

80. ขึ้นอยู่กับชนิดของมิสติคด้วยครับ แต่ตัวอย่างที่ยกมาไม่ถูกทำลายครับ

Member

Email
« Reply #41 on: April 05, 2005, 12:44:15 AM »

81. การ์ดที่เขียนว่า "Seal ที่ติดไม่สามารถโจมตีได้" กับ "Seal ที่ติดไม่สามารถสั่งโจมตีได้" เหมือนกันไหมครับ

82. ถ้าใช้การ์ด "อนันตนาคราช" โจมตีใส Zechariah , The elder ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ  Zechariah จะติด poison curse ไหมครับ

83. ถ้าใน turn ของเรา  ใช้การ์ด "ยกเลิก ability cancle curse 1 turn" กับ Emma แล้วใช้ poison curse 1 turn ใส่ Emma ด้วย  เมื่อครบ 1 turn จะเกิดอะไรขึ้นครับ

84. Skill ที่ทำให้ seal นับว่าผ่านไป 1 turn  จะทำให้ seal นั้นสามารถเป็น seal รองรวมร่างได้ทันทีที่ลงใช่ไหมครับ

85. Ability ของ Pecca , Sin of Sloth นี่มันหมายความว่ายังไงกันแน่ครับ  บางคนก็ว่า curse จะไม่เกิดผล  บางคนก็ว่า curse จะเกิดผล turn

Member

Email
« Reply #42 on: April 05, 2005, 03:03:37 AM »

81. ไม่เหมือนครับ

82. ไม่ติดครับ

83. Emma ก็จะกลับมายกเลิกเคิร์สและ Poison ก็จะถูกยกเลิกไปครับ

84. ใช่ครับ

85. เคิร์สเกิดผลครับ แต่ไม่นับเทิร์น(พูดง่ายๆก็เหมือนติดอินฟินิตี้เทิร์นนั่นแหละ) แต่ถ้าย้ายไปยังซีลอื่นจะนับต่อนะครับ

Felasia knight
Guest
« Reply #43 on: April 05, 2005, 03:55:23 AM »

83. ถ้าใน turn ของเรา  ใช้การ์ด "ยกเลิก ability cancle curse 1 turn" กับ Emma แล้วใช้ poison curse 1 turn ใส่ Emma ด้วย  เมื่อครบ 1 turn จะเกิดอะไรขึ้นครับ

ถ้าการ์ด "ยกเลิก ability cancle curse 1 turn" และ poison เป็นของเรา เราสามารถเลือกให้ Emma ตายได้ไม่ใช่หรือครับ  ???
Member

Email
« Reply #44 on: April 06, 2005, 04:02:06 AM »

เออ ใช่ๆ เข้าใจคำถามไม่ดีอีกแล้ว

ถ้าเอฟเฟคท์ที่ทำให้ "ยกเลิกอบิลิตี้ Cancle Curse 1 Turn" กับ Poison Curse เป็นเจ้าของเดียวกันจะสามารถเลือกได้ครับว่าจะให้เอฟเฟคท์ไหนมีผลก่อนหลังซึ่งให้ Emma ตายเพราะ Poison ก่อนที่จะกลับมายกเลิกเคิร์สได้ครับ

Member

Email
« Reply #45 on: April 09, 2005, 12:13:53 AM »

ถ้าเอฟเฟคท์ที่ทำให้ "ยกเลิกอบิลิตี้ Cancle Curse 1 Turn" กับ Poison Curse เป็นเจ้าของเดียวกันจะสามารถเลือกได้ครับว่าจะให้เอฟเฟคท์ไหนมีผลก่อนหลังซึ่งให้ Emma ตายเพราะ Poison ก่อนที่จะกลับมายกเลิกเคิร์สได้ครับ

แล้วถ้ามันเป็นของคนละเจ้าของกัน  ใครจะเป็นคนเลือกละครับ  ว่าจะให้ตายหรือรอด  เพราะอะไรครับ   ???

Member

Email
« Reply #46 on: April 09, 2005, 12:56:45 PM »

เจ้าของ Subturn โจมตีเกิดก่อนครับ

Member

Email
« Reply #47 on: April 10, 2005, 12:30:42 AM »

86. การ์ด Untouchable Emblem กับ Thunder Bolt เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ

87. Silent Prohibitor สามารถป้องกันการสวนกลับได้ด้วยเหรอครับ  เพราะบางใบเขียนไว้  บางใบไม่ได้เขียน

88. การ์ด No Attacking เหมือนหรือต่างจาก Carnalian หรือไม่อย่างไรครับ

89. Seal ที่สามารถโจมตีที่ Df line ได้  แม้จะโจมตีใส่ seal ฝ่ายตรงข้ามที่ติด Ares ไว้  ก็สามารถตีต่อได้ใช่ไหมครับ

90. Mystic ที่บวก At ตาม Charge counter (รูปค้อนน่ะครับ)  สามารถติด seal ที่ไม่สามารถ charge ได้ (ไม่ใช่ Titan) ได้หรือไม่ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #48 on: April 12, 2005, 01:53:41 AM »

86. แตกต่างกันครับ เพราะตัว Untouchable Emblem นั้นห้ามไม่ให้รวมร่างถ้ารวมร่วงอยู่แล้วแปะก็ไม่เกิดอะไร แต่ถ้า Thunder Bolt ต้องรวมร่างอยู่ถึงจะแยกได้ครับ

87.ได้ครับ

88.Carnalian คืออะไร

89.ครับ

90.ได้ครับ

Member

Email
« Reply #49 on: April 14, 2005, 12:36:54 AM »

จากข้อ 88. Carnalian ที่เป็น Wand ของ Geraldine อะครับ  มันมี ability 2 อย่าง  อย่างแรกเขียนว่า "seal ที่ติด  ไม่สามารถสั่งโจมตีได้"  แต่ No Attacking เขียนว่า "seal ที่ติดไม่สามารถโจมตีได้"  มันเหมือนกันไหมครับ  เพราะการติด mystic ก็ต้องติดก่อนสั่งโจมตีเหมือนกัน
« Last Edit: April 14, 2005, 12:48:15 AM by Matthew , The Martinet » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #50 on: April 14, 2005, 01:47:03 AM »

ต่างกันครับ ตัวCarnalianนั้นต้องติดก่อนเท่านั้นครับ หากสั่งไปแล้วค่อยติดก็ไม่มีประโยคครับ

Member

Email
« Reply #51 on: April 16, 2005, 12:46:22 AM »

91. ผมสามารถให้ Meredith ใช้ skill ของ Delta - D ได้หรือไม่ครับ  ถ้าใช้ได้  จะต้องใช้ที่ line ไหนครับ

92. ถ้า Ryu Sasimi ของผมติด poison curse  แล้วฝ่ายตรงข้ามมี Pecca Pigritia อยู่  ผมจะให้ Ryu ใช้ skill ของ Pecca ย้าย curse จากตัวมันไปไว้ที่ seal อื่นได้ไหมครับ

93. Ability ของ Ghanta ที่ว่า "ไม่นับจำนวน turn ต่อไป"  หมายความว่าอย่างไรครับ  mystic นั้นจะติดอยู่ turn หรือเปล่า

94. ถ้าเราติด Baldavee Helm ให้ Centaur Ranger แล้วเลือก ability ที่ 2  ถามว่าถ้า Centaur ตัวนี้โจมตีใส่ Emma จะยังได้บวก At ตาม ability ของตัวมันเองหรือไม่ครับ

95. เมื่อเราใช้ skill ของ Blaze Sage , The Evil King of Zalom ชุบชีวิต seal ขึ้นมา

95.1 แล้วสั่ง seal นั้นโจมตี  แต่ฝ่ายตรงข้ามรักษา charm curse ให้ก่อน  จะเกิดอะไรขึ้นครับ

95.2 แล้วเรารักษา last dance curse ให้ seal นั้น ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ

95.3 แต่ seal นั้นมี ability "ยกเลิก curse" ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ

Member

Email
« Reply #52 on: April 16, 2005, 03:17:42 AM »

91. ใช้ไม่ได้ครับ

92. ได้ครับ

93. ใช่ครับ

94. ไม่บวกครับ

95.1 ก็หยุดตีครับ เพราะ Charm หาย

95.2 Last Dance ก็หายสิครับ

95.3 ซีลนั้นก็ไม่ติดเคิร์สใดๆครับ ชุบให้เค้าฟรีๆ :o

Doraemon
Member

Email
« Reply #53 on: April 16, 2005, 03:53:33 AM »

92.ไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #54 on: April 17, 2005, 01:16:13 AM »

จากข้อ 92. ทำไมถึงไม่ได้ครับ

แล้วก็ข้อ 95.1 น่ะครับ  ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีก่อน  แล้วค่อยใช้ Holy Gaurdian รักษา curse  ผลจะยังเหมือนเดิมไหมครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #55 on: April 17, 2005, 01:45:31 AM »

อ่าน text ดูครับ

เหมือนครับ

Member

Email
« Reply #56 on: April 18, 2005, 01:50:39 AM »

96. ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย Star Shield  แล้วผมใช้ High priest of Ekklesia ทำลาย Star shield  แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้ Holy Prayer ทำลาย High priest of Ekklesia ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ (การ์ดใดจะยังอยู่บ้าง)

97. ถ้าผมลง Flare mane unicorn  แล้วบังเอิญว่าในสนามผมไม่มี unicorn ตัวอื่นเลย  ผมต้องทำอย่างไรครับ

98. Seal ที่มี ability "ป้องกัน skill ของ seal ใบอื่น"  หมายความว่าจะสามารถป้องกัน curse ที่เป็น skill ได้ด้วยใช่ไหมครับ

99. Brutal Lizard ไม่สามารถอยู่ที่แนวป้องกันได้

99.1 แม้จะโดน freeze curse ใช่ไหมครับ

99.2 แม้จะโดน skill ที่สั่งให้เปลี่ยน line ใช่ไหมครับ

99.3 แม้จะลง Andre ใช่ไหมครับ

100. Ability ของ Thunderix ผมสามารถให้ beast ใบอื่น double combination กับ seal ธาตุอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ  ในกรณีที่ seal นั้นสามารถรวมร่างได้มากกว่า 1 ธาตุ  ถ้าใช่  เมื่อเลือกแล้ว  ผมจะเปลี่ยนธาตุรวมร่างได้ไหมครับ

Member

Email
« Reply #57 on: April 18, 2005, 10:39:12 PM »

96. Holy Prayer มันทำลาย High Priest ไม่ได้นะครับ

97. ต้องแซคตัวเองครับ

98. ใช่ครับ

99. เดี๋ยวมาตอบให้ครับ

100. เลือกได้ครับ แต่เลือกแล้วเลือกเลยครับถ้าจะเปลี่ยนต้องแยกร่าง Thinderix ก่อนครับแล้วรวมใหม่

Doraemon
Member

Email
« Reply #58 on: April 19, 2005, 04:05:39 AM »

99.1 ลงครับ

99.2 ถ้าเป็น skill ที่ไม่ได้เป็นการกำหนด line ก็ลงครับ

99.3 ลงครับ

Member

Email
« Reply #59 on: April 20, 2005, 12:28:01 AM »

จากข้อ 99. ครับ  ถ้า seal ที่อ้างถึง  ไม่ใช่ Brutal Lizard  แต่เป็น seal อื่น  เช่น Thor , The Thunder God  (ในกรณีที่ฝ่ายตรงข้ามมี seal ที่ At line) ผลจะยังเหมือนเดิมไหมครับ

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: