Summoner Master Forum
October 06, 2024, 11:26:12 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: ถามทุกอย่างที่ข้องใจ.....  (Read 24350 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
GiantPaladin
Member

Email
« Reply #60 on: April 07, 2005, 11:28:02 PM »

ถ้าเป็นซีลรองไม่ต้องเอาลงไชรน์ครับเพราะเอฟเฟคท์ของ Urza Ashley ไม่ส่งผลไปถึงตอนเป็นซีลรอง จะตกลงไชรน์เมื่อจบซํบเทิร์นที่มันออกจากการเป็นซีลรองครับ

Felasia knight
Guest
« Reply #61 on: April 08, 2005, 01:46:54 PM »

1. เมื่อ lonely spuire เข้ามาในสนามที่ dfline แล้วไม่มีซีลใบอื่นใน dfline เลย ถามว่า ต้อง freeze lonely spuire หรือไม่

2. เมื่อเราร่าย lonely spuire เข้ามาในสนามที่ dfline ฝ่ายตรงข้ามสั่ง galen ใช้สกิล dimension all ถามว่า อบิลิตี้ของ lonely spuire จะเกิดผลหรือไม่

3. จากข้อ 2 ถ้าเปลี่ยน lonely spuire เป็น dark destiny เราจะได้ชุบมิสติกการ์ดหรือไม่

4. เมื่อฝ่ายตรงข้ามร่าย heaven knight เข้ามาในสนาม เราใช้สกิลของwar shark ฟรีสใส่ heaven knight ถามว่า heaven knight จะลงไปที่ dfline จากนั้น freeze curse ค่อยถูกยกเลิกใช่หรือไม่ แล้วจะไม่สามารถกำหนดไลน์ใหม่ได้แล้วใช่หรือไม่

5. เมื่อฝ่ายตรงข้ามกำลังรวมร่าง เราสั่ง gale garuda ใช้สกิล โจมตี ซีลที่กำลังรวมร่าง ฝ่ายตรงข้ามใช้ no joke!!! ย้ายไปยังซีลใบอื่น ถามว่า gale garuda จะโจมตีต่อหรือไม่
Doraemon
Member

Email
« Reply #62 on: April 17, 2005, 01:49:01 AM »

1.ไม่ได้ครับ

2.เกิดแล้วหายทันทีครับ

3.ได้ครับ

4.freeze ได้ครับ แต่ไม่ลงเพราะเกิดการยกเลิกก่อนครับ

5.ไม่ครับ

Guest
« Reply #63 on: April 17, 2005, 01:59:32 AM »

1. จากข้อ 1 "ไม่ได้ครับ" นี่หมายความว่าไงครับ งง ???

2. แล้วถ้า ฝ่ายตรงข้ามสั่ง ishan(ดิน) ใช้สกิล เราสั่งซีลใช้สกิลฟรีสอินเตอร์เฟีย ถามว่า อิสฮานติดfreeze และจะไม่ได้เข้ามาในสนามที่ at line ทำให้ใช้สกิลไม่สำเร็จใช่หรือไม่
Member

Email
« Reply #64 on: April 17, 2005, 02:02:23 AM »

1. หมายความว่าไม่ต้องฟรีสตัวเองครับ

2. ไม่ใช่ครับ เข้ามาที่ At Line แล้วเคิร์สถึงจะเกิดผลครับ ดังนั้นก็ใช้สกิลสำเร็จไปก่อนแล้วครับ

Guest
« Reply #65 on: April 19, 2005, 12:23:30 AM »

1. ถ้าในสนามฝ่ายเรามี perseus แล้วเราสั่ง ursa ashley ใช้สกิลนำบีสหนึ่งใบเข้ามาในสนาม เมื่อจบซับเทิร์นบีสในนั้นลงชายน์ ทำให้ซีลหนึ่งใบติด stone curse ถามว่า stone curse นี้จะหมดลงเมื่อไหร่ เมื่อจบซับเทิร์นถัดไป หรือว่า อีก 1 เทิร์น หลังจากซับเทิร์นที่บีสลงชายน์ (เนื่องจาก stone curse เกิดในช่วง end of subturn หลังจากข้อ 401.9.3 ทำให้ stone ไม่ถูกนับลดลง 1 subturn ใช่หรือป่าวครับ)

2. ถ้าในสนามฝ่ายเรามี lazal sorceror แล้วเราสั่ง blaze sage, rex peccata ใช้สกิล แซคซีลธาตุไฟ Lv1  2 ใบ  ถามว่า lazal sorceror จะมี mp ค่าโจมตี ลดลงเท่าไหร่ (ก็มันตกชายน์พร้อมกันนิ  :P)

3. เมื่อฝ่ายตรงข้ามสั่งการซีล ถ้าเราเลือกให้ cordelia ทำการเปลี่ยนไลน์ จะต้องเปลี่ยนไลน์ทันทีที่ฝ่ายตรงข้ามสั่งการหรือไม่ หรือว่า รอหลังจากร่าย แล้วค่อยย้ายไลน์ก็ได้
« Last Edit: April 19, 2005, 12:39:06 AM by Silverfox » Logged
Doraemon
Member

Email
« Reply #66 on: April 19, 2005, 03:12:50 AM »

1.ลดลงครับ อ่านดีๆ

2.ลดลงแค่ 1 ครับ

3.ต้องทันทีครับ

Guest
« Reply #67 on: April 21, 2005, 03:33:12 PM »

1. ถ้าซีล A ใบติด stone curse ที่จะกำลังจะหมดเมื่อจบซับเทิร์นนี้ แล้วในสนามฝ่ายเรามี perseus แล้วเราสั่ง ursa ashley ใช้สกิลนำบีสหนึ่งใบเข้ามาในสนาม เมื่อจบซับเทิร์นบีสในนั้นลงชายน์ ทำให้ซีลหนึ่งใบติด stone curse ถามว่า จะสามารถเลือก ซีล A ให้ติด stone curse ได้หรือไม่

2. ถ้าเราร่าย ศิวะ เลือกนำซีลเข้ามาในสนามจากกองการ์ด  เราจำเป็นต้องประกาศซีลที่เอาเข้ามาในสนามก่อนฝ่ายตรงข้ามเสมอหรือไม่  ถ้าเราใช้วิธีอื่นที่เป็นที่ยอมรับของทั้ง 2 ฝ่าย เช่น ให้ทั้ง 2 ฝ่ายเลือกการ์ดออกมาจากกองก่อน แล้วค่อยบอกว่า เราเลือกใบนี้ออกมา (ผมว่า มันยุติธรรมดีนะ ให้เราประกาศก่อน เค้าก็เลือกใบที่แก้ทางเราออกมาอ่ะสิ  :P)

3. ถ้าเราร่าย ศิวะ เลือกนำซีลเข้ามาในสนามจากกองการ์ด เราเลือกนำ demon blood ส่วนฝ่ายตรงข้ามนำ templar knight เข้ามา เราสามารถเลือกให้ demon blood รีมูฟ templar knight ก่อนที่ อบิลิตี้ของ templar knight จะเกิดผล ได้ใช่หรือไม่

4. ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย มังกรธาตุน้ำหนึ่งใบ จากนั้น น้ำ อังเดรเข้ามาในสนามจากมือ แล้วสั่งคอม ถามว่า ถ้าเราร่ายมิสติกการ์ดแปะที่มังกรน้ำตัวนั้น ฝ่ายตรงข้ามจะไม่สามารถนำอังเดรเข้ามาในสนามได้ ใช่หรือไม่ (กรณีเดียวกับ galen ที่ไม่สามารถนำลงมาในสนามได้ ถ้าหากว่ามี bethany, the staff of zechariah อยู่ในสนาม รึเปล่าครับ)

5. ถ้ามี bethany, the staff of zechariah อยู่ในสนาม เราสามารถสั่ง ishan(ดิน) บนมือใช้สกิลได้หรือไม่

6. ถ้าเราใช้ ghanta  แปะ อาร์เทมิส จะทำให้สามารถใช้ อาร์เทมิส ได้ไม่จำกัด ใช่หรือไม่

7. ถ้าฝ่ายตรงข้ามร่าย claroria, the martin's adjutant โดยเลือกนำ martin's feather mantle เข้ามาติดclaroria จากกองการ์ด เราสั่ง ซินน้ำ ใช้สกิลจากมือ ถามว่า claroria จะติดฟรีสเคิร์สแล้วลงไปยัง dfline หรือไม่ ถ้าลง จะสามารถนำขึ้นมา atline ได้หรือไม่

8. ถ้ามังกรที่โกรทแล้ว ตกชายน์ ถามว่า mephist จะสามารถใช้สกิลใน growth box ได้หรือไม่

9. ถ้ามังกรที่โกรทแล้ว เป็นซีลรองของ Icicle lion ถามว่า Icicle lion จะสามารถใช้สกิลใน growth box ได้หรือไม่

10. ถ้ามังกรที่ยังไม่ได้โกรท เป็นซีลรองของ Icicle lion ถามว่า Icicle lion จะสามารถใช้สกิลใน growth box ได้หรือไม่

11. ถ้า Delarina เข้ามาในสนาม ซีลฝ่ายตรงข้ามที่มีค่าร่าย 3 แต่ sp 2 จะติดฟรีสหรือไม่

12. อบิลิตี้ของ cyrus, the swordman เทียบ sp หรือไม่ (ซีลที่มีค่าร่าย 3 แต่ sp น้อยกว่า cyrus จะ -at หรือไม่)

13. swan ใช้สกิล  สามารถเลือกแซคตัวมันเองได้หรือไม่ ถ้าได้ จะได้ทำลายซีลที่ติดเคิร์สรึเปล่า

14. ถ้ามี ruin mist unicorn อยู่ที่ at line ถามว่า martin ที่ติด martin's feather mantle จะติดฟรีสได้หรือไม่

15. ฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลของ rose mary ทำให้ซีลเราตีไม่ได้ เมื่อเข้าซับเทิร์นโจมตีของเรา ถามว่า เราสามารถใช้ kuku clock เร่งซีลนั้น ให้สามารถโจมตีได้  ได้หรือไม่
« Last Edit: May 05, 2005, 12:50:03 AM by Doraemon » Logged
Doraemon
Member

Email
« Reply #68 on: May 05, 2005, 02:03:11 AM »

โอมตอบให้ด้วยครับ

Guest
« Reply #69 on: May 05, 2005, 04:13:30 AM »

อ้าว...  แล้วพี่ม่อน ไม่ตอบเองเลยล่ะคับ  ???
Member

Email
« Reply #70 on: May 06, 2005, 11:15:34 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ที่ถูกต้องประกาศพร้อมกันครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. เอาเข้ามาครับ แต่จะรวมร่างไม่ได้

5. ได้ครับ

6. ใช่ครับ

7. ตอนเอามาติดไม่มีอินเตอร์เฟียร์แล้วครับ

8. ไม่ได้ครับ

9. ได้ครับ

10. ไม่ได้ครับ

11. ไม่เทียบ Sp ครับ การเทียบ Sp จะเทียบกรณี At กับ Df เท่ากันครับ อย่างอื่นไม่เทียบครับ

12. อ่านข้อ 11.

13. ได้ครับ

14. ไม่ได้ครับ

15. ได้ครับ

Lucifer13th~
Member

« Reply #71 on: May 06, 2005, 01:04:37 PM »

เอ่อ สงสัยข้อ14.เรื่องมาตินที่ติดmartin's feather mantle  ทำไมถึงไม่ติดfrezze
ล่ะครับในเมื่อfrezzeไม่สามารถยกเลิกได้ ด้วยabilityของruin mist unicon ???

Member

Email
« Reply #72 on: May 06, 2005, 02:07:08 PM »

อบิลิตี้ของ Rune Mist Unicorn ส่งผลไปที่อบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สที่ตัวซีลครับ
แต่ที่ martin's feather mantle ยกเลิกเคิร์สให้เป็นผลจากมิสติคการ์ดครับ  

Guest
« Reply #73 on: May 06, 2005, 02:22:59 PM »

จากข้อ 3. ทำไมจึงรีมูฟไม่ได้ครับ ก็ในตอนที่เข้ามาในสนามนั้น อบิลิตี้ของ templar knight ยังไม่เกิดไม่ใช่หรอครับ

จากข้อ 7. ถ้าเราสั่งซินน้ำ ใช้สกิลตั้งแต่ตอนที่ฝ่ายตรงข้ามร่าย claroria, the martin's adjutant เลยล่ะครับ แล้วฝ่ายตรงข้ามค่อยนำ martin's feather mantle มาติด claroria จะติดฟรีสแล้วลง df line หรือป่าว

จากข้อ 15. สกิลของ rose mary มีว่า "ซีลหนึ่งใบ ไม่สามารถโจมตีได้ ในซับเทิร์นโจมตีถัดไปของผู้ควบคุมซีลนั้น" ถึงจะใช้ kuku clock เร่ง แต่ก็ยังอยู่ในซับเทิร์นโจมตีนั้นอยู่ไม่ใช่หรอครับ ทำไมถึงตีได้

ถามเพิ่มนะคับ

1. ถ้า naeda ถูกโจมตี ถ้าเราปล่อยให้เปิดกองการ์ดนำซีลเข้ามาในสนามแล้ว ค่อยมาร่ายอินเตอร์เฟียสู้ได้หรือไม่

2. เหมือนข้อ 1 แต่เปิดเจอซีลเลเวล 2 ทำให้ต้องสับกองการ์ด แล้วเราค่อยร่ายอินเตอร์เฟียสู้ ได้หรือไม่
« Last Edit: May 06, 2005, 05:51:11 PM by Silverfox » Logged
Member

Email
« Reply #74 on: May 06, 2005, 09:53:10 PM »

3. ตอนเลือกการทำงานอบิลิตี้ของ Demon Blood นั้น Templar Knight ยังไม่อยู่ในสนามครับจึงเลือกเป็นเป้าไม่ได้

7. ติดฟรีสครับ ลง Df Line หาผ้าคลุมมาติดและยกเลิกเคิร์สครับ

1. ไม่ได้ครับ เปิดแล้วเปิดเลย

2. อ่านข้อ 1.

Member

Email
« Reply #75 on: May 08, 2005, 01:44:29 AM »

อบิลิตี้ของ Rune Mist Unicorn ส่งผลไปที่อบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สที่ตัวซีลครับ
แต่ที่ martin's feather mantle ยกเลิกเคิร์สให้เป็นผลจากมิสติคการ์ดครับ  

แก้นะครับ ยกเลิกไม่ได้ครับแม้จะเป็นผลจากมิสติคการ์ดก็ตาม

รั่วอีกแล้ว ขออภัย :-[

Guest
« Reply #76 on: May 09, 2005, 03:51:44 PM »

3. ตอนเลือกการทำงานอบิลิตี้ของ Demon Blood นั้น Templar Knight ยังไม่อยู่ในสนามครับจึงเลือกเป็นเป้าไม่ได้

ซีลทั้ง 2 ใบ ต้องเข้ามาในสนามพร้อมกันไม่ใช่หรอครับ ถ้าอย่างนั้น ตอนที่ Demon Blood เข้ามาในสนาม Templar Knight  ก็ต้องอยู่ในสนามด้วยสิ

ถามเพิ่มนะคับ

1. Black wood Executioner เมื่อโจมตี สามารถนำมิสติก จากมือ มาติดกี่ใบก็ได้ ใช่หรือไม่

2. ถ้ามี Cybertica Dragon อยู่ในสนาม และมี Thaliwilya,the Transfomism ที่โกรทแล้ว อยู่ที่ atline ถามว่า N[Dragogriff] ที่ไม่ได้โกรท ตอนที่ร่ายเข้ามาในสนาม จะได้ at+3 หรือไม่

3. "Cybertica Dragon +At ตามจำนวน Seal เงื่อนไขใน Remove Zone" หมายถึงซีลที่เป็นเงื่อนไขในการโกรทใช่หรือไม่ รวมถึงซีลเงื่อนไขของซีลที่ไม่ใช่ dragon ด้วยหรือไม่

Cybertica Dragon  Celebration 32
Type Dragon/Machine  Mp 3/2  Lv2
At 8  Df 9  Sp 4  Water
+[Dragon]  Vanishing Ray  At 11 Mp 4
Cybertica Dragon +At ตามจำนวน Seal เงื่อนไขใน Remove Zone
[Dragon] ทุกใบที่มี [Beast] เป็น Seal เงื่อนไขสามารถ Growth ได้โดยไม่ต้องใช้ Seal เงื่อนไขที่เป็น [Beast] นั้น
เมื่อ N[Dragogriff] ที่ Growth สำเร็จ N[Dragogriff] นั้น At +3 Df +2 / Turn

« Last Edit: May 11, 2005, 09:14:14 PM by Silverfox » Logged
Guest
« Reply #77 on: May 16, 2005, 11:31:43 PM »

เอ่อ...ขออนุญาตขุดขึ้นมานะครับ

4. เมื่อ Luuli เข้ามาในสนาม Luuli จะได้รับ 1 Charge Counter หรือไม่

Luuli, the Artist Summoner  Celebration 61
Type Mage  Mp 3/1  Lv2
At 7  Df 8  Sp 4  Wind
+[Wind]  Magic Drawing  At 10 Mp 3
+[Wind][Wind]  All Creation  At 9(All) Mp 5
เมื่อเราร่าย [Wind] หรือ Mystic Card Luuli, the Artist Summoner ได้รับ 1 Charge Counter
[Skill]-นำ Seal 1 ใบที่มี Mp ค่าร่าย X เข้ามาในสนามจากมือผู้ใช้ Skill (Charge X) (Mp 0)

5. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลชาร์มเคิร์สที่ซีลเรา  แล้วเราสั่ง Reflextion Enchanter ก๊อบชาร์มเคิร์ส ไปยังซีล B ของฝ่ายตรงข้าม  ถามว่า ใครจะเป็นผู้ควบคุมซีล B ครับ (ฝ่ายตรงข้าม หรือ เรา)

Reflextion Enchanter  Celebration 57
Type Mage  Mp 4/2  Lv3
At 9  Df 9  Sp 2  Water
+[Water]  Reflexive Mirror  At 11 Mp 4
+[Water][Water]   Reflection  At 10(All) Mp 5
[Skill]-นำ Mystic Card ใบบนสุด 1 ใบของกองการ์ด Mystic Card ผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine และเลือก Seal 1 ใบติด Curse; Seal 1 Seal 1 ใบติด Curse ทุกชนิดที่ Seal ที่เลือกติด โดยเวลาที่ Curse ส่งผลจะเท่ากับเวลาของ Curse ที่เหลืออยู่ (Mp 2)
Member

Email
« Reply #78 on: May 17, 2005, 12:54:55 AM »

คำตอบที่ Quote มาตอบเคลียร์แล้วนะครับ คือตอนเลือกการทำงานของอบิลิตี้ทั้ง Demon Blood กับ Templar ต่างก็ยังไม่เข้ามาในสนามทั้งคู่ จึงเลือกเป็นเป้าไม่ได้ครับ

1. ไม่แน่ใจ ขอตรวจสอบ Text ที่ถูกต้องก่อน

2. ไม่ได้ครับ

3. ใช่ครับ

4. ได้ครับ

5. เดี๋ยวมาตอบให้ครับ

Guest
« Reply #79 on: May 19, 2005, 07:43:19 PM »

ขออนุญาตถามต่อนะคับ....

1. ถ้าเราสั่ง evil shaman centaur ใช้สกิลเพื่อโจมตี  ฝ่ายตรงข้ามสั่ง ishan(แสง) ใช้สกิลจากบนมือ  เลือกซีลฝ่ายเราป้องกันจากสกิล  ถามว่า evil shaman centaur จะสามารถใช้สกิลเพื่อโจมตีต่อได้หรือไม่

2. ถ้าอีริคสามารถโจมตีซีลรองได้  จะเทียบพลังยังไง
      - at ของอีริค กับ df ของซีลรอง
      - at ของอีริค กับ at ของซีลรอง

3. ถ้า pecca ignorantia ใช้สกิลใส่มังกรที่โกรทสำเร็จแล้ว  เมื่อสกิลของ pecca ignorantia หมดผลแล้ว  มังกรตัวนั้น จะยังอยู่ในสภาพโกรทหรือไม่

อันนี้ถามซ้ำนะครับ  (เพราะว่า ยังไม่ได้ตอบผมเลยอ่ะคับ)

4. ขอ text ที่ถูกต้องของ Black wood Executioner ด้วยครับ

5. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้สกิลชาร์มเคิร์สที่ซีลเรา  แล้วเราสั่ง Reflextion Enchanter ก๊อบชาร์มเคิร์ส ไปยังซีล B ของฝ่ายตรงข้าม  ถามว่า ใครจะเป็นผู้ควบคุมซีล B ครับ (ฝ่ายตรงข้าม หรือ เรา)
Member

Email
« Reply #80 on: May 22, 2005, 12:57:18 AM »

1. ของเก่า Black Wood Executioner ติดได้ 1 ใบเท่านั้นนะครับ

1. ตีต่อครับ

2. เทียบกับ Df ครับ

3. อยู่ครับ

5. เราครับ

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: