Summoner Master Forum
October 09, 2024, 07:16:46 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ขอถามสักเล็กน้อย  (Read 27143 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
Les aventures de TinTin
Member

Email
« on: February 10, 2005, 03:12:50 PM »

1. เราสามารถสั่ง Charm seal แล้วเอา seal ตัวนั้นไปโจมตีสุ่มสี่สุ่มห้าให้มันตายได้ใช่ไหมครับ

2. seal ที่สั่งใช้ skill ที่เป็น inactive เมื่อไรจะสั่งการได้อีกครับ 1 turn หรือ 1 subturn

3. seal พวก gunner นี่  สามารถ charge ได้สูงสุดเท่าไรครับ  เพราะไม่ได้บอกไว้เหมือนพวก titan

4. ใน turn ของเรา  เมื่อเราสั่งแยกร่าง seal 1 ชุดแล้ว  จะไม่สามารถสั่งรวมร่าง seal ชุดนั้นอีกใช่ไหมครับ  แล้วจะสามารถสั่ง seal ชุดนั้นให้ไปรวมแบบอื่นที่ไม่ใช่แบบเดิมได้ไหม (คือเปลี่ยนแบบการรวมร่าง)

5. mystic card ที่เขียนไว้ว่า "seal ที่ติด  ไม่สามารถรวมร่างได้" นั้น  ถ้าติด seal ที่รวมร่างอยู่แล้ว  มันจะแยกร่างไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: February 11, 2005, 01:03:03 AM »

1. ได้ครับ แต่ต้องโจมตีใส่ซีลฝ่ายตรงข้ามเท่านั้นนะครับ สั่งโจมตีซีลฝ่ายเราไม่ได้

2. 1 Subturn ครับ

3. ไม่จำกัดครับ

4. ซีลที่สั่งแยกร่างในซับเทิร์นนี้สามารถสั่งรวมร่างได้อีกครั้งครับ แต่ถ้าสั่งรวมร่างจะสั่งแยกร่างไม่ได้ครับ

5. ไม่แยกครับ เพราะมีผลเพียงทำให้ไม่สามารถรวมร่างโดยการสั่งการหรือเอฟเฟคท์อื่นๆครับ ไม่ได้มีผลให้ซีลแยกการรวมร่างครับ

Member

Email
« Reply #2 on: February 12, 2005, 08:23:49 PM »

6. เรามี "สุพรรณมัจฉา" ที่ At line แล้วฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตีมา  เราใช้ mystic () เพิ่ม Df จนมากกว่า Df ของ seal ฝ่ายตรงข้าม  ถามว่า seal นั้นต้องยกเลิกการโจมตีไหมครับ

7. ถ้าเราสั่ง freze seal ที่อยู่ที่ At line แล้วฝ่ายโน้นใช้ "Trap" ห้ามเปลี่ยน line ไม่ว่ากรณีใดๆ  ถามว่า curse ที่ใช้จะเป็นโมฆะไหมครับ

8. Skill สั่งรวมร่าง  จำเป็นไหมครับว่า seal รอง  ต้องอยู่ line เดียวกับ seal หลัก

9. Mystic ที่ไม่ได้เขียนว่าเป็นประเภท PM แต่ส่งผลต่อ mystic ด้วยกัน  เช่น สั่งทำลาย mystic ที่กำลังร่าย  นี่สามารถจัดเป็นประเภท PM ได้หรือไม่ครับ

10. มีวิธีไหนหยุดการ vanish ของพวกนินจาได้ไหมครับ  แล้วการ vanish นี่เทียบเท่าการ remove ใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #3 on: February 13, 2005, 02:42:54 AM »

6. ถ้ามีเป้าหมายอื่นที่สามารถกำหนดได้ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ครับ ถ้าไม่มีเป้าหมายอื่นให้นำซีลที่โจมตีออกจากการโจมตีและเป็น Inactive ครับ (ตามกฎข้อ 504.11)<<<ตอบผิดนะครับ ตีต่อนะครับ

7. ติดฟรีสแต่ไม่ลง Df Line ครับ

8. ไม่จำเป็นครับ แต่ซีลรองต้องมีเงื่อนไขการเป็นซีลรองครบนะครับ เช่น ถ้ามาจากมือต้องอยู่ในสนามครบ 1 เทิร์น หรือ ไม่มีเคิร์ส/มิสติคการ์ดติดอยู่ เป็นต้นครับ

9. เป็นมิสติคชนิดไม่กำหนดเป้าหมายตามกฎข้อ 201.8.2.4 ครับ ส่วนมิสติคชนิด PM อยู่ในข้อ 201.8.2.3 ครับ คนละชนิดกันนะครับ

10. ก็แปะอันโดรเมด้าครับ ไม่ Vanish
Vanish คือการนะซีลออกจากเกมครับ และเมื่อครบเทิร์นก็นะซีลนั้นกลับเข้ามาในสนามครับ (อ่านเพิ่มเติมได้จาก Glossary ใน Complete Rule ครับ)
« Last Edit: February 14, 2005, 11:13:31 PM by GiantPaladin » Logged

Member

Email
« Reply #4 on: February 13, 2005, 05:25:37 PM »

11. ถ้าเราสั่งโจมตี seal ที่มี ability "seal ที่ต่อสู้กับ seal ตัวนี้  จะติด poison curse" แล้วเกิดมีเหตุอันใดก็ตามที่ทำให้การต่อสู้จบลงโดย seal ทั้งสองไม่มีตัวไหนตาย  เช่นสั่ง stone curse , ใช้ no attack ถามว่า ability poison นั้นจะทำงานหรือไม่ครับ

12. ถ้าเราร่าย Garuda lancer ลงในสนาม 1 ตัว  แล้วในมือมี garuda lancer อีก 3 ตัว  จะสามารถลง garuda lancer ทั้งหมดโดยใช้ ability ของ garuda lancer ตัวที่ลงก่อนได้ไหมครับ

13. Seal ที่ถูก dimension curse จะมีสภาพเทียบเท่าการถูก remove หรือไม่ครับ

14. Seal ที่มีทั้ง 2 เผ่าพันธุ์  แสดงว่าสามารถรวมร่างโดยใช้เผ่าพันธุ์ใดเผ่าหนึ่งได้ใช่ไหมครับ เช่นมีทั้ง beast และ mage แต่เลือกให้มันเป็น seal รองเผ่า beast

15. Skill ที่สั่ง "ทำลาย mystic 1 ใบในสนาม"  คำว่า ในสนามหมายถึง mystic ประเภท PA เท่านั้นหรือเปล่าครับ

Dean
Member

« Reply #5 on: February 13, 2005, 07:34:34 PM »

สุพรรณมัจฉา ability ของมันคือ "ซึลที่ Df น้อยกว่าไม่สามารถสั่งโจมตีได้" ไม่ใช่เหรอครับ ดังนั้น ต่อให้เพิ่ม Df แบบ inf ก็น่าจะยังโจมตีต่อนี่ครับ หรือผมเข้าใจผิด

Member

Email
« Reply #6 on: February 14, 2005, 02:59:30 AM »

11. ถ้าหยุดจนซีลไม่ได้ต่อสู้กันอบิลิตี้เมื่อต่อสู้จะไม่เกิดครับ

12. ต้องใช้อบิลิตี้ทีละตัวครับ ตัวนึงนำใบอื่นเข้ามาได้ใบเดียว แล้วก็ใช้อบิลิตี้ต่อกันไปเป็นทอดๆครับ

13. ไม่ครับ ติดไดเมนชั่นยังอยู่ในสนามครับ

14. ได้ครับ

15. ทำลายได้ทุกชนิดครับ ขอแค่อยู่ในสนามเท่านั้น

Doraemon
Member

Email
« Reply #7 on: February 14, 2005, 02:49:04 PM »

สุพรรณมัจฉาตีต่อครับ

Member

Email
« Reply #8 on: February 14, 2005, 03:09:14 PM »

สรุปว่าสามารถโจมตีสุพรรณมัจฉาได้นะครับ  จะได้เข้าใจใหม่เสียที

Member

Email
« Reply #9 on: February 14, 2005, 03:28:38 PM »

16. Thor , The Thunder God  มี ability "เมื่อมี Seal ใบอื่นอยู่ที่ At line  นำ Thor เข้ามาที่ At line เท่านั้น" ใช่ไหมครับ  หมายความว่าไม่สามารถย้าย line ลงไปที่ Df ได้ใช่ไหมครับ

17. Mystic "Liber de Equus"  text ของมันหมายความว่าอย่างไรครับ  แล้วมันจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ

18. Mystic ปกติ  ถ้าใช้ skill ของมันแล้ว  จะเป็น inactive mystic ไหมครับ  หรือว่าสามารถใช้ skill ได้เรื่อยๆ ใน 1 turn

19. ถ้าเราสั่ง seal โจมตี  แล้วมันเกิดตายไป  จะถือว่า seal นั้น "โจมตีสำเร็จ" หรือไม่ครับ

20. Skill ที่ทำให้ "seal 1 ใบสามารถโจมตีได้อีกครั้ง  แม้เป็น inactive seal"  ไม่ได้หมายความว่า seal นั้นจะกลายเป็น active seal ใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #10 on: February 14, 2005, 11:29:53 PM »

16. ใช่ครับ

17. อธิบายง่ายๆก็คือทำให้ ยูนิคอร์นกลายเป็นเปกาซัสและไนท์แมร์ด้วยครับ เช่น War Unicorn Knight ก็จะกลายเป็น War Unicorn Pegasus Nighrmare Knight เป็นต้นครับ ส่วนเปกาซัสและไนท์แมร์ก็จะได้รับ N<> อื่นๆที่ไม่ใช่ตัวมันเพิ่มมาครับ ประโยชน์ก็เพื่อใช้ทำคอมโบกันระหว่างม้าทั้ง 3 สายพันธุ์นี้ครับ

18. ไม่ได้มีการเขียนว่าเป็น Inactive หรือไม่นะครับ แต่ก็กำหนดไว้ว่าสามารถสั่งใช้สกิลของมิสติคได้เทิร์นละ 1 ครั้งครับ

19. ถือว่าโจมตีสำเร็จครับ

20. ไม่ได้กลายเป็น Active Seal ครับ เพราะไม่สามารถสั่งการอื่นๆได้ ได้เพียงสั่งโจมตีอีกครั้งครับ

Member

Email
« Reply #11 on: February 16, 2005, 12:58:23 AM »

21. คำว่า "ยกเลิก ability ของ seal ใบอื่น" หมายความว่าอย่างไรครับ  ช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ

22. Seal ที่ถูกเรา charm ไว้  จะได้รับผลจาก ability หรือ skill ของเราไหมครับ

23. การ vanish จะต้องทำทันทีหลังจาก skill ที่นินจาตัวนั้นใช้ส่งผลใช่ไหมครับ

24. Ability ที่เขียนไว้ว่า "เมื่อมีการ sacrifice  จะ..."  ถามว่าถ้าเราทิ้งการ์ดเองโดยไม่ได้มีการสั่งให้ sacrifice (เช่นนึกอยากทิ้งการ์ดก็ทิ้ง) ability นั้นจะส่งผลไหมครับ

25. Seal ที่มี Ability "เมื่อติด curse จะ..." (เช่น มังกรที่เป็นกระดูกน่ะครับ  จำชื่อไม่ได้)  ถามว่าถ้า seal นั้นติด curse มากกว่า 1 ชนิด  ability นั้นจะส่งผลกี่ครั้งครับ

Member

Email
« Reply #12 on: February 16, 2005, 04:03:17 AM »

21. หมายความว่าอบิลิตี้ของซีลใบอื่นที่ส่งผลต่อตัวมันจะถูกยกเลิกไปครับ เช่นอันดีนบวกพลังให้ก็จะถูกยกเลิกไป หรือบลูฟินชาร์มก็จะถูกยกเลิกไปครับ

22. ถ้าสามารถกำหนดเป็นเป้าหมายได้ก็ได้รับผลครับ

23. ต้อง Vanish ทันทีที่ซีลนั้นกลายเป็น Inactive Seal ครับ ไม่ว่าจะด้วยการสั่งโจมตีหรือใช้สกิลก็ต้อง Vanish ครับ

24. Sacrifice กับทิ้งการ์ด (Discard) คนละอย่างกันนะครับ ดังนั้นเมื่อดิสการ์ดอบิลิตี้ "เมื่อ Sacrifice" จะไม่เกิดครับ

25. ติดเคิร์สไหน อบิลิตี้นั้นก็เกิดครับ<<<ทีแรกอ่านคำถามผิดครับ ขออภัย
« Last Edit: February 17, 2005, 04:07:18 AM by GiantPaladin » Logged

Member

Email
« Reply #13 on: February 16, 2005, 08:55:52 PM »

จากคำถามข้อที่ 21. ครับ  อยากให้พี่ช่วยอธิบายเกี่ยวกับหัวข้อต่อไปนี้ด้วยครับ (อาจเยอะหน่อยนะครับ)
   เพื่อความสะดวกนะครับ  ขอแทน seal ที่มี ability "ยกเลิก ability ของ seal ใบอื่น" ด้วย seal* ส่วน seal อื่นๆจะเขียนไว้ว่าเป็น seal อื่นนะครับ

21.1 ถ้า seal* อยู่ที่ Df line  seal อื่นที่มี ability "โจมตีจาก Df line" ก็ไม่สามารถโจมตี seal* ได้ใช่ไหมครับ

21.2 ถ้า seal ใบอื่นมีความสามารถในการเปลี่ยนธาตุที่ส่งผลต่อ seal*  ability นั้นจะต้องถูกยกเลิก (คือไม่สามารถเปลี่ยนธาตุได้) ใช่ไหมครับ

21.3 ถ้ามี seal อื่นที่มี ability "ผู้เล่นไม่สามารถสั่ง seal รวมร่างได้" อยู่  seal* สามารถรวมร่างได้ใช่ไหมครับ  เพราะยกเลิก ability นั้น

21.4 Ability ของ seal* นี้  จะไม่ส่งผลต่อ seal อื่นใช่ไหมครับ  เช่นไม่ทำให้ ability เพิ่ม At ของ seal อื่น (ที่ไม่ได้เพิ่มให้ seal*) หายไป

21.5 ในกรณีที่ ability ของ seal* เกิดจาก mystic card ผลจะต่างออกไปจากที่กล่าวมาข้างต้นไหมครับ

26. อยากทราบว่าปัจจุบัน  มีการ์ดไหนที่สามารถเปลี่ยน "เผ่าพันธุ์" ของ seal ได้บ้างครับ

27. Mystic ที่ติด Ankusha  ไม่สามารถใช้ mystic ทำลายได้ใช่ไหมครับ  ถ้าอย่างนั้น  เราทำลาย Ankusha แทนได้ไหม

28. Skill ที่เขียนว่า "ยกเลิก skill ของ seal ฝ่ายตรงข้าม"  หมายความว่า seal ที่ถูก skill นี้จะไม่สามารถใช้ skill ของตัวมันเองได้ใช่ไหมครับ

29. Skill ที่เขียนว่า "สามารถใช้ skill ของ seal อื่นได้โดยไม่ต้องตรงตามเงื่อนไขของการรวมร่าง"  แสดงว่าเงื่อนไขอื่นต้องตรงใช่ไหมครับ  เช่น อยู่ที่ line ที่ถูกต้อง  หรือไม่จำเป็นครับ?

30. Skill ที่เขียนว่า "seal 1 ใบ  นับว่าผ่านไป 1  turn"  สามารถเช่นประโยชน์ในกรณีไหนได้บ้างครับ เช่น Titan จะได้ charge เพิ่มไหม หรือ พวกที่ติดmystic อยู่  Mystic นั้นจะหายไปเร็วกว่าปกติหรือเปล่าครับ

วันหลังยังไม่มีใครตอบ ก็ Modify เอานะครับ
« Last Edit: February 18, 2005, 03:16:29 PM by Doraemon » Logged

Member

Email
« Reply #14 on: February 17, 2005, 04:15:29 AM »

ซีลที่ยกเลิกอบิลิตี้คือยกเลิกอบิลิตี้ที่ส่งผลที่ตัวมันนะครับ ไม่ได้ทำให้ซ๊ลอื่นไม่มีอบิลิตี้ ดังนั้น

21.1 ตีได้ครับ

21.2 ถ้าเป็นอบิลิตี้ก็ถูกยกเลิกครับ

21.3 ไม่ได้ครับ เพราะอบิลิตี้ส่งผลที่ผู้เล่นครับ

21.4 ใช่แล้วครับ

21.5 ไม่ต่างครับ

26. มี Converter  ทำให้เปลี่ยนเผ่า และ Kindergarten Dancer กับ Fanny ทำให้ได้รับเผ่าพันธุ์เพิ่มครับ

27. ถ้าหมายถึงตอนใช้สกิลทำลายมิสติคแล้วร่าย Ankusha มาขวาง ก็เปลี่ยนเป้าหมายไปที่ Ankusha ได้ครัย

28. ไม่ใช่ครับ ทำให้สกิลของซีลอื่นที่ส่งผลมาที่ตัวมันถูกยกเลิกครับ ไม่ใช่ห้ามใช้สกิล

29. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

30. ก็ทำให้เอฟเฟคท์ต่างๆบนการ์ดนั้นผ่านไป 1 เทิร์น ถ้ามีเคิร์สก็เร่งเทิร์น มิสติคก็ลดเทิร์นลงไป ซีลก็กลายเป็น Active Seal อะไรประมาณเนี้ยครับ

Member

Email
« Reply #15 on: February 19, 2005, 08:26:41 PM »

31. มีการ์ดอะไรไหมครับ  ที่ห้ามไม่ให้คู่ต่อสู้จั่วการ์ดได้ทั้ง 2 กองพร้อมๆกันครับ

32. Seal ที่เป็น dancer สามารถ dance ได้ turn ละ 1 ครั้งใช่ไหมครับ  เพราะการสั่งเปลี่ยน line ไม่ทำให้ seal เป็น inactive

33. เราสามารถใช้ curse ทุกชนิดกับ seal ฝ่ายเราเองได้ใช่ไหมครับ

34. เราสั่งสามารถสั่งรวมร่าง seal ที่ต้องรวมกับ unicorn โดย ใช้การ์ด Liber de Equus  แล้วสั่งให้มันรวมกับ Nightmare แทนได้ไหมครับ  หมายถึงว่าถ้ามันรวมร่างแล้ว  ผลจาก Liber de Equus จะยังอยู่กับ seal ใบรองไหม

35. อยากทราบความสามารถพิเศษของเผ่า messenger กับ pugilist น่ะครับ

Member

Email
« Reply #16 on: February 20, 2005, 02:38:38 AM »

31. Lock Up ครับ

32. ใน 1 ซับเทิร์นสั่งซีลเปลี่ยนไลน์ได้ 1 ครั้งครับ ดังนั้นปกติก็แดนซ์ด้วยตัวเองได้ 1 ครั้งต่อ 1 ซับเทิร์น

33. ได้ครับ ยกเว้นว่าสกิลกำหนดให้ใช้ใส่ฝ่ายตรงข้ามได้เท่านั้น

34. ไม่ได้ครับ เอฟเฟคท์ของ Liber de Equus จะหายไปเมื่อเป็นซีลรองครับ

35. หมายความว่าไงอ่ะครับ

Member

Email
« Reply #17 on: February 20, 2005, 06:48:41 PM »

35. หมายความว่า เผ่า messenger กับ pugilist มีอะไรที่เป็นจุดเด่นน่ะครับ  เหมือนอย่างพวก Bandit ก็สามารถขโมยการ์ดได้  Titan ก็สามารถ charge ได้  อะไรทำนองนี้ครับ

Member

Email
« Reply #18 on: February 20, 2005, 11:06:45 PM »

เอาคร่าวๆก็ Pugilist จะมีอบิลิตี้ที่ส่งผลกับพวกมิสติคที่เป็นลักษณะถุงมือครับ เพราะเป็นนักสู้ หรือไม่ก็เก่งเมื่อเกิดสถานการณ์ ตามที่กำหนด จะว่าไปก็คล้ายๆ Knight ครับ

ส่วน Plant ความสามารถก็คือ Monster ดีๆนี่เอง แต่เพิ่มเป็นเผ่าใหม่เพื่อความหลากหลายครับ

อันนี้มาจากการสังเกตของผมเองนะครับ ไม่เกี่ยวกับคอนเซปท์ที่ทีมงานวางไว้ เพราะผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน แหะๆ :P

Member

Email
« Reply #19 on: February 22, 2005, 01:46:45 PM »

36. ใน 1 turn เราสามารถสั่งร่าย seal ลงมา  ย้าย line (แบบใช้ผลของ dancing ด้วย)  ใช้ skill ของ seal นั้น  และใช้มันเป็นวัตถุดิบในการ growth ได้ใช่ไหมครับ (ทำไล่ไปทีละขั้นจนครบนะครับ)

37. โดยปกติ mystic ที่ไม่ได้เขียนว่า "ได้รับ ... แทน" แสดงว่าเราจะ "ได้รับ ... เพิ่ม" ใช่ไหมครับ

38. ถ้าเราสั่งใช้ skill ของ Sangkha (ที่ใช้ freeze น่ะครับ)  ถือว่าใช้ skill ของ mystic หรือของ seal ครับ

39. เคยอ่านเจอมาว่า  ถ้า mystic มีความสามารถตรงกับ seal 1 ใบทั้งสองอย่าง  เช่น ติด Galahad ให้อัศวินลม  ให้ "เลือก ability ใด ability หนึ่ง  ในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง"  มันหมายความว่าอย่างไรครับ

40. Skill ของ Gunner (ธาตุลม lv.3 น่ะครับ  จำชื่อไม่ได้) เราสามารถบวกพลังตาม charge counter ก่อน  แล้วสั่งให้มัน At all ได้ไหมครับ  หรือว่าต้องสั่งโจมตีแบบธรรมดาเท่านั้นครับ

Member

Email
« Reply #20 on: February 22, 2005, 02:23:04 PM »

36. ทำได้ครับ แต่ว่าเวลาร่ายซีลลงมาต้องกำหนดไลน์ทันที ทำให้ในซับเทิร์นนั้นจะกำหนดไลน์ให้มันอีกไม่ได้ครับ

37. ใช่ครับ

38. ของซีลครับ เพราะได้รับสกิลเพิ่ม

39. อย่าง Galahad ให้เลือกว่าจะเป็นลมหรือเป็น Knight ครับ และเมื่อเลือกไปแล้วจะเปลี่ยนไม่ได้ครับ

40. ต้องรวมร่างกับ ลม เท่านั้นครับ รวมกับ ลม+ลม ใช้สกิลนี้ไม่ได้ครับ แต่ว่าก็มีคอมโบที่ทำให้ใช้ได้อยู่ ลองไปค้นหาดูแล้วกันครับ

Member

Email
« Reply #21 on: February 25, 2005, 05:10:09 PM »

41. ในการรวมร่าง  ถ้า seal รองมีเงื่อนไขที่ตรงกับ seal หลัก ทั้งสองอย่าง  เช่นทั้งธาตุและส่วนหนึ่งของชื่อ  เมื่อเราเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วจะเปลี่ยนไปได้ใช่ไหมครับ  จนกว่าจะแยกการรวมร่างแล้วรวมใหม่

42. Seal ที่รวมร่างแบบใช้ skill ใน subturn โจมตีของคู่ต่อสู้  จะเป็น active seal ใน subturn โจมตีของเราใช่ไหมครับ  หรือต้องรอ 1 turn

43. ในทางกลับกัน  ถ้าเราสั่งใช้ skill แยกการรวมร่างใน subturn โจมตีของคู่ต่อสู้  เมื่อถึง subturn โจมตีของเรา  เราจะสั่งรวมร่าง seal นั้นอีกได้ไหมครับ

44. การโจมตี seal รองรวมร่าง  ถ้ามี 2 ใบ  สามารถเลือกใบไหนก็ได้ใช่ไหมครับ  แล้วถ้าตายไป 1 ใบ  แต่อีกใบยังมีเงื่อไขครบที่จะรวมร่างกับ seal หลักได้  seal นั้นจะต้องแยกการรวมร่างหรือตกอยู่ในสภาพ double combination แทนครับ

45. เกี่ยวกับการโจมตีกัน (ที่ไม่แน่ใจมานาน)

45.1 การโจมตีจาก Df line ไป Df line ถ้าเรามี At น้อยกว่าค่า Df  เราจะโดนสวนกลับไหมครับ

45.2 ถ้าเป็นจาก Df line ไป At line ละครับ  ผลจะเหมือนกันไหม

45.3 ถ้า seal ใช้ Df โจมตีแทน At  ที่ At line  แล้ว Df น้อยกว่า  จะโดนสวนกลับไหม

45.4 แล้วถ้าใช้ Df โจมตีแทน At  ที่ Df line ละครับ  จะเป็นยังไง

Member

Email
« Reply #22 on: February 25, 2005, 08:28:03 PM »

41. เลือกไม่ได้ครับต้องเลือกอันที่เฉพาะเจาะจงที่สุดครับ ตามลำดับดังนี้
ชื่อ
ส่วนหนึ่งของชื่อ
เผ่าพันธุ์
ธาตุ

ตามที่ถามมาต้องเลือกส่วนหนึ่งของชื่อเท่านั้นครับ แม้จะแยกแล้วรวมใหม่ก็ต้องเลือกส่วนหนึ่งของชื่อครับ

42. กลับเป็น Active Seal ครับ

43. ได้ครับ

44. ใช่ครับ

45.1 ไม่โดนครับ

45.2 โดนสวนครับ

45.3 โดนสวนครับ

45.4 ไม่โดนสวนครับ

Member

Email
« Reply #23 on: February 25, 2005, 11:44:57 PM »

จากข้อ 44. ครับ  พี่ยังตอบคำถามไม่หมดเลยครับ

44. การโจมตี seal รองรวมร่าง  ถ้ามี 2 ใบ  สามารถเลือกใบไหนก็ได้ใช่ไหมครับ  แล้วถ้าตายไป 1 ใบ   แต่อีกใบยังมีเงื่อนไขครบที่จะรวมร่างกับ seal หลักได้  seal นั้นจะต้องแยกการรวมร่างหรือตกอยู่ในสภาพ double combination แทนครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #24 on: February 26, 2005, 05:17:27 AM »

ตกมาเป็น double combination แทนครับ

Member

Email
« Reply #25 on: March 03, 2005, 03:09:34 AM »

46. ช่วยบอกด้วยครับว่าผมเข้าใจถูกไหม

46.1 การ "ยกเลิก" mystic จะส่งผลให้ mystic นั้นตกไปยัง shrine ทันที

46.2 การ "ยกเลิก" curse จะทำให้ seal ที่จะต้องตาย (สมมติว่าเป็น death curse ละกัน) ไม่ตาย  จนกว่าการยกเลิกนั้นจะหายไป

46.3 การ "ป้องกัน" curse หรือ mystic  แสดงว่า curse หรือ mystic นั้นไม่สามารถใช้ได้ตั้งแต่แรกแล้ว  ต้องกำหนดเป้าหมายใหม่

47. ถ้ามี ability ใดๆ ที่เพิ่ม Mp ให้เราก่อนเข้า subturn โจมตีของเรา  Mp ของเราจะเกิน 7 ได้ไหมครับ

48. ปกติ  ถ้า text ไม่ได้เขียนว่า "ได้รับ ... แทน" แสดงว่าได้รับทั้ง 2 อย่างใช่ไหมครับ

49. Mystic ที่ไม่ได้เขียนว่า "เลือก 1 อย่าง"  แสดงว่า ability นั้นจะส่งผลทุกอย่าง  ตราบเท่าที่เงื่อนไขถูกต้องใช่ไหมครับ

50. Seal ที่บอกว่า "ถ้ามี ... ในสนามมากกว่า 1 ใบ  ให้เลือกใช้ ability นี้ได้เพียงใบเดียว"  แล้วถ้าใบที่เลือกใช้ ability นี้ถูกทำลายไป  เราต้องเลือกใบอื่นแทนหรือเปล่าครับ

Member

Email
« Reply #26 on: March 03, 2005, 12:44:15 PM »

46.1 ใช่ครับ

46.2 เข้าใจเป็นว่าทำให้เคิร์สหายไปดีกว่าครับ เพราะถ้ายกเลิกไปตอนที่ซีลต้องตายแต่พอผลของการยกเลิกหมดไปมันก็ไม่ตายอยู่ดี

46.3 ใช้ได้ครับ แต่ซีลที่ป้องกันจะไม่สามารถตกเป็นเป้าหมายได้ เลยต้องหาเป้าหมายใหม่

47. ได้ครับ

48. ใช่ครับ

49. ใช่ครับ

50. เลือกครับ

Member

Email
« Reply #27 on: March 03, 2005, 01:59:31 PM »

จากข้อ 46  ยังไม่หายงงอะครับ  ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

46.1 การยกเลิก mystic  หมายถึงการทำให้ mystic นั้นไม่มีผลต่อ seal ไม่ใช่หรือครับ  mystic นั้นก็ไม่น่าจะต้องตกลง shrine  แต่แค่สูญเสีย ability ที่มีต่อ seal นั้น  ตราบเท่าที่ seal นั้นยังยกเลิก mystic อยู่  ผมเข้าใจถูกไหมครับ  สมมติว่า  ถ้าเป็น mystic ก็น่าจะอยู่ต่อไป  เพราะการ "ยกเลิก" ไม่ใช่การ "ทำลาย"  ถูกต้องไหมครับ

46.2 เช่นเดียวกัน  ถ้าเป็น curse  อย่างสมมติว่าเรามี stone curse turn  แล้วใช้ mystic ทำให้เรายกเลิก curse 2 turn  หมายความว่าใน 2 turn นั้นเราจะไม่ติด stone curse ใช่ไหมครับ  แต่พอ mystic นั้นตกไป  เราก็ยังติด curse ตามปกติ  เพราะว่าการ "ยกเลิก"  ไม่ใช่การ "รักษา"  ถูกไหมครับ

46.3 สำหรับ seal ที่ "ยกเลิก mystic"  ไม่ใช่ "ป้องกัน mystic"  แสดงว่า seal นั้นสามารถเป็นเป้าหมายของ mystic ได้ใช่ไหมครับ  คำว่า "ยกเลิก" กับ "ป้องกัน" นี่ต่างกันใช่ไหมครับ

ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับ
« Last Edit: March 03, 2005, 02:02:58 PM by Matthew , The Martinet » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #28 on: March 04, 2005, 04:10:02 AM »

46.1 มีเขียนใน CR ว่าหาก PS / PM ถูกยกเลิกให้ทำลายครับ

46.2 อ่าน 46.1

46.3 ต่างกันครับ

Member

Email
« Reply #29 on: March 10, 2005, 01:35:59 AM »

51. Ability ของ unicorn ที่บอกว่า "ถ้าลง unicorn ตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไปใน subturn นี้  จบ subturn จะได้จั่วการ์ด 1 ใบ"  การลง unicorn 2 ใบนั้น  นับตัวมันเองด้วยไหมครับ

52. Ability ของ seal ที่ได้รับเงื่อนไขครบแล้ว  แต่ยังไม่แสดงผลในขณะนั้น  เมื่อถึงเวลาแสดงผล  กลับไม่มี seal นั้นอยู่ในสนามแล้ว  อย่างนี้ ability นั้นต้องแสดงผลไหมครับ

53. Ability ที่ได้รับเงื่อนไขครบมากกว่า 1 ครั้งใน 1 subturn  จะแสดงผลกี่ครั้งครับ

54. ในการเล่น ถ้าสงสัยว่าฝ่ายตรงข้ามไม่ได้ทำให้การ์ดอยู่ในสภาพสุ่มก่อนการเล่น  เราจะขอให้สับใหม่ได้ไหมครับ

55. ในการเล่น  ถ้าฝ่ายตรงข้าม (หรือเรา)  จงใจพูดให้ฝ่ายตรงข้ามไขว้เขว  ไม่กล้าโจมตีใส่  จะด้วยการข่มขู่ก็ดี  หรือด้วยการขอร้องก็ดี  อย่างนี้ผิดกฎไหมครับ  แล้วมีโทษไหมครับ

56. ถ้าเราสั่ง Sawan โจมตี  แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ stone curse หยุด Sawan ขณะที่ตีนั้น  Sawan สามารถรักษา curse ให้ตัวเองได้ไหม

57. ถ้าโจมตี all ไปแล้ว  ถูก Thunder bolt ผลจะเป็นอย่างไรครับ  หยุดโจมตี  หรือโจมตีต่อ

58. ถ้าฝ่ายตรงข้ามลง seal ที่มี ability "เมื่อเข้ามาในสนาม  steal การ์ด 1 ใบของฝ่ายตรงข้ามที่มี At ต่ำสุด"  แล้วเราใช้การเรียก seal จาก shrine แบบ เพื่อให้ seal ที่เรียกโดน steal แทน  ถามว่าถ้าการเรียกนั้น  seal ต้องกลับ shrine ใน 1 subturn  ยังจะต้องกลับอีกไหม

59. เมื่อฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ของ titan  แล้วเราใช้การ์ด No skill หยุดไม่ให้ใช้  ถามว่าเขาจะเสีย charge counter ไหมครับ

60. ใน CR ที่บอกว่า "ถ้าฝ่ายตรงข้ามต้องจั่วแล้วไม่สามารถจั่วได้  จะแพ้"  ถ้างั้นผมใช้ Lock up ไม่ให้จั่ว  แต่ใช้ skill ของ Delta - D บังคับให้จั่ว  เขาก็จะแพ้  ถูกไหมครับ
« Last Edit: March 12, 2005, 11:49:03 PM by Matthew , The Martinet » Logged

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: