Summoner Master Forum
October 06, 2024, 03:19:16 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: ~๑ถาม-วัน-ละ-นิด-จิต-แจ่ม-ใส๑~  (Read 26911 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Doraemon
Member

Email
« Reply #30 on: January 28, 2005, 06:43:23 AM »

1.ไม่บวกหมดเลยครับ

2.หายหมด เริ่มบวกใหม่

-'๑'-Bryna-'๑'-
Member

Email
« Reply #31 on: January 31, 2005, 01:41:56 PM »

1.  สมมติเราใช้บลูฟินลงมาชาร์มเซนทอร์พาลาดินฝ่ายตรงข้าม แล้วสั่งเซนทอร์พาลาดินตีครุฑฝ่ายตรงข้ามกันเอง ฝ่ายตรงข้ามใช้ No joke!! แปะที่เซนทอร์พาลาดิน (บอกว่าย้ายการโจมตีไปที่เซนทอร์พาลาดิน) เพื่อให้เซนทอร์พาลาดินตีตัวเองซึ่งติดชาร์มแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ถามว่ากรณีนี้ (ใช้ No joke!!ตีตัวเองที่ติดชาร์ม) ทำได้ไหม  ถ้าทำได้ เกิดผลแบบไหน ใช่แบบที่ฝ่ายตรงข้ามบอกหรือป่าว??
2.  กรณีซิลที่ติดชาร์ม cancle มิสติกฝ่ายตรงข้าม เช่น เจสสิก้า, sin โกหก เราจะไม่สามารถแปะมิสติกใส่ซิลตัวนั้นได้ทั้งสองฝ่ายแล้วใช่ไหม?? (คือซิลตัวนั้นจะ cancle มิสติกของทั้งคู่ใช่หรือไม่)
ขอบคุณคับ  :)

Doraemon
Member

Email
« Reply #32 on: February 01, 2005, 04:13:47 PM »

1.ทำได้ครับ แต่กลายเป็นตีตัวเองตายครับ

2.ไม่ครับ Cancel เฉพาะฝ่ายตรงข้ามของผู้ที่กำลังควบคุมการ์ดใบนั้นครับ

Member

Email
« Reply #33 on: February 03, 2005, 02:19:30 PM »

สมมติฝ่ายตรงข้ามมีแม่เงือกโรวีน่า รวมร่างอยู่กับลูกแมวน้ำ(กันปาดของธาตุน้ำ) เราใช้จักรเหวี่ยงใส่แม่เงือก แม่เงือกแยกการรวมร่างกับลูกแมวน้ำ จากนั้นเราสั่งเซนทอร์พาลาดินตีลูกแมวน้ำ  ฝ่ายตรงข้ามใช้ No joke!! ย้ายการโจมตีของเซนทอร์ฯ จากลูกแมวน้ำไปยังแม่เงือก ถามว่าเกิดอะไรขึ้น
1. เซนทอร์ฯ ตีแม่เงือกได้ตามปกติด้วยผลของ No joke!!
2. เซนทอร์ฯ ตีแม่เงือกไม่ได้ (อบิลิตี้แม่เงือกบอกว่า ซิลที่ไม่รวมร่างไม่สามารถโจมตีแม่เงือกได้) แล้ว...
    2.1 เซนทอร์ฯ ย้ายกลับไปตีลูกแมวน้ำเหมือนเดิม
    2.2 เซนทอร์ฯ หยุดการโจมตี
3. เกิดผลอื่น ๆ (ช่วยระบุด้วยนะคับ)
4.  กรณีเดียวกันกับข้างบนเลย แต่เปลี่ยนจาก No joke!! เป็นใช้กลอรี่ชิลล์ ป้องกันการโจมตีให้ลูกแมวน้ำ ทำให้เราต้องไปตีแม่เงือกแทน เกิดผลเหมือน No joke!! หรือไม่ อย่างไร?
ขอบคุณงับ  :D
« Last Edit: February 03, 2005, 02:23:50 PM by -'๑'-Bryna-'๑'- » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #34 on: February 06, 2005, 05:04:24 AM »

1/ 2.2

Member

Email
« Reply #35 on: February 07, 2005, 05:09:07 PM »

วันนี้เกี่ยวกับฟรีสและคุ๊กคู
1. ฝ่ายตรงข้ามมีสุพรรณมัจฉาใช้สกิลโชว์น้ำ 1 ใบ ใส่ซินลมฝ่ายเราทำให้ติดฟรีส 1 เทริ์น เราใช้คุ๊กคูใส่ซินลมให้ผ่านไป 1 เทริ์น ถามว่า ซินลมหายจากฟรีสแล้วอยู่ที่ Line ไหน?
2. หากข้อ 1 คำตอบคือต้องอยู่ที่ df line  มีวิธีใดไหมที่ร่ายคุ๊กคูแล้วทำให้ฟรีสหาย แล้วซินลมยังคงอยู่ที่ at line
3. ถ้าหากฝ่ายตรงข้ามใช้มิสติก cool moon ใส่ซินลม เราสามารถร่ายคุ๊กคูใส่มิสติก cool moon เพื่อให้ซินลมยังคงอยู่ที่ at line ได้ใช่ไหม?

Doraemon
Member

Email
« Reply #36 on: February 09, 2005, 02:48:09 AM »

1.ถ้าจะให้หาย Curse ต้องอยู่ที่ Df line ครับ

2.ถ้าใช้ Skill  ไม่มีครับ

3.ได้ครับ เพราะว่ามี Inf ตอนเกิน curse Mystic เกิดผลแล้วครับ

~MerShanDisE~
Member

« Reply #37 on: February 09, 2005, 04:14:29 AM »

แล้วสกิลของ seal นี่ไม่มี Inf. ตอนเกิด Curse เหรองับ

Member

Email
« Reply #38 on: February 10, 2005, 11:34:32 PM »

ต่อเลยนะ  :-*
1. สมมติเราชาร์มซิลฝ่ายตรงข้ามที่มีสกิล Sac ได้ เช่น หงษ์, บาสเซจ Rex Peccatia ฯลฯ เราสามารถใช้สกิลที่ต้อง Sac นั้นๆ ได้ไหม  ถ้าได้จะต้อง Sac ซิลฝ่ายใคร?
2. Celestial Pegasus (แรร์เปกาซัสธาตุแสงชุด NeoEX) ใช้สกิลอินเตอร์เฟียลงมา เลือกซิล 1 ใบฝ่ายเรายกเลิกมิสติกฝั่งตรงข้าม และถ้าซิลนั้นเป็นเปกาซัสได้ AT+2 ด้วย ถามว่า เลือกตัวมันเองได้หรือไม่?
3.  เรือ prophet เวลาใช้สกิลต้องจ่าย MP ทีเดียวเลยใช่ไหม (จ่าย MP2 + X) หรือจ่ายแค่ 2 ถ้าไม่ถูกขัดขวางค่อยจ่ายอีก X
4.  จากข้อ 3. สามารถจ่าย X = 0 ได้ไหม (ประมาณว่าต้องการนำการ์ดนั้นๆขึ้นมือ) หรือว่าต้องจ่าย X=1 อย่างต่ำ เนื่องจากไม่มีซิล LV 0

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #39 on: February 11, 2005, 01:23:22 PM »

1. ต้องแซคซีลฝ่ายเราครับ

2. ได้ครับ

3. จ่ายพร้อมกันครับ

4. ไม่แน่ใจ เดี๋ยวมาตอบให้
« Last Edit: February 11, 2005, 01:24:23 PM by GiantPaladin » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #40 on: February 12, 2005, 02:20:05 PM »

1. ต้องแซคซีลฝ่ายเราครับ

2. ได้ครับ << แต่ต้องมี Seal ฝ่ายเราใบอื่นในสนามนะครับถึงจะทำได้ครับ

3. จ่าย 2 ก่อน แล้วค่อย จ่าย X ครับ <<<<

4. ไม่ได้ครัย ต้องเลือกอย่างน้อย 1 ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #41 on: February 13, 2005, 03:24:34 AM »

Mp2 จ่ายก่อน แต่ Mp X จ่ายหลัง Inf เพราะฉะนั้นถ้าโดนหยุดก็ไม่ต้องจ่าย X ครับ

Member

Email
« Reply #42 on: February 21, 2005, 05:22:30 PM »

ต่อนะ  ;)

1.  เราสามารถใช้ซินลม sac ซิลฝ่ายเราที่ติด death curse (สมมติจากM-doll )ในช่วงที่ติด death curse แล้ว และ M-doll ก็จะไม่เลือกเป้าหมายใหม่ด้วย ใช่หรือไม่?

2.  จากข้อ 1. ถ้าเปลี่ยนจากกรณี death curse เป็น charm curse จากบลูฟินแทน เราจะใช้ซินลม sac ซิลฝ่ายเราในช่วงที่ติด charm พอดี โดยที่บลูฟินไม่ย้ายเป้าหมายใหม่เหมือนกรณี death curse สามารถทำได้หรือไม่?

3.  ตราบเท่าที่วาเลนเซียอยู่ในไชน์ N(angle of order) ทุกใบในมือ Mp ค่าร่าย -1  กรณีถ้ามีวาเลนเซียอยู่ในไชน์ 1 ใบ เวลาใช้ draw of soul แล้ว dis วาเลนเซีย ถามว่าจะได้จั่วการ์ด 1 ใบ หรือไม่ได้จั่ว ?    

Dead Scythe
Guest

Email
« Reply #43 on: February 21, 2005, 08:35:03 PM »

เราสามารถสั่ง Seal โจมตีตัวเองได้มั้ยครับ
Member

Email
« Reply #44 on: February 22, 2005, 03:23:33 AM »

ต่อนะ  ;)

1.  เราสามารถใช้ซินลม sac ซิลฝ่ายเราที่ติด death curse (สมมติจากM-doll )ในช่วงที่ติด death curse แล้ว และ M-doll ก็จะไม่เลือกเป้าหมายใหม่ด้วย ใช่หรือไม่?

2.  จากข้อ 1. ถ้าเปลี่ยนจากกรณี death curse เป็น charm curse จากบลูฟินแทน เราจะใช้ซินลม sac ซิลฝ่ายเราในช่วงที่ติด charm พอดี โดยที่บลูฟินไม่ย้ายเป้าหมายใหม่เหมือนกรณี death curse สามารถทำได้หรือไม่?

3.  ตราบเท่าที่วาเลนเซียอยู่ในไชน์ N(angle of order) ทุกใบในมือ Mp ค่าร่าย -1  กรณีถ้ามีวาเลนเซียอยู่ในไชน์ 1 ใบ เวลาใช้ draw of soul แล้ว dis วาเลนเซีย ถามว่าจะได้จั่วการ์ด 1 ใบ หรือไม่ได้จั่ว ?    

1. ถูกต้องครับ

2. ได้ครับ

3. ไม่ได้จั่วครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ซีลที่มีผู้ควบคุมคนเดียวกันโจมตีกันเองไม่ได้ครับ

คราวหน้าอย่าตั้งคำถามแทรกในกระทู้ของคนอื่นที่ยังไม่ได้ตอบนะครับ ไปตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้

Member

Email
« Reply #45 on: February 25, 2005, 05:35:42 PM »

ฝ่ายตรงข้ามใช้กาลีใส่ซินลมฝ่ายเราเลือกทำลายอีวิล เราใช้ No joke!! ย้ายกาลีไปที่จอยฟลูแฟรี่ ผลที่เกิดคืออะไร ฝ่ายตรงข้ามต้องเปลี่ยนจากทำลายอีวิลเป็นนำซิล 1 ใบออกจากสนามแทนหรือป่าว เพราะจอยฟลูไม่ใช่อีวิล หรือถือว่าใช้กาลีไม่สำเร็จเพราะเป้าหมายไม่ถูกต้อง ??
ขอบคุณคับ  :D

Member

Email
« Reply #46 on: February 27, 2005, 03:03:26 AM »

หากมีเอฟเฟคท์ให้เปลี่ยนเป้าหมายจะไม่ทำการตรวจสอบเป้าหมายอีกครับ ดังนั้นเมื่อเป้าหมายใหม่คือ Joyful Fairy ก็จะไม่ถูกผลของ Kali ครับ ก็ถือว่าเสียค่าร่ายไปฟรีๆ และ Kali ลงไชรน์ครับ

Member

Email
« Reply #47 on: March 01, 2005, 06:49:16 PM »

คำว่า "การ์ดในสนามฝ่ายเรา" หรือ "การ์ดในสนามฝ่ายตรงข้าม" ถ้าจะให้เข้าใจง่าย ๆ ก็คือ "การ์ดฝ่ายเราในสนาม" และ "การ์ดฝ่ายตรงข้ามในสนาม" และคำว่าสนามในการเล่น SMN จะไม่มีการแยกเขตแดนเป็นสนามฝ่ายเรา และสนามฝ่ายตรงข้าม ทั้งคู่ต่างใช้สนามเดียวกันโดยจะไม่มีสนามฝ่ายเราและสนามฝ่ายตรงข้าม   เราเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือไม่?? ถ้าไม่ใช่  ตรงไหนที่เราเข้าใจผิดช่วยอธิบายให้ถูกด้วยคับ  ;)

Doraemon
Member

Email
« Reply #48 on: March 02, 2005, 06:58:30 PM »

ไม่ครับ สนามแยกจากกัน แต่ว่าที่เขียนอย่างนี้เพราะว่าต้องการสื่อความสำคัญว่าในสนาม และเป็นของเรา หรือของฝ่ายตรงข้าม

Member

Email
« Reply #49 on: March 22, 2005, 01:43:34 AM »

ถามนะค้าบ
1.  เราใช้สกิลของคิมเบอรี่ inzu  ที่ทำให้ซิลที่ติดสโตน AT-2 DF-2  2 เทิร์น ใส่ซิลที่ติดสโตน 1 เทิร์น อยากทราบว่าถ้าครบ 1 เทริ์น ซิลนั้นหายจากสโตนแล้ว จะยังคง AT-2  DF-2 อยู่หรือป่าว?(เพราะสกิลของคิมเบอรี่มีระยะเวลา 2 เทิร์น)

2.  บันยิบที่เข้ามาในสนามจากไชน์ จะได้ AT+2 DF+2 อิมฟินิตี้เทิน เราสามารถแปะหอก ordonus ให้บันยิปจะลบพลังที่+มาของบันยิปได้ไหม

Doraemon
Member

Email
« Reply #50 on: March 22, 2005, 03:35:46 AM »

1.ยังคงเกิดอยู่ครับ

2.ได้ครับ

Member

Email
« Reply #51 on: March 25, 2005, 10:40:07 PM »

สมมติฝ่ายเรามีอาเทมิสแปะอยู่ในสนาม  ฝ่ายตรงข้ามเหวี่ยงจักรมาเพื่อทำลายอาเทมิส เราใช้อาเทมิสจ่าย 2 ยิงจักรทิ้ง  พอจบซับเทริ์นฝ่ายตรงข้ามบอกผ่านแล้วจะโม่เอาจักรขึ้นมือ  ถามว่าเราสามารถใช้อาเทมิสจ่าย 1 รีมูฟจักรตอนที่ฝ่ายตรงข้ามจะโม่ได้ไหม ถือว่าอาเทมิสถูกใช้คนละซับเทริ์นกับตอนที่จ่าย 2 ยิงจักรหรือป่าว?
ขอบคุณงับ  :)

Member

Email
« Reply #52 on: March 26, 2005, 01:02:00 AM »

ยังอยู่ในซับเทิร์นเดียวกันครับรีมูฟไม่ได้

Member

Email
« Reply #53 on: March 27, 2005, 07:25:33 AM »

นกกระดาษสามารถ sac ซิลที่ cancle มิสติกการ์ด เช่น เซราฟ ได้หรือไม่?

Member

Email
« Reply #54 on: March 27, 2005, 03:00:18 PM »

ได้ครับ

Member

Email
« Reply #55 on: March 30, 2005, 03:50:39 PM »

ต่อนะคับ
1.  ฝั่งตรงข้ามมีซิล A กับ C ฝั่งเรามีซิล B สมมติฝ่ายตรงข้ามสั่งซิล A โจมตีซิล B ของฝ่ายเรา เราแปะ Coolmoon ใส่ซิล A ฝั่งตรงข้ามใช้ No joke!! ย้ายมิสติก Coolmoon จากซิล A ไปยังซิล C ฝ่ายตรงข้าม จากนั้นเราร่ายอินควิสเพื่อทำลาย Coolmoon    (ไม่ได้ทำลาย Nojoke!! นะคับ) อยากรู้ว่าฝ่ายตรงข้ามจะต้องสั่งซิล A ไปโจมตีซิล C เนื่องจาก No joke!! ไม่มีเป้าหมายมิสติกให้ย้าย เลยต้องเปลี่ยนเป้าหมายการโจมตีแทน ใช่หรือป่าว?

2.  ดาบไบรน่าใช้ตอนที่ซิลติดเคริสแล้ว เคริสจะหายหรือป่าวคับ ?
« Last Edit: March 30, 2005, 03:55:08 PM by -'๑'-Bryna-'๑'- » Logged

Member

Email
« Reply #56 on: March 31, 2005, 05:18:36 PM »

1. ใช่ครับ

2. พิมพ์ชื่อการ์ดให้ถูกต้องก่อนนะครับ

Member

Email
« Reply #57 on: April 01, 2005, 01:43:16 AM »

Alaxandrite,the sword of Bryna  พอใจหรือยังคับ  :-\
บางใบอนุโลมได้ ก็อนุโลมเถอะนะ  อย่างใบไหนคนส่วนมากเข้าใจว่าเป็นใบไหนก็อนุโลมไปเถอะ พิมพ์เต็มทุกคำอย่างนี้  ไม่ต้องเอาเวลาไปทำอย่างอื่นแล้วคับ  อยากถามว่าพูดว่าดาบไบรน่านี่ไม่รู้จิง ๆ เหรอคับว่าใบไหน  เห็นใจกันนิดนึงนะคับ เราคนวัยทำงาน ไม่ได้มีเวลาเยอะขนาดนั้น  อุตสาห์เจียดเวลาพักผ่อนเข้าบอร์ดมาเพื่อดูคำตอบกับไม่ได้คำตอบเนี้ย  เข้าใจว่ากฎไม่ได้มีไว้ให้ละเมิด แต่บางทีก็ลดหย่อนได้บ้างถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงเกินไปนะ  

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #58 on: April 01, 2005, 06:34:48 AM »

Alaxandrite,the sword of Bryna  พอใจหรือยังคับ  :-\
บางใบอนุโลมได้ ก็อนุโลมเถอะนะ  อย่างใบไหนคนส่วนมากเข้าใจว่าเป็นใบไหนก็อนุโลมไปเถอะ พิมพ์เต็มทุกคำอย่างนี้  ไม่ต้องเอาเวลาไปทำอย่างอื่นแล้วคับ  อยากถามว่าพูดว่าดาบไบรน่านี่ไม่รู้จิง ๆ เหรอคับว่าใบไหน  เห็นใจกันนิดนึงนะคับ เราคนวัยทำงาน ไม่ได้มีเวลาเยอะขนาดนั้น  อุตสาห์เจียดเวลาพักผ่อนเข้าบอร์ดมาเพื่อดูคำตอบกับไม่ได้คำตอบเนี้ย  เข้าใจว่ากฎไม่ได้มีไว้ให้ละเมิด แต่บางทีก็ลดหย่อนได้บ้างถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงเกินไปนะ  

คนที่คุมบอร์ด หน่ะนะครับ
-ถ้ายังวัยเรียน ก้ติดเรียนอยู่
-ถ้าวัยทำงาน เค้าทำงานอื่นๆเหมือนคุณนั้นละครับ

แล้วก็คนธรรมดานะครับไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ หรือ เทพธิดาพยากรณ์
จะได้รุว่า การ์ด ที่คุณพูดถึงคืออะไร

อย่างเคสต์ที่ผ่านมาไม่นานมานี้  Cupid & Psyche
 มีคนอ่านว่า คูพีค กับ ภาคี .....ใครจะไปตรัสรุละครับ
แล้วอย่างบอก อลาน่าโปรโม มีแค่2ร่าง ก็ยังทำให้เราสับสนกันได้เลย

เวลาผ่อนคลายของลูกค้า คือ เวลาทำงานของทีมงานครับ

เราต่างก็หวังผลดีทั้ง2ฝ่าย ;D

้เพื่อให้เกิดความชัดเจนในคำตอบ ที่ลูกค้าสงสัย

เราก็ต้องการ คำถามที่กระจ่างอย่างแท้จริง

พี่โอมห์เค้าเจตนาดีครับ ;) ได้โปรดอย่าว่าพี่เค้าเลย :-\

Member

Email
« Reply #59 on: April 02, 2005, 04:44:23 AM »

เข้าใจครับว่ามันดูเรื่องมาก แต่ก็นะอย่างที่ประกาศไว้ล่ะครับเพื่อให้การ Search มันสะดวกและใช้ง่ายขึ้นก็มีแต่ต้องช่วยๆกันแหละครับ

คิดว่าผมไม่รำคาญเหรอไง ที่จริงผมก็รู้หมดแหละว่าการ์ดใบไหนเป็นอะไร แหม บางทีคำถามมันก็นิดเดียวทำไมตูต้องมาเรื่องมากกะเค้าด้วยฟะ แต่ก็ต้องทำตามหน้าที่น่ะครับเข้าใจกันหน่อยนะ ;)

ส่วนคำถามนั้นข้อ 2. เคิร์สจะไม่หายนะครับ เพราะเป็นการป้องกัน

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: