Summoner Master Forum
October 06, 2024, 01:28:58 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: ~๑ถาม-วัน-ละ-นิด-จิต-แจ่ม-ใส๑~  (Read 26882 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
-'๑'-Bryna-'๑'-
Member

Email
« Reply #60 on: April 08, 2005, 06:19:15 PM »

โอเคงับ เอาเปงว่าต่อไปจะพยายามพิมพ์ให้ถูกต้องละกันนะ แต่ถ้าพิมพ์ผิดบ้างก็อย่าว่าล่ะ อังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง  :-[
วันนี้ถามเรื่อง Toy retailer ว่าถ้าใช้สกิลขายใส่ซิลที่ยกเลิกสกิลก็จะสามารถ gain MP ได้ฟรีโดยที่ซิลที่ยกเลิกสกิลนั้น ๆ ก็ยังคงเป็น active seal อยู่ใช่หรือไม่ เช่น signareel , กาบริเอลล่าร่างนางฟ้าฯลฯ
ขอบคุณงับ  ;)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #61 on: April 09, 2005, 01:00:27 PM »

ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #62 on: April 12, 2005, 04:52:45 PM »

ถามต่อนะคับ
1)  centuar paladin เมื่ออยู่ครบ 3 ซับเทิร์น ต้องนำขึ้นมือ อยากถามว่าเมื่อถึงซับเทิร์นที่ 3 ที่ต้องขึ้นมือ เราสามารถใช้ pecca ignorantia ใช้สกิลใส่ centuar paladin  เพื่อให้เสียอบิลิตี้และไม่ต้องขึ้นมือได้หรือไม่  และถ้าทำได้ pecca ignorantia ต้องจ่ายเท่าไร
1.1  ถ้าจ่าย 1 แล้ว centuar paladin จะขึ้นมือตอนไหน ขึ้นมือตอนจบซับเทิร์นที่ 3 นั้นเลยไหม (เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น)  หรือขึ้นมือในซับเทิร์นที่ 4 ถัดจากนั้น
1.2  ถ้าข้อ 1.1 ทำไม่ได้ pecca ignorantia  ต้องจ่ายเท่าไหร ถึงจะทำให้ centuar paladin  ไม่ต้องขึ้นมือ ขอเหตุผลด้วยนะค้าบบบ (เคยเจอคนที่แข่งด้วยจ่าย 1 แล้ว centuar paladin  ไม่ต้องขึ้นมือเลยงงอะคับ)

2)  เมื่อ Claroria เข้ามาในสนามสามารถนำ PS จากกองมาติดให้ N(Matin) ถามว่าจังหวะที่กำลังติด PSให้ N(Matin) เราสามารถใช้อินควิสหรือHolyplayer ทำลาย PS ใบนั้นตอนที่กำลังติดเลยได้หรือไม่?

ขอบคุณมากคับ  :D
« Last Edit: April 14, 2005, 10:29:59 PM by -'๑'-Bryna-'๑'- » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #63 on: April 16, 2005, 03:19:41 AM »

1.ได้ครับ / จ่าย 1 ก็ได้ครับ แต่ต้องจ่ายต่อทุกๆ subturn ถ้าจะให้ไม่ขึ้นไปเรื่อยๆครับ

2.ไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #64 on: April 23, 2005, 12:57:11 AM »

วันนี้ถามเกี่ยวกับเทพอารักขเทวดาของ Odilon (up date สุดๆ)  ;D
ตราบเท่าที่ Muirghcal อยู่ในไชน์ ฟรีสไม่สามารถถูกยกเลิกได้  อบิลิตี้ไม่ได้เขียนว่า อบิลิตี้นี้ยังคงส่งผลแม้อยู่ในไชน์ ถ้าเราเข้าใจไม่ผิด แสดงว่าอบิลิตี้นี้จะส่งผลก็ต่อเมื่อมี Muirghcal  อยู่ในสนามอย่างน้อย 1 ตัว และต้องมี Muirghcal  อยู่ในไชน์ด้วย อบิลิตี้ถึงจะส่งผล ถูกไหมครับ
ขอบคุณงับ  ;)

Doraemon
Member

Email
« Reply #65 on: April 26, 2005, 03:17:48 AM »

เปล่าครับ แค่มันอยู่ใน shrine ครับ / การมีวงเล็บนั้นเพื่อความเข้าใจที่ชัดเจนครับ ไม่มีก็ได้ครับ

Member

Email
« Reply #66 on: July 02, 2005, 07:35:34 PM »

ไม่ได้ถามมานานเลย วันนี้มาถามเกี่ยวกับ Hydra of waste land

1. เมื่อ Hydra of waste land รวมร่าง ขณะที่สู้กับ seal ที่ติด poison ทำลาย seal นั้น
อยากรู้ว่ามันทำลายตอนไหนอะคับ มีอินเตอเฟียร์อะไรแทรกได้ไหม เช่น  ถ้า Hydra of waste land ต่อสู้ตัวที่ติด poison ที่ at สูงกว่า Hydra of waste land แล้ว Hydra of waste land จะตายด้วยไหม

2. ถ้า Hydra of waste land ติดมิสติก venom scissior claw แล้วต่อสู้กับซิลอื่น ถามว่า ซิลที่ต่อสู้ด้วย จะโดนทำลายเลยไหม หรือต้องมีการเทียบค่าพลังก่อนอยู่ดี

ขอบคุณคับ  :D

Member

Email
« Reply #67 on: July 03, 2005, 01:44:21 AM »

1. ก็มีอินเตอร์เฟียร์ตอนต่อสู้ตามปกติครับ แต่ถ้าหมดอินเตอร์เฟียร์สเต็ปแล้วก็จะทำลายซีลนั้นทันทีโดยไม่ต้องเทียบพลังครับ ตีไปพลังน้อยกว่าก็ไม่ตายครับ

2. โดนทำลายเลยครับ

Member

Email
« Reply #68 on: July 03, 2005, 04:30:58 PM »

วันนี้เรื่อง Hydra อีกแว้วว~~ ;D
1.  ถ้า The great hydra of warok โดนสั่งโจมตี เรามี mike mike(ตัว poison อินเตอเฟียร์) อยู่ และสั่งให้ poison อินเตอเฟียร์ใส่ซิลที่ตีเข้ามา อยากถามว่า ซิลที่สั่งตีเข้ามาจะหยุดโจมตีไหม เนื่องจากเป็น inactive seal จากอบิลิตี้ของ The great hydra of warok

2.  ถ้าเปลี่ยนเป็นใช้มิสติก venom scissior claw ติดให้ The great hydra of warok ซิลที่สั่งตีเข้ามาจะหยุดตีเนื่องจากเป็น inactive seal ไหม

3.  ถ้าเรามี Hydra of waste land รวมร่างอยู่ At line แล้วมี mirk mire อยู่ เหมือนกรณีเดียวกับข้อ 1  คือ โดนซิลฝั่งตรงข้ามสั่งโจมตีมา เราสั่งให้ mike mike ใช้ poison อินเตอเฟียร์ใส่ซิลที่ตีเข้ามา ซิลฝ่ายตรงข้ามจะโดนทำลายเลยไหม เนื่องจากติด poison แล้วต่อสู้กับ Hydra of waste land

ขอบคุงงับ   ;)

« Last Edit: July 14, 2005, 01:29:55 PM by -'๑'-Bryna-'๑'- » Logged

Member

Email
« Reply #69 on: July 04, 2005, 12:36:34 AM »

1. หยุดตีครับ

2. ตีต่อครับ

3. โดนทำลายครับ

Member

Email
« Reply #70 on: July 14, 2005, 01:43:01 PM »

ถามต่อนะ  ;)
1.  สมมติมีซิล A (ฝ่ายตรงข้าม) ติด poison curse และกำลังจะตายเมื่อบอกผ่าน ฝ่ายตรงข้ามใช้อะไรก็ได้ที่สามารถรักษา curse ได้ (Holy, Ordonus, Gaia ฯลฯ) กับซิล A แต่เราใช้ Kuku clock อินเตอเฟียร์แทรกเข้าไปเร่งซิล A ให้ผ่านไป 1 turn อยากทราบว่า ผลของ Kuku จะเกิดก่อนการรักษา curse หรือไม่  ซิล A จะต้องตกไชน์เพราะผลของ kuku ก่อนที่จะได้รับการรักษาหรือว่าเกิดผลอย่างไร  และสมมติถ้าซิล A ต้องตกไชน์ก่อนได้รับการรักษา ก็ต้องเปลี่ยนเป้าหมายมิสติกรักษาcurseไปให้ซิลใบอื่น ใช่หรือไม่??

2. การติด curse ที่ไม่สามารถถูกเลิกได้จากอบิลิตี้ของซิล เช่นฟรีส,สโตนไม่สามารถถูกยกเลิกได้ ถามว่า ordonus ไม่สามารถทำให้หายจาก curse ใช่หรือไม่ เพราะ ordonus ทำให้ซิลที่ติดยกเลิก curse ของทั้งสองฝ่าย??

ขอบคุณงับ  :D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #71 on: July 14, 2005, 06:09:04 PM »

1. เกิดผลของ Kuku ก่อนการรักษา curse ครับ
และต้องเปลี่ยนเป้าหมายมิสติกด้วยครับ หากมีเป้าหมายที่เป็นไปได้นะ

2. Curse หายได้ครับ
เพราะ Ordonus ยกเลิก Ability "ห้ามยกเลิกCurse นั้นๆ" ด้วย

Member

Email
« Reply #72 on: July 17, 2005, 02:59:27 AM »

วันนี้เรื่องมังกรปู่ Isquatia The Elder Dragon.
เมื่อ Isquatia The Elder Dragon.  เข้ามาในสนาม seal ทุกใบในสนามไม่สามารถเปลี่ยนไลน์ได้ 1 turn  อยากถามว่า ถ้ามี Isquatia The Elder Dragon. เข้ามาในสนาม เราจะใช้สกิลของ Agnus Duria ลงมาสั่งเปลี่ยนไลน์ seal 1ใบ ที่มี Df ต่ำกว่า ถามว่าเกิดผลอย่างไร ระหว่าง
1.  Agnus Duria ใช้สกิลได้โดยลงมาที่ At line แต่ไม่สามารถสั่งซิลที่มี Df ต่ำกว่านั้นเปลี่ยนไลน์ได้ เนื่องจากอบิลิตี้ของ Isquatia The Elder Dragon
2.  Agnus Duria  ไม่สามารถใช้สกิลลงมาจากมือได้ เพราะไม่สามารถ สั่งเปลี่ยนไลน์ seal ได้
3.  เกิดผลอื่น ๆ (ช่วยบอกด้วยนะคับ)

ขอบคุณคับ  ;)

producks
Member

« Reply #73 on: July 17, 2005, 03:19:51 AM »

ขอถามข้อนึงฮะ
 พวกไรเดอร์ใน้ Dg2 ทั้งหลายอะฮะ เวลาโกวแล้ว จะได้รับผล at+1df+1sp+1 ของมาทิอัส มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #74 on: July 17, 2005, 03:53:42 AM »

วันนี้เรื่องมังกรปู่ Isquatia The Elder Dragon.
เมื่อ Isquatia The Elder Dragon.  เข้ามาในสนาม seal ทุกใบในสนามไม่สามารถเปลี่ยนไลน์ได้ 1 turn  อยากถามว่า ถ้ามี Isquatia The Elder Dragon. เข้ามาในสนาม เราจะใช้สกิลของ Agnus Duria ลงมาสั่งเปลี่ยนไลน์ seal 1ใบ ที่มี Df ต่ำกว่า ถามว่าเกิดผลอย่างไร ระหว่าง
1.  Agnus Duria ใช้สกิลได้โดยลงมาที่ At line แต่ไม่สามารถสั่งซิลที่มี Df ต่ำกว่านั้นเปลี่ยนไลน์ได้ เนื่องจากอบิลิตี้ของ Isquatia The Elder Dragon
2.  Agnus Duria  ไม่สามารถใช้สกิลลงมาจากมือได้ เพราะไม่สามารถ สั่งเปลี่ยนไลน์ seal ได้
3.  เกิดผลอื่น ๆ (ช่วยบอกด้วยนะคับ)
ถ้าใช้ขณะที่ Isquatia อยุ่ในสนามแล้วนะครับ [แก้คำตอบครับ]
2.  Agnus Duria  ไม่สามารถสั่งใช้สกิลลงมาจากมือได้

ถ้าใช้Skill ของAgnus Duria ขณะกำลังร่าย Isquatia
ก็จะเปลี่ยน Line ได้

พวกไรเดอร์ใน้ Dg2 ทั้งหลายอะฮะ เวลาโกวแล้ว จะได้รับผล at+1df+1sp+1 ของมาทิอัส มั้ยครับ
ไม่ได้รับครับ
« Last Edit: July 18, 2005, 12:09:15 AM by มังกร » Logged

Member

Email
« Reply #75 on: July 17, 2005, 03:18:36 PM »

คราวหลังช่วยอ่านข้อปฏิบัติในการตั้งคำถามและปฏิบัติตามด้วยนะครับ

Request
Member

« Reply #76 on: July 21, 2005, 11:59:41 PM »

สกิล Charm Curse เมื่อ [น้ำ] ตก Shrine [Int] หมายความว่า เมื่อมี [น้ำ] ตก Shrine ใน subturn นั้นจึงใช้สกิลนี้ได้ ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #77 on: July 22, 2005, 12:31:05 AM »

ต้องใช้สกิลทันทีที่มีน้ำตกไชรน์ครับ ไม่ใช่ใช้ตอนไหนก็ได้นะครับ

Member

Email
« Reply #78 on: October 02, 2005, 06:54:59 AM »

หายไปนานเลย ขอถามหน่อยนะงับ  ;)

1.  Jessica สามารถใช้สกิลยิงมิสติกใส่ Statute book ฝ่ายตรงข้ามได้หรือไม่ ( เจสยกเลิกมิสติกฝ่ายตรงข้ามแต่หนังสือยกเลิกสกิลและอบิลิตี้ของ seal )

2.  เมื่อจบ subturn  Aqua plant สามารถนำ  Aqua plant อีกใบเข้ามาในสนามได้ บลา~~ ถามว่า Aqua plant ที่เข้ามาใบใหม่ นำมาเป็นซิลรองได้เลยหรือป่าว (เห็นใน wiser บอกว่าได้ ขอคำยืนยันอีกครั้ง)

ขอบคุณจ้า ~~  :-*

มังกร
Moderator
Member

« Reply #79 on: October 02, 2005, 12:02:15 PM »

1. ทำลายไม่ได้ครับ

2. เป็น Seal รองได้ครับ
(เพียงแต่ช่วงนั้นสั่งการให้รวมร่างไม่ได้แล้วจนกว่าจะเข้าสู่ subturn โจมตีของเราอีกครั้ง)

Posiedon
Member

Email
« Reply #80 on: October 02, 2005, 02:02:07 PM »

อยากถามมังกรหน่อยน้าครับ
คือว่า
1. Zadin แปะ the club of zadin 2ใบน้า
2. ซาดินสั่งโจมตี วานนาอัน
3. เค้าใช้ inquisition เผากระบองไป1ใบ แต่พลังวานนาอัน ยังสุ้ไม่ได้
4. เค้าเลยสลับ ค่า at df พลังสู้ได้แล้ว แต่ mp หมด
5. เราใช้ Inquisition ทำลาย inquisition ในข้อ 3 ได้ไหม

ถาม คนอื่นเค้าบอกว่า หมด inf ตอนเผากระบองไปแล้วแต่ตอนนั้นเราเล่นกะพี่มังกร พี่มังกรก็ใช้สเต็ปเดียวกะที่ถามนะ อยากรู้ความกระจ่าง ช่วยอธิบายเป็นขั้นๆจะขอบคุณมากครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #81 on: October 02, 2005, 04:43:11 PM »

ที่จริงก็คือว่าทำได้ทั้งสองอย่างครับ
กรณีแรก คือการที่ฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ Wanaan ใน step ของการร่าย Inquisition ใบแรก เมื่อเป็นเช่นนี้ ก็คือการร่าย Inquisition ยังไม่สำเร็จ ผู้สั่งโจมตีจึงสามารถแทรกการทำงานของ Inquisition ใบแรกได้ก่อนที่จะทันทำลาย Mehrdad

กรณีที่สอง ก็คือการที่ฝ่ายตรงข้ามให้ Inquisition ใบแรกทำงานสำเร็จก่อน และเมื่อเข้าสู่ step ของการโจมตีอีกครั้ง จึงค่อยสั่งใช้ Skill ของ Wanaan แทรกการโจมตี

อ่านคอลัมน์ของผมสิ เรื่องสิทธิของ

- Man!aC - #39
Member

« Reply #82 on: October 02, 2005, 04:49:13 PM »

ถามถึง Toxic Therion อะคับ

1.สามารถใช้สกิล Posion ใส่ Seal ฝ่ายเราได้ไหม

2.สามารถใช้สกิล Poision ใส่ Seal ที่ยกเลิก Skill ได้หรือไม่
2.1ถ้าใช้ได้แต่ไม่เกิดผลแล้วต้องโม่กองรึเปล่าคับ

3.สามารถใช้สกิล Poision ใส่ Seal ที่ยกเลิก Curse ได้หรือไม่
3.1ถ้าใช้ได้แต่ไม่เกิดผลแล้วต้องโม่กองรึเปล่าคับ

4.ถ้าโดนหยุดเราต้องโม่กองหรือเปล่าคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #83 on: October 02, 2005, 05:09:44 PM »

1. ได้ครับ

2,3. ได้ครับ ไม่ติด Poison Curse
ต้องโม่

4. ไม่ต้องครับ

Posiedon
Member

Email
« Reply #84 on: October 02, 2005, 10:16:38 PM »

ที่จริงก็คือว่าทำได้ทั้งสองอย่างครับ
กรณีแรก คือการที่ฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ Wanaan ใน step ของการร่าย Inquisition ใบแรก เมื่อเป็นเช่นนี้ ก็คือการร่าย Inquisition ยังไม่สำเร็จ ผู้สั่งโจมตีจึงสามารถแทรกการทำงานของ Inquisition ใบแรกได้ก่อนที่จะทันทำลาย Mehrdad

กรณีที่สอง ก็คือการที่ฝ่ายตรงข้ามให้ Inquisition ใบแรกทำงานสำเร็จก่อน และเมื่อเข้าสู่ step ของการโจมตีอีกครั้ง จึงค่อยสั่งใช้ Skill ของ Wanaan แทรกการโจมตี

อ่านคอลัมน์ของผมสิ เรื่องสิทธิของ

งี้ใครจะเลือกอะครับว่าให้ใช้กรณีไหน เพราะมีผลต่อรูปเกมส์

มังกร
Moderator
Member

« Reply #85 on: October 03, 2005, 01:04:59 AM »

ฝ่ายที่แก้การโจมตี (ฝ่ายWanaan)

Member

Email
« Reply #86 on: October 05, 2005, 11:21:41 PM »

เมื่อ statute book  ตกไชน์จากมือหรือกองการ์ด  นำ  statute book  เข้ามาในสนามจากไชน์
อยากถามว่าหาก statute book เข้ามาในสนามจากไชน์
  1) ใช้ไฮพรีสยิงเลยได้ไหม
  2) ใช้อินควิส , Enki  ยิงเลยได้ไหม
ขอบใจจ้า ~~ ;)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #87 on: October 06, 2005, 12:33:06 AM »

1. ไม่ได้ครับ ไม่ได้ร่าย

2. ไม่ได้ครับ เพราะการนำเข้ามา ไม่มี step ให้ทำลาย

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: